Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em nó đây các bác,cuộn cảm hơi to chút ,bên là accu rocket 100ah mới tậu đó bác,vụ này tét ngon lành song là đóng hộp cho em nó kết thúc 1 sản phẩmClick image for larger version

Name:	SAM_9662.JPG
Views:	695
Size:	95.7 KB
ID:	1666777Click image for larger version

Name:	SAM_9659.JPG
Views:	678
Size:	101.7 KB
ID:	1666778

Comment

• Bác chưa lắp tản nhiệt bên cầu H à? Chưa có nguồn ra Quạt làm mát? MOS có nóng lắm không?

Comment

• Nhìn cũng ok đó. Tuy nhiên, có một số điểm mình thấy chưa ngon.
        1. Cái tản nhiệt bạn nên thay cái có cánh tản. Loại bạn dùng lại của stalk nó chỉ tản nhiệt tức thời gian ngắn. Khi đã nóng đều nó ứ nhiệt lắm. Và tản nhiệt hơi nhỏ cho nên lần trước test nóng cũng là điều dễ hiểu.
        2. Bốn con tụ lọc dc 12v accu nhìn thấy hơi nhỏ ko biết bạn bỏ giá trị bao nhiêu? Được 2200uF mỗi cái?.
        3. Sao mạch đk bạn ko cắm trên bo cs thông qua "rào cái" nhằm dễ sửa chữa khi hỏng. Mình đã thiết kế các chân cắm mà. bạn hàn trực tiếp bị cản trở các lk kìa.
        4. Nếu chạy cs lớn và lâu thì khuyên bạn nên gắn tản nhiệt cho cầu h và diode.

​Bạn nên nâng áp ac lên 230 -240 để tăng hiệu suất mạch. Bạn yên tâm với các tải gia đình mình dung sai số 5-10% cũng ok. ko cháy đâu mà sợ.
        Quên. chổ 2 cái led nên gắn cái chân cắm conn-sil2 để khi lắp vỏ đưa ra ngoài cho tiện. Hàn dây cố định cũng đc nhưng mơ ra bỏ vào dây dễ bị gẩy chổ hàn.

Comment

• Xóa bài này, xóa bài này
          Last edited by TP_Electro; 03-06-2016, 12:17. Lý do: !

Comment

• Xóa bài này, xóa bài này

Comment

• em gắn thử cái tản nhiệt đó là để thử xem có vế nào bị nóng hơn không thôi chứ có tản nhiệt có cánh rồi bác ạ
              bên cầu H thì tải 200w cũng chỉ ấm chút thôi chưa nóng
              tụ lọc nguồn thỉ chỉ có 1000uf 1 con thôi em chỉ còn loại vậy còn chân cắm bo điều khiển thì mua cả rắc cái mà nó quên vậy là mỗi rắc đực đành hàn vào
              cầu H thì em đang thử lên chưa gắn tản nhiệt chứ hi nắp thì xẽ có gắn đủ hết bác ạ
              còn vấn đề quấn biến áp tỉ lệ 1/33 cứ bị nóng MOS bÁC có cách gì giúp em không

Comment

• quên phần driver điều khiển MOS em dùng transitor c1815 và a1013 có ảnh hưởng không bác

Comment

• 2 con này dòng Ic quá nhỏ so với loại mình đề trong bản vẽ. 1815 và 1015 hình như có khoảng 600mA. cặp kia thì 3A.

Comment

• nhưng em chạy thì cũng không thấy nóng 2 con đó không biết có sao không

và cái vụ nóng MOS khi quấn biến áp đủ 1/33 bác nghĩ là sao mà bị vậy

Comment

• Ông Sơn ơi. Nếu post liền nhau thế thì dùng chức năng sửa mà thêm vào post cũ cho nó ngắn.

quanhao2406: Tụ lọc nguồn DC in ở 12V như thế quá bé. Tản nhiệt DC - DC cũng quá bé. Totem như thế hơi bé.

Lõi BAX TG1000 chạy đúng là hơi nóng, trước giờ mình chỉ dùng nó quấn BAX step-down làm mấy cái mạch nguồn cỡ 300W thôi. Làm IVT thì chỉ muốn cho nó vào cối giã.

