Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nhìn cái cuộn to như vậy mà có 0.53 Mh em cũng có 5 cuộn như vậy xem ra không làm ăn gì được gì rồi
    Cảm ơn bác Sơn nhiều nhé
    Mà cái INVT của em tự dưng giờ áp ac tụt còn có 190vac áp HV vẫn là 350VDC
    Chán không muốn sửa

Comment

• Vẫn dùng tốt mà. Mình có 2 cái cuộn tháo ra từ nguồn PABX có 0.25mH mà vẫn lọc tốt chán. Dòng ko tải có cao hơn tí thôi.

AC sụt xem cắm quạt có bị kêu ko. Bạn thư thay cặp 2184 xem sao.

Thấy các lõi này có màu vàng ko biết là lõi gì!

Comment

• Màu vàng à, thế thì loại bột nhôm như của nguồn PC rồi

Comment

• Các bác cho mình hỏi, em ra chợ lụm được cuộn cảm tháo máy Invt công nghiệp còn mới, bự gấp 3 lần của bác TP, đo cũng được 0.5mH. Em tháo dây đồng ra quấn tay lại hết 2 ngày (vì sáng đi làm nên tối làm lụi vài tiếng thôi) thì được 7mH. Cho mình hỏi là nếu mình lắp cục 7mH này vào lọc LC đầu ra của Invt thì có sao không vậy, có tăng hao tổn hay gây thúc dòng, vọt áp gì ko vậy.
          Đồng thời xin hỏi thêm, con tụ lọc LC đầu ra trong mạch invt gốc là 225J600V, mình thay = con tụ 407J600V thì có điềm xấu gì xảy ra ko vậy, các thông số LC lù mù này có phụ thuộc vào tải ko? nếu ko thì càng cao càng tốt chứ nhỉ và mình sẵn sàng làm cuộn L 10mH và con C tụ AC ông nội 1000uF cho ngầu ??
          Mong cao nhân chỉ giáo rõ vụ giá trị LC này và tại sao nó phải như vậy mà nó ko thể có giá trị KHỦNG được.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

Khả năng là sóng ra ko đủ 2 bán kỳ.

Dòng ko tải có cao bất thường ko? IR có nóng con nào ko? Áp cấp 12V, 5V cho bo EGS có đủ ko? Áp ra AC được bao nhiêu V?

Có thể test tạm đầu ra bằng cách tháo cầu chì HV, cấp 12V vào cầu H, chạy thử với tải là motor DC. Nếu motor chạy 1 chiều và giật giật, đảo đầu dây motor thì đảo chiều quay thì chính xác là mât bán kỳ. Nếu motor chỉ rung, ko chạy thì có đủ 2 bán kỳ âm - dương.

Có thể dùng trở ~100K lắp nối tiếp với led. Và mắc 2 mạch như thế với chiều led ngược nhau mắc vào đầu ra ACout. Xem độ sáng của LED để phán đoán khi ko có máy hiện sóng.

Trạng thái LED trên EGS:

1. Quá dòng: nháy 2 lần, tắt 2s
            2. Quá áp: nháy 3 lần, tắt 2s
            3. Thấp áp: nháy 4 lần, tắt 2s
            4. Quá nhiệt: nháy 5 lần, tắt 2s
            Dạo này công việc ngập đầu! Không vài diễn đàn cùng các Bác đc! Hôm nay mới rảnh chút chút. Kiểm tra thì đúng là bị lệch 2 bán kỳ thật ạ! Bác chỉ giúp em cách sửa vs ạ! Em đã thay tất cả IC có trên mạch rồi ạ! Hic hic
            |

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
              Đã hoàn chỉnh vỏ hộp rồi ạ, e cho nó vô vỏ tg500, hồn trương ba, da hàng thịt.

Còn vấn đề cái quạt có phải khi nóng nó mới chạt ko ạ, vì khi vừa khởi động e thấy nó chạy cái rồi ngưng, e xài một quạt máy va một đèn compac gần 1 tiếng nhưng không thấy cái quạt nó chạy
              http://up.ssc.vn/view.php?filename=851_20160712_070218.jpg"][/URL]
              Bác moto ơi! Cuộn cảm Bác đo đc báo nhiêu mH vậy ạ? Em cũng làm mạch của Bác thanhfdc cho, còn làm trc cả Bác nhưng giờ vẫn chưa xong, thay, hỏng khá khá LK rồi! Hic
              |

Comment

• Lõi e mua hàng củ quấn lại 200v như bác quangdongueh nói được 3,2mh chứ e cũng ko có đồ đo.

Kinh nghiệm của e là khi làm phải đảm bảo đúng thông số linh kiện, nhất là lõi lọc phải tìm cho ra lõi kool mu, dò xem mạch in có chạm ko, hàn chân linh kiện có dính ko, phủ chì các đường công suất. Khi qua các bước đó thì mới đống điện thử. Tránh tình trạng nôn nóng muốn thử mà chấp vá linh kiện không đúng để thử. E đống điện lần đầu là thành công luôn không thiệt hại j hết. Chúc bác thành công

Comment

• có bác nào còn cái lõi Kool Mu không để lại cho em 1 cái làm cái cuộn lọc INVT em ở Hưng Yên đã tìm nhiều ngày rồi mà không được,toàn là lõi mầu vàng như là bột nhôm thì phải
                  mong bác nào còn dư thì để lại để em hoàn thành cái INVT,
                  làm cái INVT này vất vả nhất là tìm cái lõi này vì ở đây ít đồ quá

Comment

Lõi e mua hàng củ quấn lại 200v như bác quangdongueh nói được 3,2mh chứ e cũng ko có đồ đo.

