Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cầu H dùng PC817 cũng được, nhưng tốc độ hơi chậm. Dùng TLP250 nhàn hơn nhiều, mạch ngoài cũng đơn giản.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Cầu H dùng PC817 cũng được, nhưng tốc độ hơi chậm. Dùng TLP250 nhàn hơn nhiều, mạch ngoài cũng đơn giản.

Nói thật, trên đây nhiều bác cũng bằng tuổi bố em, xưng hô " cháu, bác " cho phải đạo nhưng không biết tuổi các bác nên cũng khó, thôi thì cứ gọi như lâu nay, chỗ nào không phải các bác bỏ qua cho.

Ôi mẹ ơi, em đi mua điện trở mà như mua vàng ấy, em mua cái này
      Click image for larger version

Name:	P030816_08.16.jpg
Views:	1362
Size:	33.9 KB
ID:	1671697
      10 con điện trở mà 2k, có vẻ đắt quá.

Các bác cho em xin cái giá điện trở với.

Comment

• EGS mình làm chạy rồi nhưng sao áp ra nó bị chao các bác? Cụ thể là nó giao động lên xuống từ 221-225V, tần suất dao động khoảng 3s với tải đang test là 1000W. Không tải thì nó đứng im, bác thanhfdc và các bác có kinh nghiệm với EGS tư vấn giúp mình tý! Mạch hồi tiếp áp mình làm giống datasheet luôn!

Rshunt = 50mOhm.

Cảm ơn tất cả các bác trước nhé!

Comment

• e đang tìm cái lõi lọc 2kva mà k có. định dùng BAX EC42 quấn khoảng 90v rồi điều chỉnh khe từ để đạt 1-2mh. chứ để khít thì vài chục mh. theo mng e tính lm như vậy có ổn k

Comment

• minhmod: Các bản PCB trước mình vẽ ko cách ly cũng thường kém ổn định áp ra AC, nhưng ko nhảy quá nhiều như bạn. Có thể nó là do layout + chung nguồn với phần DC-DC nên gây ra lỗi đó. Thằng EGS yêu cầu kỹ năng layout khá cao thì mới chạy ổn định được.

Các bộ cách ly sau này mình vẽ PCB lớn hơn, chạy nguồn riêng, các track lấy mẫu chạy thành từng cặp với GND thì mạch chạy rất ổn định, cả phần bảo vệ ở chân IFB và phần hồi áp ở chân VFB.

Màu vàng: nguồn cách ly 12V, xanh lá: GND, đỏ: VFB, tím: IFB.

Click image for larger version

Name:	EGS Lay.png
Views:	1288
Size:	43.8 KB
ID:	1671982

@congiola1991: Thế cũng dùng được, có điều là lõi sẽ hơi nóng và kêu ồn hơn là xuyến CS, 77x.

Comment

• Bác nào ở Quảng Nam hoặc đến đc chổ mình thì minh tặng 1 cặp lọc xịn tháo từ ups online trên 3k luôn.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                Bác nào ở Quảng Nam hoặc đến đc chổ mình thì minh tặng 1 cặp lọc xịn tháo từ ups online trên 3k luôn.
                tiếc quá bác nhỉ. b gửi e 1 cặp đi. e tặng lại bác 1 cặp lọc nhiễu điện lưới AC. cặp này e quấn có mấy vong thôi đã đc 1mh r.

Comment

• Bác nào biết chỗ mua Lõi BAX ở đâu Hà nội chỉ e với .?
                  Mà e thấy có rất nhiều loại lõi BAX làm sao biết lõi nào là tốt ? .
                  hôm trk ra chợ tìm mua được cái lõi về quấn thử lắp vào cháy luôn con FET drive

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
                    Bác nào biết chỗ mua Lõi BAX ở đâu Hà nội chỉ e với .?
                    Mà e thấy có rất nhiều loại lõi BAX làm sao biết lõi nào là tốt ? .
                    hôm trk ra chợ tìm mua được cái lõi về quấn thử lắp vào cháy luôn con FET drive
                    Bạn đang tìm lõi E?, 42, 49, 55, 65

Comment

• bác chỉ giúp e cái nào là tốt nhất mà có thể mua ở hn với (tiện cho e xin cái địa chỉ nơi mua )

Comment

• Chào mọi người, dạo này trên thị trường xuất hiện các board driver PIC16F716-IR2113S-Pure-Sine-Wave-Inverter-Driver-Board của Tàu, cạnh tranh với EGS với giá rẻ hơn nhiều, các cao thủ đánh giá thế nào về em này ạh. Nó giới thiệu ảo là lái cầu mosfet lên tới 6KW.
                        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• các bác cho ý kiến đi .Em đang tính múc 1 cái chứ dùng AVR loay hoay mãi chẳng ra cái j

Comment

• Bạn đặt hàng thành viên thanhfdc chế cho một cái, thứ tốt nhất mà tiền có thể mua ở đất HN. Tác giả sẽ kèm luôn sơ đồ nguyên lý để khách hàng tùy ý sửa chữa, cải tiến.
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Em ko làm để bán, nếu có ai muốn mua chắc phải đặt với giá cao vì trong sản phẩm là tâm huyết
                              và nghệ thuật của em. Khặc... khặc...

Anh Đại mnbcxz có 1 lô EE55 PC40, bobin 22 chân mới toanh kìa. Mình đc tặng 1 bộ, quấn cho hệ 24V, 3+3/52, hiệu suất 9x thoải mái.

2 dạng bo SPWM trên mình đều đã dùng thử rồi. Ko muốn khuyến khích anh em nữa vì muốn dùng hàng Việt. Động viên anh em mãi, mà chưa có hàng để mua.

Bo thứ nhất ko nhầm thì tên mã nó là SPWM02, bản 01 màu đỏ, IC 01 bị mài lưng, có chân VFB nhưng lại là chân bảo vệ quá áp của HVDC, thực chất ko có ổn áp trên DC-AC như EGS. Mà phần ổn áp giao cho DC-DC. Tần số băm ko khác EGS. Bo này so với EGS cùi bắp hơn nhiều, chỉ đc cái rẻ hơn. Nếu ko có ổn áp DC-AC thì VN có khối người làm đc còn ngon hơn thế.

Riêng bo thứ 2 nếu hàng xịn của Centery thì khá ngon. Sóng ra AC với cùng 1 bộ lọc còn ngon hơn cả EGS do tăng số bậc bảng sine. Có khả năng chịu đc chập đầu ra khá tốt do layout của mạch. Có luôn IC ổn áp 5V trên mạch - bo trong ảnh cũng là V2, V1 ko có IC ổn áp 5V. Nhưng có nhược điểm là bị vọt áp lúc mới bật IVT. Áp VAC 220 thì nó có thể lên tới 240-250VAC và hạ xuống đúng áp chỉnh chuẩn trong khoảng gần 1s. Ước chừng là nó tăng số bậc sine nên VĐK xử lý ổn áp AC chậm hơn EGS. Kích thước bo cũng lớn hơn EGS chút đỉnh. Nhưng chân tương thích EGS hoàn toàn.

Bo thứ 3. Nhìn mông em này giống bo thứ nhất. Chắc là chị với nhau cả thôi. Hay là chị em họ, vì cả lô LK SMD mà thêm mấy em chân cắm.

Century V1 vs V2: Click image for larger version

Name:	IMG_20151106_115610.jpg
Views:	1285
Size:	200.0 KB
ID:	1672080

Comment

• Em vẫn chưa tìm được chỗ mua BAX . bác nào biết chỉ giúp e với , chứ ra chợ chẳng biết nó thuộc loại nào cả

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X