Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Cảm ơn bác. Bác đã nhiệt tình giúp đỡ, vì bận nên em làm giúp bảng phí cho anh em tham khảo, ai thừa thiếu thì tự điền vào chỗ trống cho đúng nhé: [ATTACH=CONFIG]n1693030[/ATTACH]
    Ôi trời! Anh Đại mnbcxz ơi, em tính nhầm thiếu hẹm của anh 1 cặp lõi A7 rồi. Em lở chuyển tiền rồi có gì để đợt 2 em bù cho tiện!!! còn không e sẽ gởi nốt. Anh với Thành có test thử chưa, có cần úp FW mới gởi e e nạp lại cho nhé.
    quanhao2406 bạn chuyển ngoại mạng ngân hàng thì phải điền đầy đủ thông tin gồm: tên chủ tài khoản, số tk, loại ngân hàng, tỉnh nào, chi nhánh nào của tỉnh.

Comment

• Ây da, mình VCB, vậy phiền bác Đại cho anh em cái số thẻ luôn nhé....

TP_Electro: bạn nhớ gởi cho mình 3MCU nha, cảm ơn bạn!

Comment

• Mấy bác làm phiền a ĐẠI wa! Số tk là chuyển ok mà. Cho số thẻ ảnh hưởng tới bảo mật nên cũng ngại. Các bác tìm cách mà chuyển chứ! mình chuyển được mà. Cứ điền đầy đủ thông tin, chọn đúng ngân hàng.

Mcu ok bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Ôi trời! Anh Đại mnbcxz ơi, em tính nhầm thiếu hẹm của anh 1 cặp lõi A7 rồi..
          Thôi TP không cần gửi lại đâu, nào Mcu hoàn chỉnh a xin 2 cái ráp chơi dọa vợ.
          @ dinhthuong : Gửi vô đây nhé; 0851000012861 Ngô Tứ Đại Vietcombank chi nhánh Hà Thành

Comment

• Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết
            Thôi TP không cần gửi lại đâu, nào Mcu hoàn chỉnh a xin 2 cái ráp chơi dọa vợ.
            @ dinhthuong : Gửi vô đây nhé; 0851000012861 Ngô Tứ Đại Vietcombank chi nhánh Hà Thành
            Ok anh, chà a có cả vcb nữa ah. cùng bank chuyển dễ hơn.

Comment

• Ôi, khi chạy tải 170W, đo ở đầu biến áp xung được 12.3V, đo tại chân Vcc của bo MCU thì tới 12.67V là sao nhỉ!?
              Khi tải 100W thì chênh nhau có 11mV, ngược lại với Định luật Ôm hay sao nhỉ?

Mình tự nghĩ, không lẽ mạch chạy gây sụt áp nguồn cấp khi fet dc dẫn, rồi tại deadtime áp hồi phục cộng với áp cảm ứng cuộn sơ cấp hình thành nên cái gai nhiễu. Tổng hợp lại áp này sẽ nhỏ hơn áp nguồn. Còn áp cấp cho mạch đk, sụt áp hay cái gai nhiễu kia đã bị cuộn cảm chặn lại và tụ lọc san phẳng nên sẽ gần bằng áp nguồn, nên nó lớn hơn.

Vì điều này mình e rằng mcu sẽ ngắt mạch không đúng lúc, khi tải lớn, sụt áp tức thời khi fet dẫn tăng cao, nó đọc giá trị đó so sánh với Vcuttoff và ngắt luôn dù áp trung bình cấp cho mạch vẫn lớn hơn áp cuttoff, vì chân đo áp accu lấy trực tiếp từ đầu vào BAX.

Comment

• Bạn dùng osciloscope đo dạng sóng xem sẽ rỏ thôi. chứ đo VOM khó hiểu lắm.! ? Khả năng 2 tụ nguồn của bạn giá trị còn nhỏ, nội trở hơi cao. Tăng tụ lên 4700uF và nếu có thể kéo một vài đường thiếc hàn từ các chân tụ đến chân + của bax.
                Đường áp batt+ về bo spwm đc lọc qua cơ số tụ là ok thôi mà.
                Bạn có đk thử full tải xem thế nào để còn điều chỉnh trong V1.1.?

