Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    TP-Electro: mình đã suy luận đúng về sự méo sóng-sụt áp tức thời với tải có tính dung kháng cao(compact). Mình đã thay một con fet AC có Rdson=1.2 ôm, còn nối thêm cho nó R 2.2 ôm vào cực D nữa thành 3.4 ôm trong khi 3 fet kia Rdson có 0.23 ôm. Kết quả là khi tải compact 150W, sóng méo, sụt áp ở một bán kì trông thấy rõ ( mình test rồi lại đảo 2 đầu AC out vào máy đo):
    [ATTACH=CONFIG]n1693251[/ATTACH]

Đảo 2 đầu AC out:
    [ATTACH=CONFIG]n1693252[/ATTACH]

Như vậy, muốn hết sự méo này thì chỉ còn cách là...hồi tiếp từng chu kì spwm chứ không phải từng chu kì sin 50Hz nữa. Điều này khá khó vì phải dùng MCU tốc độ cao và bộ nhớ khủng đấy nhỉ!
    Thì vốn chỉ có do nguyên nhân sụt áp trên mạch hoặc linh kiện cs mà, như mình đã phân tích trước đây. Cách đơn giản để khắc phục hay hạn chế là đường mạch và linh kiện công suất phải thật tốt. Còn cách chỉnh sửa dạng sóng trên từng chu kì pwm 1 cách triệt để, thì đa số inverter thông thường ít có. Nếu có thì trong các loại inverter đặc chủng cho thiết bị y tế, quân đội.

Comment

• - Em cho 35VDC để mồi thì đo bên VAC được 11V nhưng VFb không có, báo PWM = 100%. Em đã thử mồi 5v vào thì mạch báo VFb = 384V. Không biết là như thế nào?
      - Sau đó em lắp FET bên DC và BAX của TG500 vào thì mạch không ON được, cứ bỏ BAX ra thì lại ON đc, lúc đó đo ở hai chân ra của IXDN404 thì đều có điện áp là 5.5V.
      Các bác giúp em vụ này với?
      Mạch của em đây: Click image for larger version

Name:	DSC_1210.png
Views:	931
Size:	79.6 KB
ID:	1693302 Click image for larger version

Name:	DSC_1211.png
Views:	926
Size:	95.5 KB
ID:	1693303
      |

Comment

• Xin lỗi các bác nó nhảy 2 bài lận.
        |

Comment

• Lõi lọc chắc dây 1ly ấy nhỉ!
          Mình đã lưu ý nên test con IXDN404 trước rồi mà. Nó đã tèo dù mới tinh! Nên khi bấm on là 2 nhánh Fet DC cùng dẫn, Vcc sụt áp mạnh, mạch mcu không thể on được.
          35VHV thì tối đa được ~23VAC, bạn phải chỉnh VR Fb mới thay đổi chứ.

Comment

• Lắp mạch nên test chạy từng phần trước. Phần DC phải cho chạy ok rồi đã tiếp để cho dễ troubleshooting nếu có chưa chạy.

Comment

Lõi lọc chắc dây 1ly ấy nhỉ!
              Mình đã lưu ý nên test con IXDN404 trước rồi mà. Nó đã tèo dù mới tinh! Nên khi bấm on là 2 nhánh Fet DC cùng dẫn, Vcc sụt áp mạnh, mạch mcu không thể on được.
              35VHV thì tối đa được ~23VAC, bạn phải chỉnh VR Fb mới thay đổi chứ.
              Mạch đã chạy rồi các bác ah! Lúc trước dùng nguồn 12v yếu nên sụt áp không khởi động được!
              - Giờ thì VAccquy = 12v (đang dùng Adapter 12v 5A kích tạm); HV = 355V; AC = 136V mặc dù em đã chỉnh Vr VFb đủ kiểu nhưng không thấy thay đổi gì cả.
              - BAX TG500 không tải đã ấm ấm, hai con IRFP460 cầu H phía bên trái cũng ấm ấm dù chỉ chạy được khoảng hơn 1 phút.
              - Em đã thử bóng dây tóc 40w thấy sáng yếu và rung rung.
              Nhờ các bác xem giúp:
              Cái VFb = 0.146% kia là do em nhả con trở 10k bên cạnh cọn VR-VFb. Con nếu đấu vào thì nó nhảy là 97-123%. Nếu vặn hết VR thì nó xuống 47 => 0%.
              Em cũng chưa hiểu chỗ này lắm??? R VFb em đang để nguyên là 220K + 100K. Hay là em lắp sai gì đó nhỉ?
              |

Comment

• Bạn nói sao khó hình dung quá. Muốn anh em góp ý để điều chỉnh ok thì đùng nên kiệm post hình lên. Thật mình cũng thắc mắc sao đến 123%. Như vậy có nguy cơ áp vào cổng adc này bạn để quá cao hơn mức 5v là 23%, dù mcu có nồi đồng cối đã thì nguy cơ tèo port vẫn rất cao. Cái 23% dư ko có giá trị điều chỉnh ở FW bạn đang dùng này.
                Bạn khoan điều chỉnh VR hồi tiếp vội (Fix cho nó một mức áp nhỏ hơn 5v tí để test), mà kiểm tra tìm nguyên nhân mos nóng cái đã. Nghi là do mos hoặc do cuộn lọc, hoặc driver. Nếu ok mấy cái này rồi thì mới để hồi tiếp và tiến hành chỉnh phân áp VR hồi tiếp, sao cho áp hiển thị trên lcd và áp đo được qua VOM có giá trị tương đương nhau là đúng áp thật. Xong nếu áp quá cao hay thấp (do tỉ lệ BAX) thì mới vào config mode điều chỉnh hồi tiếp mềm để tăng giảm cho đúng mức áp mình cần.

