Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
    33k bác ạ . e có chụp cái xung ở cực G và cực D bác xem e với . nó bị méo tùm lum mà không biết các sửa . E thử tăng giảm tần số lên 40k và 20k nhưng xung vẫn bị méo . deadtime thì e chưa hiểu rõ cho lắm .mong bác chỉ thêm
    Bạn zoom cái xung mới dễ thấy bị sao ở các cạnh của nó. mà bạn post hình rồi chọn hiển thị luôn cho dễ xem, mỗi lần xem phải download mất công quá. mà xung cực G sao lại đồng fa với D được?

Comment

• em nó đây ạ .

Comment

• Comment

• Xung lái của bạn xấu quá, chính cái xung không dứt khoát trong phần được đánh dấu này làm nóng fet đó. Khử bằng tụ 4.7nF-12nF- hãy gắn và xem trên máy hiện sóng để chọn tụ tối ưu.
          Attached Files

Comment

• Cái xung xấu, mos nóng nhiều có thể phần lớn là do nó.Ko biết cái BAX này như quảng cáo ko nữa.Bạn điều chỉnh như bác dinhthuong80 nói để triệt cái ringing này chắc là ok.

Comment

• cái xung màu vàng đó là e đo ở chân D của mosfet . ý bác là mắc con tụ 4,7nf-12nf vào chân D với S phải không ạ ?? thế còn cái xung mầu đỏ (chân G ) có cần chỉnh j nữa ko bác dinhthuong80

Comment

em nó đây ạ .
                Theo cái hình thứ 2 thì sao xung điều khiển chưa on mà xung cực D đã xuống thấp các bác nhỉ? Chẳng lẽ do cái máy ...sai số?

Comment

cái xung màu vàng đó là e đo ở chân D của mosfet . ý bác là mắc con tụ 4,7nf-12nf vào chân D với S phải không ạ ?? thế còn cái xung mầu đỏ (chân G ) có cần chỉnh j nữa ko bác dinhthuong80
                  Bạn mắc theo kiểu này thử xem. Thêm diode xả nhanh vào cực G và mắc mạch lọc nhiễu cục DS như hình.
                  nếu đc bạn chuyển qua dùng irf3205 sẽ bớt nóng hơn so với 1404. Click image for larger version

Name:	WP_20160815_002.jpg
Views:	1140
Size:	49.9 KB
ID:	1673030

Comment

• Em cũng không rõ nữa e vừa thử tụ gốm 4,7nf nối D với S mà không thấy có chuyển biến j

Comment

• Phiền bạn chỉ đo xung GS, chỉnh 2V/div, rồi kéo giãn hết màn hình đủ xem một cacnh5 lên và một cạnh xuống ( hiển thị 1 chu kì) xem xung lái có tốt không nhé rồi tính tiếp. Mà biên độ xung có 9.2V thì hơi thấp nhỉ!
                      Attached Files

Comment

• vâng .e thử mắc mạch như của bác(tụ 561 50v, diode ss34, trở 100R-2w ) do không có sẵn linh kiện nhưng e thấy vẫn vậy không có chuyển biến j TP_Electro

Comment

• dinhthuong80 Đây bác ạ . không hiểu sao chụp 2 cái ảnh 1 cái báo lỗi ko up được

Comment

• Xung thế cũng ổn đó. Xung vàng DS nên có spike của điện cảm rò. Gs thế cũng OK. Bạn chỉ cần xem lại chất lượng MOS, mạch in dây dẫn. Vì dây dẫn, mạch in kém ngoài nóng mạch, nóng dây cũng gây ra nóng MOS.

Ciss hay Cgs là thứ cần phải giảm ngay từ thiết kế MOS, lão Thường lại khuyên người ta tăng nó lên là cớ làm sao.

Xung gs chỉ là thứ yếu so với ds. Chỉ khi ds ko tốt mới cần quan tâm ngược trở lại gs.

Comment

• Vậy thì bạn xem lại như bác thanhfdc nói về đường mạch công suất, mos. Bạn gắn vài cái tụ 2200uF gần cái chân V+ của BAX nhất có thể nhé.Thử thay qua mos 3205. vì lúc trước mình chạy 3205 thay qua 1404 vì thấy dòng định mức nó cao, ai ngờ mos nóng hơn và áp ra thấp hơn vài V. Chắc do Rson lớn hơn hay sao.
                              bạn chụp luôn cái mạch xem thử!

Comment

• Em nó đây ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X