Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    quấn biến áp xung thì thường quấn cùng chiều kim đồng hồ , nhìn từ phía trên xuống , khi quấn đặt khuôn có chân hàn về bên tay phải , rồi quấn theo chiều xuôi là cuộn dây sẽ có chiều thuận, mối dây đầu tiên là mang dấu + , mối này được nối vào nguồn dương của nguồn điện , mối cuối của nó nối vào chân D hoặc C của linh kiện bán dẫn( loại N) .và cuộn thứ, cấp 1 và cuộn thứ ,cấp 2 cũng vậy , mối đầu tiên của mỗi cuộn đều mang dấu dương+ , nếu cuộn nào cần áp âm thì quấn ngược lại , mối cuối của cuộn áp âm ,sẽ nối vào dây mass chung . vấn đề là cách quấn , nên rải dây đều theo chiều cao của lõi , dù ít vòng cũng rải thưa cho hết bề cao . Còn các cuộn dây dao động cao tần thì quấn ngược chiều kim đồng hồ
    E nghĩ quấn xuôi hay quấn ngược ko liên quan j hết, với mạch biến áp pp thì chiều nào cũng chạy hết ko j khác biệt, còn người quấn xuôi kẻ quấn ngược là do thói quen thôi.

Còn cuộn sơ thì có 2 cách quấn tuỳ mỗi người, có người quấn một lèo rồi lấy điểm chung ở giữa, có người quấn 2 búi dây // sau đó lấy đầu này và cuối kia làm điểm giữa

Còn chiều của sơ và thứ quấn sao cung được ko cần phải cùng chiều hay ngược chiều kim đồng hồ j hết

Comment

• TP_Electro Cách tạo PWM thì e cũng biết sơ rồi . Dùng loại này có 2 kênh PWM . Vấn đề chưa biết tạo PWM ntn để ra sine ??

Comment

• Bạn tính bản sin theo Tsin rồi nạp vào các thanh ghi của pwm cho chạy thôi. Chổ mình cúp điện. đang online bằng phone. để khi nào mình gởi cho file exel mình viết sẵn công thức tính cho bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết

Chỗ màu đỏ là tại sao phải như vậy thế bác? BAX em tính làm trong ứng dụng của inverter thường chạy ở 25Khz coi như cao tần rồi, vậy tất cả sơ và thứ cấp đều phải quấn ngược chiều kim đồng hồ hết đúng ko bác?
          à ! cái chỗ dòng màu đỏ đó là chỉ áp dụng cho các cuộn dao động cao tần của radio thôi bác ơi , trên 100khz thì mới có tác dụng của sự quấn ngược chiều kim đồng hồ , chứ 25khz đến 45khz cũng chưa phải là cao tần đâu bác à . còn quấn xuôi hay ngược chỉ là để căn cứ mối dây đầu là âm hay dương để tránh sự nhầm lẫn khi thiết kế mạch cho biến áp mà thôi , mà cũng là do thói quen của mỗi người thợ quấn, thuận tay nào quấn chiều đó .

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết

E nghĩ quấn xuôi hay quấn ngược ko liên quan j hết, với mạch biến áp pp thì chiều nào cũng chạy hết ko j khác biệt, còn người quấn xuôi kẻ quấn ngược là do thói quen thôi.

Còn cuộn sơ thì có 2 cách quấn tuỳ mỗi người, có người quấn một lèo rồi lấy điểm chung ở giữa, có người quấn 2 búi dây // sau đó lấy đầu này và cuối kia làm điểm giữa

Còn chiều của sơ và thứ quấn sao cung được ko cần phải cùng chiều hay ngược chiều kim đồng hồ j hết
            thì tôi đâu có nói là phải quấn xuôi hay ngược đâu bác , đó chỉ là cách quấn để dễ xác định mối dây âm hoặc dương trong mạch nguồn , dễ bố trí điểm hàn linh kiện , chẳng hạn như biến áp xung nguồn có nhiều cấp điện áp và có cả áp âm . còn cuộn sơ biến áp nguồn chạy 1 van thì đa phần là quấn làm 2 cuộn , một cuộn trong 2/3 số vòng , và cuộn ngoài cùng 1/3 số vòng còn lại , hoặc chia đôi cũng được .