NOTE: Các bác chưa gắn zenner bảo vệ áp cao cho các input adc thì chỉnh phân áp cẩn thận nhé.

Comment

• Em có post hình nhưng không biết tại sao nó không hiện lên, để trưa nay em về post lại. Các ngõ em đều gim zener 5v1, nhưng đo chỉ được khoảng hơn 100mV và màn hình báo là Vfb = 0.146%. Em thử câu 5v vào chân Vfb thì vẫn báo 100% nên MCU vẫn tốt nên em nghĩ do R phâ áp có vấn đề hoặc cầu điot 4148 chỗ đó hỏng chăng?
                  |

Comment

• Mos nóng thì vào cài đặt deadtime tăng lên tí, cứ đặt 111(1uS) cho chắc ăn như mình vậy, mà sóng cũng đỡ cong hơn. Và khả năng có mos rò là rất cao và tải nhỏ thế đã ấm mà đèn lại giật giật thì mất bán kì rồi!

Chỉnh VR mà áp ra không thay đổi thì nên gỡ các linh kiện liên qua đo lại, như R 220K gần biến dòng, VR và Zener gần nó.

Mấy con vi chỉnh VR thì nên gắn theo chiều như hình dưới cho dễ điều chỉnh, vặn cùng chiều kim ĐH thì tăng và ngược thì giảm giá trị trên màn hình.

Click image for larger version

Name:	2017-11-13 09.23.46.jpg
Views:	986
Size:	151.4 KB
ID:	1693321
                    Attached Files

Comment

• Ok để em làm lại xem ntn. Em không có máy hiện sóng nên hơi vất!

Name:	11.png
Views:	1137
Size:	86.7 KB
ID:	1693326 Click image for larger version

Name:	13.png
Views:	1135
Size:	61.8 KB
ID:	1693327 Click image for larger version

Name:	12.png
Views:	1134
Size:	56.9 KB
ID:	1693328
                      Attached Files
                      |

Comment

• Đã có phiên bản V2.0 các bác xem. Rom 24Cxx vẫn vẽ nhưng co thể ko cần gắn.
                        V2.0 này dễ hiệu chỉnh hơn nhiều do có 2 cái VR, đi GND lại kĩ hơn giữa các khối, lượt bớt nên ít tốn linh kiện hơn, đưa về một vài giá trị điện trở để thuận tiện khi mua. Và điều chỉnh sửa lại mạch start để hoạt động ok khi ráp xong mà ko cần cân chỉnh nó.
                        Mình định đặt vài bo test, bác nào còn có hứng thì cùng chơi. Không biết làm phiền bạn taduc lần nữa đc không biết!?

Name:	MH_N76E003_PWM_IRF2110_V2.jpg
Views:	1352
Size:	208.1 KB
ID:	1693370 Click image for larger version

Name:	MT.PNG
Views:	1218
Size:	139.1 KB
ID:	1693371 Click image for larger version

Name:	MS.PNG
Views:	1220
Size:	98.8 KB
ID:	1693369 Click image for larger version

Name:	MH_N76E003_PWM_IRF2110_NL_V2.jpg
Views:	1219
Size:	110.3 KB
ID:	1693372

Comment

• Bạn chơi luôn con VR tinh chỉnh cắm đi, không tốn thêm không gian mấy đâu, mình sẽ tham gian với bạn 2-3 bo cho đỡ cô đơn!

Comment

• Dạo này em quá bận mới làm được có nhiêu đây
                            Em quấn BAX sơ cấp chập 60 sợi dây 0.4,thứ cấp 3 sợi dây 0.55 các bác tính hộ em xem CS chạy được bao nhiêu W .em chạy hệ 12v,tỉ lệ là 1/34 sơ cấp 2*2 thứ cấp 68 vòng
                            Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                              Dạo này em quá bận mới làm được có nhiêu đây
                              Em quấn BAX sơ cấp chập 60 sợi dây 0.4,thứ cấp 3 sợi dây 0.55 các bác tính hộ em xem CS chạy được bao nhiêu W .em chạy hệ 12v,tỉ lệ là 1/34 sơ cấp 2*2 thứ cấp 68 vòng
                              Thứ cấp được 1000-1200W, sơ cấp được 700-800W, công suất tổng cho tải được 750W.

vuphihai: nhìn linh kiện thấy không vấn đề. Chưa cắm điện, bạn dùng VOM đo chân mass và Vfb: xoay VR xem có thay đổi R không, xem có nằm trong khoảng 0-5K không.

Comment

Bạn chơi luôn con VR tinh chỉnh cắm đi, không tốn thêm không gian mấy đâu, mình sẽ tham gian với bạn 2-3 bo cho đỡ cô đơn!
                                Dùng loại này vừa rẻ vừa gọn chỉ 3x3mm còn loại cắm to gấp đôi.
                                http://linhkienchatluong.vn/bien-tro...04_ct4484.aspx

//R phân áp nhiệt độ thì chỉ cần thay giá trị là xong mà. Còn cái VR thường có thể khó chỉnh hơn VR vi chỉnh nhưng cũng rất dễ so với fix R. Giá trị theo K nên cũng ok thôi mà. Đang ko SMD mà chơi cái VR to đùng và cồng kềnh nhìn ko thẩm mỹ và cũng không cần thiết lắm!

Có vẻ lần nầy mấy bác khác "nhờn" rồi nên không có hứng thú "chơi".!

Đây là phiên bản thứ 3 tính từ V đầu DIP. Và là phiên bản tiết kiệm và edit ok so với các bản trước. Và cũng có thể là phiên bản fix phần cứng sau cùng luôn cho ae xài. Bác nào có góp ý thì tranh thủ!

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X