Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các cao thủ cho hỏi tg500 nó bảo vệ quá tải như thế nào ???

Click image for larger version

Name:	B9475711-06B1-4F83-A4E3-63803EB5C015_zpsvasual7x.jpg
Views:	1415
Size:	92.3 KB
ID:	1663217

Comment

• Nguyên văn bởi Binh.ndb Xem bài viết
      Các cao thủ cho hỏi tg500 nó bảo vệ quá tải như thế nào ???

[ATTACH=CONFIG]n1663217[/ATTACH]
      Board tg500 này khác của mình, loại này chắc đời mới hơn dùng bax nhỏ hơn. Hình như nó bảo vệ quá tải...bằng 2 con NTC thì phải.

Loại TG500 thứ cấp chỉ có 1 sợi, còn tg1000 thì 2 sợi. Tách và nối tiếp 2 sợi này cũng là 1 phuong án nhưng cs ra chỉ còn 1/2 thì cũng tiếc. Tốt nhất làm thêm cái apfc như bác dinhthuong mà nhất cử lưỡng tiện. Vừa đảm bảo đầu ra áp DC ở mọi mức Accu, vừa tăng H, và vừa làm USP online luôn.

Bác ladykiller: Thấy lúc nói ở Bình Thuận lúc nói ở HCM vậy thực ra bạn ở đâu vậy!?

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
        Board tg500 này khác của mình, loại này chắc đời mới hơn dùng bax nhỏ hơn. Hình như nó bảo vệ quá tải...bằng 2 con NTC thì phải.

Loại TG500 thứ cấp chỉ có 1 sợi, còn tg1000 thì 2 sợi. Tách và nối tiếp 2 sợi này cũng là 1 phuong án nhưng cs ra chỉ còn 1/2 thì cũng tiếc. Tốt nhất làm thêm cái apfc như bác dinhthuong mà nhất cử lưỡng tiện. Vừa đảm bảo đầu ra áp DC ở mọi mức Accu, vừa tăng H, và vừa làm USP online luôn.

Bác ladykiller: Thấy lúc nói ở Bình Thuận lúc nói ở HCM vậy thực ra bạn ở đâu vậy!?
        Em đấu chập đầu ra vẫn không cháy, dùng quá tải là không chạy, chắc nó phải có cái gì hiệu quả hơn NTC chứ.

Comment

thì ở 2 nơi này chứ đâu , quê ở BT làm việc ở HCM và các tỉnh lân cận miền nam.
          Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
            thì ở 2 nơi này chứ đâu , quê ở BT làm việc ở HCM và các tỉnh lân cận miền nam.
            Số mình chắc cớ duyên với người quê Bình Thuận. Một người bạn quen được gần 1 năm và vẫn thường xuyên nói chuyện qua đt quê Bình Thuận và đang // vơi nghề trồng Thanh Long. một người vừa để lại cái LRC metter cho cũng quê Bình Thuận và đang ở HCM và bây giờ là bạn.

Nếu để khỏi hiểu lầm về máy kích cá, bạn nên để là máy gây mê bằng điện cho cá ngừ. Còn máy đó vẫn dùng kích cá binh thường được mà.

Comment

• Nguyên văn bởi Binh.ndb Xem bài viết

Em đấu chập đầu ra vẫn không cháy, dùng quá tải là không chạy, chắc nó phải có cái gì hiệu quả hơn NTC chứ.
              Có khi chập đầu dây, dòng accu tăng mạnh làm sụt áp accu dẫn đến ngắt bảo vệ thấp áp chứ ko phải quá tải. loại 1000va mới có bảo vệ quá tải.

Comment

Có khi chập đầu dây, dòng accu tăng mạnh làm sụt áp accu dẫn đến ngắt bảo vệ thấp áp chứ ko phải quá tải. loại 1000va mới có bảo vệ quá tải.

Chỗ các bác mất điện chưa, chỗ em mất mãi đến 9h tối mới có, tuần sau có lịch cắt điện luân phiên, thành phố các bác dùng nhiều điện quá thành ra nông thôn phải cắt điện.
                Trình độ còn kém nên em không làm được nhiều, định làm một cái inverter như các bác nhưng mà sợ làm không được nên em thay bax của tg1000 vào mạch tg500 thấy chạy ổn không nóng bax, tụ lọc cũng không nóng nữa, chắc là được rồi, mắc thêm cái cuộn cảm chạy quạt MD của Tàu thấy không kêu lắm, chỉ chán nhất là cứ tầm 20' là lại tắt. Click image for larger version

Name:	P150416_08.37.jpg
Views:	1295
Size:	72.9 KB
ID:	1663252

Comment

• BDương cũng bắt đầu rồi, cúp tới 17h, mấy hôm trước thì cúp vài tiếng.
                  Thôi, cố mà gỡ con MCU của thằng TG ra rồi ráp mạch lật cầu H giả sin hoặc vuông xài đỡ chứ cứ 15' lại tắt thì cực quá. Hay lấy 2 mạch TG500 rồi đấu con nọ vào con kia như bạn nào đã làm ấy mà xài đỡ chứ chờ xong vụ sin này thì... hết còn mỡ mà chảy ra nữa!!!!

