Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình cũng có dự định là một mạch cầu h chuyển mạch mềm từ lâu mà chưa thực hiện được, giờ nghe bác thanhfdc nhắc lại cũng muốn khơi lên. Ý tưởng dùng thêm một van mos để đóng/mở nguồn hv310 cho các mos. Hoạt động thế này. Khi các van cầu h chưa on thì ngắt HV 310, khi van cầu h on xong rồi mới cấp HV310. tương tự cho khi van off, ngắt nguồn trước rồi mới tắt van cầu h. Như thế có tránh được xung nhiễu và tổn hao trên các van cầu H. Nhưng trên van kiểm soát nguồn cũng bị nhưng sẽ ít hơn. Theo các bác có ok không? Bác nào có cách hay hơn cho giải pháp chuyển mạch mềm này không cho ý kiến nhé?

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
      Mình cũng có dự định là một mạch cầu h chuyển mạch mềm từ lâu mà chưa thực hiện được, giờ nghe bác thanhfdc nhắc lại cũng muốn khơi lên. Ý tưởng dùng thêm một van mos để đóng/mở nguồn hv310 cho các mos. Hoạt động thế này. Khi các van cầu h chưa on thì ngắt HV 310, khi van cầu h on xong rồi mới cấp HV310. tương tự cho khi van off, ngắt nguồn trước rồi mới tắt van cầu h. Như thế có tránh được xung nhiễu và tổn hao trên các van cầu H. Nhưng trên van kiểm soát nguồn cũng bị nhưng sẽ ít hơn. Theo các bác có ok không? Bác nào có cách hay hơn cho giải pháp chuyển mạch mềm này không cho ý kiến nhé?
      Nếu là xung vuông thì e nghĩ cũng bớt tổn hao chút đỉnh nhưng với xung pmw thì hình như không khả thi vì khi đó van kiểm soát HV cho fet pmw sẽ khó thực hiện. Ngâm cứu chuyển mạch mềm cho dc/dc đi bác.

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
        bạn mua ở đâu được cái lõi đó vậy?Bạn còn lõi nào không để lại cho mình 1 cái mình tìm bao nhiêu ngày tháng rồi mà không được,toàn là lõi noname

Tiện đây các bác chỉ giúp em cách tra mã của lõi lọc với,em tìm hoài mà không biết tra thế nào,ví dụ như lõi RS157125A của bác congiola1991
        e đặt bên tàu bác ah. tiện có ng oder bên đó lên e nhờ mua có mấy cái.để dùng thôi. bữa sau có ng đặt thì e nhờ họ lấy hộ. cái này mua bên đó thì rẻ cơ mà họ lấy công với cước cao quá

Comment

• Chắc ko đc đâu Sơn. Chuyển mạch mềm là ko có cưỡng bức. Chủ yếu là do thành phần chính là các giá trị điện cảm, điện dung ở cái BAX cộng hưởng tạo nên chuyển mạch. Các van on - off chỉ để bù đắp năng lượng hao hụt. Giá trị dòng áp biến thiên theo đồ thị sine. Nếu có cưỡng thì phải chờ em nó lên đỉnh hãy cưỡng bức. Giá trị trung gian là do năng lượng đã tích lũy ở BAX cấp ra tải ở trạng thái tự xả - tự dao động.

Như bạn mô tả thì cũng có 1 phần của chuyển mạch mềm. Nhưng chưa đủ. So với chuyển mạch cứng thì chuyển mạch mềm BAX là trái tim, khác chuyển mạch cứng là van với driver tạo ra. Nên phải điều khiển cái van theo cái BAX. Chuyển mạch mềm cũng có cả mô hình nửa cầu đó. Một số mô hình chuyển mạch của cao áp CCFL sử dụng kiểu này. Dùng với TL494 luôn. Nhưng chắc phải khảo sát cái BAX kinh lắm mới làm ngon. Mình ko có điều kiện nên chưa dám làm dù có 1 số sche hay PCB.

Mô hình đó y như p- p là dùng đẩy kéo sơ cấp với duty ~50%, nhưng cộng hưởng bên thứ cấp với tụ nối tiếp ở đầu ra trước cầu nắn HV. Điều chỉnh lại giá trị tụ để đạt cộng hưởng về dòng hoặc áp, theo điện cảm rò thứ cấp hoặc cuộn cảm ở đầu ra.

Mả cha mấy thằng tàu, MOS nó gọi là RU, giờ lõi cảm nó gọi là RS với KS, toàn đồ ăn cắp công nghệ. Datasheet tra lòi con mắt luôn. Có $ mà ship đồ chơi hẳn 75xx hàng mới toanh của maginc cho nó chuẩn. Ko thì rã máy dùng 77xx.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
            ... Nếu có cưỡng thì phải chờ em nó lên đỉnh hãy cưỡng bức...
            Cái này hình như hơi bị ngược hả bác Thành kkk

Nghe bác nói thôi chơi chuyển mạch cứng cho lành

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
              Chắc ko đc đâu Sơn. Chuyển mạch mềm là ko có cưỡng bức. Chủ yếu là do thành phần chính là các giá trị điện cảm, điện dung ở cái BAX cộng hưởng tạo nên chuyển mạch. Các van on - off chỉ để bù đắp năng lượng hao hụt. Giá trị dòng áp biến thiên theo đồ thị sine. Nếu có cưỡng thì phải chờ em nó lên đỉnh hãy cưỡng bức. Giá trị trung gian là do năng lượng đã tích lũy ở BAX cấp ra tải ở trạng thái tự xả - tự dao động.