Kinh nghiệm của e là khi làm phải đảm bảo đúng thông số linh kiện, nhất là lõi lọc phải tìm cho ra lõi kool mu, dò xem mạch in có chạm ko, hàn chân linh kiện có dính ko, phủ chì các đường công suất. Khi qua các bước đó thì mới đống điện thử. Tránh tình trạng nôn nóng muốn thử mà chấp vá linh kiện không đúng để thử. E đống điện lần đầu là thành công luôn không thiệt hại j hết. Chúc bác thành công
                    Mình cũng kiểm tra rất kỹ, tất cả các đường công suất của mình, kể cả ra AC đều đc gia cố bằng dây 0.6 và phủ chì hết! Mình đã chạy thử rất nhiều lần rồi! Nhưng do chưa có quận cảm xịn nên mình đã để chờ 02 dây ra ngoài rồi thử các quận cảm, hậu quả là đến khi có lõi ngon, quấn đc cuộn tốt, chạy thử 1 quạt, 1 bóng 100w, 1 case máy tính chắc khoảng 200w, 1 tivi LCD32", chạy rất ngon thì mình sơ ý kéo cái quạt ra chỗ khác không để ý làm chập dây ở quận lọc vào bên đường DC12v, bom toàn bộ Fet DC, bo EGS cũng tèo luôn, 2 Fet/04fet AC nổ! Giờ sửa lại DC đã ngon trở lại nhưng AC cứ rung rung rồi ngắt. Nhờ các bác chung tay giúp sức! Hayzzz
                    |

Comment

• Sửa, test phần DC-AC mấy con pure sine này mà ko có máy hiện sóng thì khó nhá. Cùi bắp thì cũng phải làm cái PC OSC dùng line in sound card với Visual Analyser để có cái mà soi. Chứ ko cứ nhừ mù dở, lần lần mò mò có khi chỉ đốt thêm LK thôi.

@moto: Bạn mua đc cái cọc bắt dây accu đẹp quá, cuộn cảm quấn cũng cẩn thận. Tốn nhiều công lắm đây.

Comment

• @vuphihai: Ac rung rung rồi ngắt lạ nhỉ, bác thử hút bỏ thanh cái để cấm EGS và thay bằng thanh cái khác xem sao.

@thanhfdc: cọc acquy đó bằng đồng thau trong sg bán nhìu bác ah, cuộn lọc thì e mua trúng lõi to nên cũng gian gian, 10m dây em quấn hết vô đó.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                          Sửa, test phần DC-AC mấy con pure sine này mà ko có máy hiện sóng thì khó nhá. Cùi bắp thì cũng phải làm cái PC OSC dùng line in sound card với Visual Analyser để có cái mà soi. Chứ ko cứ nhừ mù dở, lần lần mò mò có khi chỉ đốt thêm LK thôi.

@moto: Bạn mua đc cái cọc bắt dây accu đẹp quá, cuộn cảm quấn cũng cẩn thận. Tốn nhiều công lắm đây.
                          Căng quá các bác nhỉ? Em đã thay hết EG, IR, LM rồi đấy. Hay mấy con trans trên đó thay nốt xem ntn các Bác nhỉ? Chắc em tính mua bo mới cho rồi! Nhưng vẫn băn khoăn là trên bo CS của em liệu còn chết còn nào nữa không nhỉ?
                          |

Comment

@vuphihai: Ac rung rung rồi ngắt lạ nhỉ, bác thử hút bỏ thanh cái để cấm EGS và thay bằng thanh cái khác xem sao.

@thanhfdc: cọc acquy đó bằng đồng thau trong sg bán nhìu bác ah, cuộn lọc thì e mua trúng lõi to nên cũng gian gian, 10m dây em quấn hết vô đó.
                            Thank Bác để em thử xem sao?
                            |

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết

Căng quá các bác nhỉ? Em đã thay hết EG, IR, LM rồi đấy. Hay mấy con trans trên đó thay nốt xem ntn các Bác nhỉ? Chắc em tính mua bo mới cho rồi! Nhưng vẫn băn khoăn là trên bo CS của em liệu còn chết còn nào nữa không nhỉ?
                              Ko đến nỗi căng lắm, chỉ mỗi tội có sơ đồ trong data mà ko chịu coi.

Dùng VOM đo mấy điểm mình đánh dấu trên hình xem. Ở 1, 2, 3 ,4; A, B, C, D: mức Vcc là 5V, mức ra ~1/2Vcc.

Ở X, Y ,Z, W: mức Vcc là 12V, mức ra ~1/2 12V. Để đo được cả 4 điểm này thì phải lắp bo vào với cầu H. Nếu ko có MOS cầu H thì nối chân VS xuống GND, thì mới đo được áp ra trên 2 chân HO.

Các chân 2, 1, A, B, X, Y chỉ ~1/2Vcc và ko bằng nhau từng cặp vì sóng điều chế 2 nửa bán kỳ sine.

Click image for larger version

Name:	EGS02.png
Views:	2617
Size:	86.6 KB
ID:	1670933

Comment

• Em cũng vừa xử xong cái EGS002 này. Transistor bé ấy là A1015 bị quả chập cứng. Thay hết rồi thì thay luôn cả nó đi thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X