Comment

• Đúng ra thì là lúc trước em thử làm rồi, phá 4 mạch tg500 lấy 16 con IRF740, hí hửng làm mấy cái mạch cầu H, cắm vào nổ đèn đẹt, chết cả. Chỗ em không có bán mấy IC cầu H ( ir2184) nên không làm ngon lành được, làm mãi không được nản lắm bác à, thôi thì cứ sống chung với lũ thôi.
                    Lắp cái rơ le vào công tắc thì nó cũng tự bật lại khi tắt, khó chịu nhất cái lúc 15 phút lại mất vài giây để bật lại.

Comment

• Ừ, không có IC driver thì khó chơi lái cầu lắm!
                      Tiện đây xin các bác cho ý kiến với, vì rất khẩn cấp, trời nóng mà cúp điện nên tính mua thêm cái accu 50Ah trở lên mà không biết chạy kích điện thì thằng bình khô và bình nước con nào tốt hơn nhỉ? Chắc dịp lễ này sẽ đi mua ngay thôi!

Comment

• Bình nước : ít phồng, bền nhưng mất công đổ axit, bẩn
                        Bình miễn bảo dưỡng : hay phồng lắm.

Khi hỏng bán sắt vụn thì bình nước màu trắng bán 17k/kg , bình miễn bảo dưỡng màu đen được 13k/kg

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                          Ừ, không có IC driver thì khó chơi lái cầu lắm!
                          Tiện đây xin các bác cho ý kiến với, vì rất khẩn cấp, trời nóng mà cúp điện nên tính mua thêm cái accu 50Ah trở lên mà không biết chạy kích điện thì thằng bình khô và bình nước con nào tốt hơn nhỉ? Chắc dịp lễ này sẽ đi mua ngay thôi!
                          Bác mua bình ướt, loại Đồng Nai xài cũng ok. mình mua cái 12vdc/85A từ năm 2009 đến giờ vẫn chạy được cái quạt còn được 3,5h liên tục. Dòng max còn đạt được gần 20A. Mình cũng tính mua cái mới nhưng bỏ nó cũng tiếc tiếc sao ấy nên chưa.

Chổ mình cũng ở quê, thỉnh thoảng cứ CN là bị cúp điện. Bạn Bình này ở đâu vậy nhỉ? Kẻ ăn ko hết kẻ lần ko ra. Mình còn 2 cái mạch DC-AC HV 350vdc, nhưng mình gở mất 2 con driver và con MCU rồi. Bạn mua 2 con driver và con MCU mình nạp code và tinh chỉnh sau đó gởi tặng bạn 1 cái mà chạy cho mát.

Comment

Bác mua bình ướt, loại Đồng Nai xài cũng ok. mình mua cái 12vdc/85A từ năm 2009 đến giờ vẫn chạy được cái quạt còn được 3,5h liên tục. Dòng max còn đạt được gần 20A. Mình cũng tính mua cái mới nhưng bỏ nó cũng tiếc tiếc sao ấy nên chưa.

Chổ mình cũng ở quê, thỉnh thoảng cứ CN là bị cúp điện. Bạn Bình này ở đâu vậy nhỉ? Kẻ ăn ko hết kẻ lần ko ra. Mình còn 2 cái mạch DC-AC HV 350vdc, nhưng mình gở mất 2 con driver và con MCU rồi. Bạn mua 2 con driver và con MCU mình nạp code và tinh chỉnh sau đó gởi tặng bạn 1 cái mà chạy cho mát.

Bác tốt quá, nhưng thôi bác, nhà em có máy phát, đêm đến mà chạy máy phát thì hàng xóm bới cho nên em mới dùng tạm kích thôi, dùng có vài ba tiếng thôi nên không cần kích tốt, cái tg500 là đủ rồi.

Comment

• Hic. Being amazing that 5pm could be use electricity, but untill 9:30pm!

Comment

• Bình dùng cho kích là deep cycle. DC thì gần như chỉ đa số là bình khô, ko bảo dưỡng. Cấu trúc cho phép xả tối đa dung lượng ở dòng quy định khác với bình stater - bình đề xả dòng cao tức thời ở thời gian ngắn. Cùng là lead - acid nhưng tùy theo yêu cầu mà dùng cho đúng loại.

Phải biết chọn bình cho mục đích sử dụng...

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X