Comment

• Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết
                  A thấy còn 3 chú Mcu đó, để a gửi lại cho,
                  à mà chỗ chú chạy về TP Bắc Ninh gần hem?, a đang loay hoay tại NB.
                  Em nhờ được vợ chuyển tiền cho bác ĐẠI rồi có gì bác kiểm tra lại hộ em nhé,em chuyển 1.300.000,ghi chú mỗi chữ dung
                  Chỗ em về Bắc Ninh cũng gần ạ nhà em cũng có shop bán quần áo với đồng hồ ở SAMSUNG Bắc Ninh

Comment

• Mình đã ck 960k cho bác Đại chiều hôm qua rồi nhé, cám ơn bác Đại đã hỗ trợ nhiều.
                    Mỗi tối sống cho đam mê tí được nhiêu đây các bác ạ, còn thiếu rất nhiều lk, cố tranh thủ cuối tuần thăm Nhật Tảo
                    Cái BAX nhìn to vật vã
                    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• TP_Electro: Mình dùng một tụ 2200u và một tụ 3300u với 1 tụ 104. Mình đảm bảo dù tụ có to mấy thì cũng vẫn thấy mấy cái gai biên độ cỡ 15V với tần số chuyển mạch thôi.

mnbcxz: em nhận được hàng và chuyển hoàn bác rồi đó, chỉ thêm đủ tí phí cho bác rút tiền hay chuyển khoản thôi nên bác khỏi lo là em chuyển nhầm nhé!!!!! Cảm ơn bác đã giúp đỡ.

hoahauvn2: bạn chơi toàn R chính xác 1% với mấy cái domino ngon nhỉ! Nhưng theo mình nên bỏ domino fet DC và hàn trực tiếp vì dòng nó cao mà, dù xiết ốc chặt vẫn có R tiếp xúc làm tăng Rdson, thêm tổn hao thôi.
                      Bạn nhớ test con IXDN404 trước vì con này không phải hãng xịn sản xuất, cũng may mình ráp kiểm tra 100% linh kiện và có 1/2 con bị hư kiểu đứt đường mạch từ chân 2 vào chíp: cắm vào bo test, kích từng chân vào xem chân ra có thay đổi không ( lưu ý là nếu để hở các chân vào thì khi kích 1 chân, cả 2 chân ra đều thay đổi trạng thái.

Nếu ai muốn tới khoảng 40 độ C quạt mới chạy thì đành báo cáo với bạn thanhfdc là cắt bỏ 2 đường mạch Vcc từ chân E con pnp và sau cuộn lọc của nó rồi câu 5V tới chân E con A1015, bỏ con R 560 ôm và 6k8 đi, thay con 15k bởi 2k7. Nếu muốn cứ cấp nguồn thì quạt đã chạy bộ, 40 độ là chạy nhanh thì cứ giữ con 6k8 nhé!
                      Click image for larger version

Name:	bo cs.png
Views:	912
Size:	79.1 KB
ID:	1693064

Nhìn chung, anh em mình làm được đến đây là thành công lắm rồi, chúng ta đã có bo SPWM tương đương anh EGS002 mà còn nhiều chức năng hơn nó nữa trong khi dùng con mcu nhỏ hơn nó nhiều, chỉ nhiều hơn nó các chip RC thôi. Có ai sản xuất hàng loạt đấu với anh Tàu, để người Việt dùng hàng...Việt thì ngon quá nhỉ!
                      Tuy nhiên chắc mình sẽ bị nó...đè bẹp vì giá mất, bởi chỉ cái pcb với mấy con IC thôi đã hết 80K rồi, chưa tính công lập trình, thiết kế bo với các RC và chân cắm, trong khi bo của nó có 160-180K!!!
                      Last edited by dinhthuong80; 04-11-2017, 14:47.

Comment

nên bỏ domino fet DC và hàn trực tiếp vì dòng nó cao mà, dù xiết ốc chặt vẫn có R tiếp xúc làm tăng Rdson, thêm tổn hao thôi.
                        Bác nói đúng đấy, mình chẳng qua là muốn tháo gỡ Fet dễ khi muốn tận dụng lại nhưng có lẽ chỉ rách việc, thôi thì chắc bỏ domino hàn fet trực tiếp vào mạch luôn cho giảm suy hao vì cũng xác định là cái board này dùng được lâu dài trước khi có phiên bản v2.xx gì đó.
                        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• dinhthuong80: Chân 9 bo DC-DC driver có 5V-10mA đó. Câu chi xa vậy.

Sơ đồ mạch Fan Ctrl đây, tha hồ sửa tận gốc nhé.