Comment

• em hiến 1 kế chống bão hòa lõi! đó là kê hai nửa chữ E lên một chút ( cái này em thấy trong bax ups online 3kw trở lên) theo em thì dán 1 lớp băng keo màu vàng là được/ vì có khe hở nên công suất giảm đôi chút/ gai áp cũng cao một chút/ và điện cảm cũng giảm một chút so với không kê khe hở. thay vì quấn 3 vòng thì phải quấn 4 vòng.
              biến áp xung cứ quấn 2 cuộn sơ cấp ngược chiều nhau. điểm đầu mỗi cuộn tính từ chân D fet. cuộn thứ quấn kiểu gì cũng được.vì chỉnh lưu cầu.

inv nên chạy từ 32khz-42khz. eer28 -eer35 cho công suất 300w. thì sơ nên 4 vòng. thứ khoảng 110-120 vòng. còn eer42 cho công suất 500-600w thì sơ 2 vòng thôi, thứ 60 vòng. tất cả đều áp dụng cho nắn cầu và lọc bằng tụ. còn lọc LC thì tỷ lệ biến áp cao hơn.
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Kê lõi như vậy khiến điện cảm rò rất lớn, là cách tốt để đốt đèn công suất đấy. Mài trụ giữa lõi E tốt hơn nhiều.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• đồng ý với bác là nên mài chút xíu trụ giữa/ chấp nhận công suất thấp một chút.

Comment

• Các bác cho e hỏi lõi này công suất tối đa được bao nhiu ạ, e đo đường kính ngoài được 50mm

Comment

• 2000w-3000/2000w-3000w

Comment

• TP_Electro ok bác .Mà làm sao để tạo được điện áp âm (khoanh vàng) vậy bác ??

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
                          TP_Electro ok bác .Mà làm sao để tạo được điện áp âm (khoanh vàng) vậy bác ??

Trước mình cũng thắc mắc chỗ này ghê lắm, thật ra nguồn gốc nó không có âm đâu, nó là phần điện áp được tạo ra bời cái bán kì còn lại của cầu H đó (bản chất của nó vẫn dương), qua lọc LC đầu ra tự nhiên nó lật ngược xuống vậy đó. Đó là tất cả những gì mình hiểu và được nghe các cao thủ giải thích. Ko cam tâm lắm nhưng mạch thực tế chạy ầm ầm nên bấm não chấp nhận chứ bản chất cũng chưa rõ lắm. Hy vọng bác nào có thể giải thích cho mấy người ko theo đạo hàn lâm như mình dễ hiểu chút.
                          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
                            TP_Electro ok bác .Mà làm sao để tạo được điện áp âm (khoanh vàng) vậy bác ??
                            Thế thì bác phải tìm hiểu cách hoạt động của cầu H đã. Mỗi bán kỳ chỉ có 1/2 cầu H dẫn (2 van chéo nhau). Vì thế dòng điện từ nguồn HV sẽ chảy qua 2 ngỏ ra sẽ đảo chiều nhau, tạo ra cái "âm" như thế đó bác.

Comment

• E bổ sung thêm ý của bác Sơn đó là cái phần"âm" biểu diễn trên đồ thị để cho mình dễ hình dung là 2 nửa bán kỳ dòng điện sẽ ngược chiều nhau. Chứ xét về độ lớn thì chúng vẫn là điện áp dương biến thiên từ 0-310v

Comment

• các bác cho em hỏi ngu tí.e có 1 biếp áp 220v-12vac.vậy nêu em đấu ngược biên áp lại thì ddieu gì xảy ra.' lấy 12vac đấu vào đầu 12v có ra 220v không ah'
                                cảm ơn mấy tiền bối chỉ giáo

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X