BAX cỡ 1:30 thôi. Chạy đến 11V thì nghỉ đi cho cái bình nó khỏe. 1:33 cao quá, khi ko tải, non tải duty nó quá bé, mất ổn định thì chả nóng MOS ah. Hiện tại HVDC đâu như bạn nói là chỉnh 270VDC để ra 220VAC. Nếu thế thì 1:30 cũng còn hơi cao. Nên MOS nóng là phải. Chỉnh thử lên 330 - 350 VDC xem có đỡ nóng hơn ko?

Nhân tiện là mới mua bình mà sao giờ này có người biết làm kích mà còn mua bình đề về chạy kích là sao vậy ta?

Comment

• thanhfdc : sorry! do mình viết bài bằng điện thoại nên ko sửa đc bác. Cứ bấm vào nút sửa để sửa nội dung thì khi đưa con trỏ vào vùng nội dung cũ để sửa thì nó clear hết nội dung cũ luôn mới bực chứ bác. Đành phải post mới rồi khi nào lên = pc thì sửa xóa bớt vậy. Ko biết do diễn đàn hay sao chứ mình dùng điện thoại khác cũng vậy.
                        quanhao2406 :Totem ko nóng nhưng xung chưa chắc ngon khi đo sóng.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                          Ông Sơn ơi. Nếu post liền nhau thế thì dùng chức năng sửa mà thêm vào post cũ cho nó ngắn.

quanhao2406: Tụ lọc nguồn DC in ở 12V như thế quá bé. Tản nhiệt DC - DC cũng quá bé. Totem như thế hơi bé.

Lõi BAX TG1000 chạy đúng là hơi nóng, trước giờ mình chỉ dùng nó quấn BAX step-down làm mấy cái mạch nguồn cỡ 300W thôi. Làm IVT thì chỉ muốn cho nó vào cối giã.

BAX cỡ 1:30 thôi. Chạy đến 11V thì nghỉ đi cho cái bình nó khỏe. 1:33 cao quá, khi ko tải, non tải duty nó quá bé, mất ổn định thì chả nóng MOS ah. Hiện tại HVDC đâu như bạn nói là chỉnh 270VDC để ra 220VAC. Nếu thế thì 1:30 cũng còn hơi cao. Nên MOS nóng là phải. Chỉnh thử lên 330 - 350 VDC xem có đỡ nóng hơn ko?

Nhân tiện là mới mua bình mà sao giờ này có người biết làm kích mà còn mua bình đề về chạy kích là sao vậy ta?
                          cảm ơn bác Thành đã quan tâm

em không hiểu cái chỗ bác viết mầu đỏ kia có ý gì bác giải thích cho em hiểu với.

Comment

• Cài UC Browse vào duyệt thẳng giao diện web, duyệt trên giao diện mobile có nhiều cái ko như ý.

Biết làm IVT thì phải biết bình nào dùng cho nó chứ. Phân chia theo chức năng sử dụng thì có 2 loại bình là bình đề - starter và bình xả sâu deep cycle. Dùng chạy kích thì phải dùng loại deep cycle.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                              Cài UC Browse vào duyệt thẳng giao diện web, duyệt trên giao diện mobile có nhiều cái ko như ý.

Biết làm IVT thì phải biết bình nào dùng cho nó chứ. Phân chia theo chức năng sử dụng thì có 2 loại bình là bình đề - starter và bình xả sâu deep cycle. Dùng chạy kích thì phải dùng loại deep cycle.

Đúng như bác thành nói. Nhưng bạn quanhao cũng đừng lo lắng. Năm 2009 mình mua cái accu nước Đồng Nai 85A loại bình đề cho xe oto, dùng cho cái inverter xung vuông Tungcua. Đến bây giờ lên đời True sine inverter rồi vẫn còn dùng chạy đc cái quạt 45w trong một giờ.Có điều sẽ ô nhiễm khi sạc điện so với loại kín khí kia.

Comment

• bình đồng nai loại nước 85ah rất bền nếu dùng đúng cách, dân xe cuốc rất hay xài. bình 100ah và 50ah rất dở.
                                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X