Name:	Fan Control.png
Views:	852
Size:	44.4 KB
ID:	1693070

Comment

TP_Electro: Mình dùng một tụ 2200u và một tụ 3300u với 1 tụ 104. Mình đảm bảo dù tụ có to mấy thì cũng vẫn thấy mấy cái gai biên độ cỡ 15V với tần số chuyển mạch thôi.

mnbcxz: em nhận được hàng và chuyển hoàn bác rồi đó, chỉ thêm đủ tí phí cho bác rút tiền hay chuyển khoản thôi nên bác khỏi lo là em chuyển nhầm nhé!!!!! Cảm ơn bác đã giúp đỡ.

hoahauvn2: bạn chơi toàn R chính xác 1% với mấy cái domino ngon nhỉ! Nhưng theo mình nên bỏ domino fet DC và hàn trực tiếp vì dòng nó cao mà, dù xiết ốc chặt vẫn có R tiếp xúc làm tăng Rdson, thêm tổn hao thôi.
                            Bạn nhớ test con IXDN404 trước vì con này không phải hãng xịn sản xuất, cũng may mình ráp kiểm tra 100% linh kiện và có 1/2 con bị hư kiểu đứt đường mạch từ chân 2 vào chíp: cắm vào bo test, kích từng chân vào xem chân ra có thay đổi không ( lưu ý là nếu để hở các chân vào thì khi kích 1 chân, cả 2 chân ra đều thay đổi trạng thái.

Nếu ai muốn tới khoảng 40 độ C quạt mới chạy thì đành báo cáo với bạn thanhfdc là cắt bỏ 2 đường mạch Vcc từ chân E con pnp và sau cuộn lọc của nó rồi câu 5V tới chân E con A1015, bỏ con R 560 ôm và 6k8 đi, thay con 15k bởi 2k7. Nếu muốn cứ cấp nguồn thì quạt đã chạy bộ, 40 độ là chạy nhanh thì cứ giữ con 6k8 nhé!
                            [ATTACH=CONFIG]n1693064[/ATTACH]

Nhìn chung, anh em mình làm được đến đây là thành công lắm rồi, chúng ta đã có bo SPWM tương đương anh EGS002 mà còn nhiều chức năng hơn nó nữa trong khi dùng con mcu nhỏ hơn nó nhiều, chỉ nhiều hơn nó các chip RC thôi. Có ai sản xuất hàng loạt đấu với anh Tàu, để người Việt dùng hàng...Việt thì ngon quá nhỉ!
                            Tuy nhiên chắc mình sẽ bị nó...đè bẹp vì giá mất, bởi chỉ cái pcb với mấy con IC thôi đã hết 80K rồi, chưa tính công lập trình, thiết kế bo với các RC và chân cắm, trong khi bo của nó có 160-180K!!!
                            Bác nào đủ tiềm lực và đam mê thì thương mại! Để thương mại mình tính chi phí các ic và pcb là 71.5k còn các RCD kia cho chừng đó nữa là 143k. Có thể lượt bỏ con ROM 24cxx để dùng Flash rom nội của mcu, OP rail to rail edit code để dùng loại thường như lm358, Lượt bỏ 1/2 op tầng đệm dòng cho Iac và 1/2 op cho faultbreak spwm thì cuối cùng chỉ còn lại 1 op dùng chung giảm thêm đc 1 ic nữa. Vậy trên pcb chỉ còn 3 con ic là mcu, op, và ổn áp. Thực ra lượt bỏ 1 op là bỏ đi tầng đệm thôi chứ chức năng vẫn như cũ, thay vì đệm 2 tín hiệu dòng Iac và faultbreak ta lấy trực tiếp vẫn ok. Vậy chi phí chỉ còn 138.5k 1 bo. Nếu làm số lượng lớn chi phí cho lk sẽ giảm đáng kể và chi phí bo giảm nữa! Ai giám làm nào!?

Comment

• TP_Electro: Nếu bỏ con đệm dòng AC thì thay luôn con để đo dòng DC đó bằng OP07 cho kinh tế nhỉ, offset cũng khá thấp!

thanhfdc: Chân 9 bỏ trống mà bạn, đâu có nguồn 5V chứ! Đành câu dây từ 7805 qua chân 1 thôi.

Name:	dk quat.png
Views:	833
Size:	51.3 KB
ID:	1693076

Comment

TP_Electro: Nếu bỏ con đệm dòng AC thì thay luôn con để đo dòng DC đó bằng OP07 cho kinh tế nhỉ, offset cũng khá thấp!

thanhfdc: Chân 9 bỏ trống mà bạn, đâu có nguồn 5V chứ! Đành câu dây từ 7805 qua chân 1 thôi.
                                [ATTACH=CONFIG]n1693076[/ATTACH]
                                5v Vrf của sg3525 xuất ra chân 9 đó mà.
                                Dùng chỉ 1 con Lm358 cha cả bảo vệ và khuếch đại dòng dc. Lm358 dù ko nhanh bằng lm393 nhưng chắc ok. Thằng santak cũng dùng lm358. Nói chung nếu mình làm để dùng thì chơi đồ tốt nhất giá cao, còn nếu tm thì tương đối là đc.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X