Như bạn mô tả thì cũng có 1 phần của chuyển mạch mềm. Nhưng chưa đủ. So với chuyển mạch cứng thì chuyển mạch mềm BAX là trái tim, khác chuyển mạch cứng là van với driver tạo ra. Nên phải điều khiển cái van theo cái BAX. Chuyển mạch mềm cũng có cả mô hình nửa cầu đó. Một số mô hình chuyển mạch của cao áp CCFL sử dụng kiểu này. Dùng với TL494 luôn. Nhưng chắc phải khảo sát cái BAX kinh lắm mới làm ngon. Mình ko có điều kiện nên chưa dám làm dù có 1 số sche hay PCB.

Mô hình đó y như p- p là dùng đẩy kéo sơ cấp với duty ~50%, nhưng cộng hưởng bên thứ cấp với tụ nối tiếp ở đầu ra trước cầu nắn HV. Điều chỉnh lại giá trị tụ để đạt cộng hưởng về dòng hoặc áp, theo điện cảm rò thứ cấp hoặc cuộn cảm ở đầu ra.

Mả cha mấy thằng tàu, MOS nó gọi là RU, giờ lõi cảm nó gọi là RS với KS, toàn đồ ăn cắp công nghệ. Datasheet tra lòi con mắt luôn. Có $ mà ship đồ chơi hẳn 75xx hàng mới toanh của maginc cho nó chuẩn. Ko thì rã máy dùng 77xx.
              Nghe đến từ cộng hưởng là nghe mệt rồi. Cộng cộng hưởng hưởng này chắc có bác rf là rành như queduong - xóa hết quá khứ. Chắc chuyển "cứng" cho nó chắc ăn.

Comment

• thanhfdc TP_Electro Vâng đấy là 2 xung ở chân G nó nhiễu loằng ngoằng lên e không để ý nó bao nhiêu ns (em dùng SG3525 và để trở Rd chân 7 là 100R ). . Để mai e là lại cái mạch rồi chụp lên nhờ bác xem giúp

Comment

• Tần số 20-40kHz mà Rd tới 100 ôm thì deadtime quá lớn rồi, không sợ trùng dẫn. bạn thay thử fet khác chưa, biết đâu chỉ vì nó kém mà đổi cả bảng mạch thì mất công lắm. Có lần mình dùng cặp 70N06 mua Nhật Tảo chạy có 40W mà nóng kinh cứ tưởng do BAX , soi sóng thấy tương đối đẹp, thay thử cặp 50N06 thì chạy cả trăm oát phà phà chỉ âm ấm.

Comment

• Em đang làm lại mạch rồi chiều có để test . dinhthuong80 bác chỉ giúp e cách tính chọn Mosfet với ??? ngoại trừ Vds, Vgs, Id , thì ta cần quan tâm đến những thông số nào nữa ?? và các thông số đó ảnh hưởng như thế nào

Comment

• Rd và deadtime còn phụ thuộc vào Rt. Nếu Rt nhỏ thì Rd 100R cho dt rất lớn, nhưng nếu Rt mà lớn thì Rd 100R dt cũng chỉ nho nhỏ thôi. Nhìn cái xung DS thấy nó ko phân bậc nên mình nghĩ là dt của bạn hơi nhỏ. Nhưng thực ra ko sợ trùng dẫn lắm. Có mạch mình chạy dt rất nhỏ, có cái xung DS giống y của bạn như cháy rất tốt, HS còn rất cao.

Qg, Qgs Qds, td on - off, tr, tf, Ciss... Nhưng để chọn theo được mấy thông số kia thì khó, vì ko chắc kiếm được LK. Cứ dùng như phổ thông là được rồi. Yếu cầu về tốc độ chuyển mạch và dạng xung đâu có cao giống như làm amply class D đâu.

Click image for larger version

Name:	P_20150818_125107.jpg
Views:	790
Size:	105.5 KB
ID:	1673184

Comment

• vâng ạ . đây là KQ sau khi layout lại mạch

Comment

• thanhfdc TP_Electro dinhthuong80 Đây là xung e đo được ,1 cái là 2 xung ở chân G ,1 cái là chân G và chân D .cái deadtime khoảng 1us có vẻ hơi lâu phải ko bác ??
                          Công nhận xung đỡ nhiễu hẳn .Nhưng có vấn đề xảy ra là cái BAX bị ấm lên, FET đỡ nóng hơn nhưng vẫn ấm ,Con trở công suất 5w-100R bị nóng(mà e cũng chưa hiểu rõ con này để làm j ??) Mong các bác cho ý kiến

Comment

• Chạy bao nhiêu w. Nếu 2 cái bóng đó mà nóng ấm là ok rùi chứ còn gì nữa! Bác này tham vọng quá! Sóng đẹp rồi, giảm deadtime tí dùng r =47 chắc ok.

Comment

• 2 bóng chắc 80W, tản nhiệt bé thế thì ấm là ok rồi, có điều BAX ấm lên hơn thì chắc vấn đề là ở nó rồi, nhìn hình thấy lõi ghép tệ quá, không khớp nên rò rỉ từ thông thì phải, khả năng còn có khe hở cdo bụi cũng nên.

Comment

• oke . Để e thay R=47 xem sao . Giờ chuyển qua phần DC_AC bác nào share cho e ít về SPWM với ạ ! .Em định dùng atmega8 để băm PWM không biết có khả thi không ??

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X