Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hình này xung đỏ là chân G .xung vàng là chân D của FET thanhfdc bác xem mạch e layout vậy được không ?. TP_Electro e cũng đã thử với cặp CEP9060 lấy từ bo mạch cũ nhưng chỉ đỡ nóng hơn chút thôi ạ

Comment

• Vcc bao nhiêu mà Vgs còn có 9V kìa. Đây là 2 sóng Vgs, mà ko biết chỉnh OSC hay đo nhầm mà 2 sóng nó trùng nhau vậy?

Sóng DS khoảng 20VDC, Vcc~10VDC, spike 40Vpp, MOS ước chừng là 1404 hoặc có Vds 40V

Layout mạch CS mà bạn vẽ cứ như mạch điện thanh với cả thermal phân nhiệt ở chân hàn thế kia.

Vãi cả cái cách layout và mắc mạch snubber trên mạch thực của bạn. Mắc ngay ở DS MOS hoặc ở chân BAX, đừng mắc thế kia. Mạch CS ko phải cứ đúng "đường" là được mà quan trọng nhất là phải đúng "điểm".

Bạn gia cố lại mấy track CS cho đảm bảo. Như trên hình của bạn thì có totem đoàng hoàng mà chỉ lái có 1 MOS. sóng sánh OK, MOS rã máy, chỉ còn lại ở mạch in, dây dẫn thôi. Tốt nhất là vẽ lại tương cả BAX lên mạch, câu dây kiểu kia thấy ẹo ẹo.

Comment

• Nhìn theo mình có thể do layout bạn và các day nối rồi. Bạn nên tìm cái mạch cs của bác thanhfdc mà tham khảo phần công suất.

Comment

• Mình muốn bạn chỉ soi sóng GS và phóng to lên là để xem cái cạnh dốc trong hình đó ( cạnh lên thì OK), hình như nó ngưng dẫn không dứt khoát có gai khoảng 2-4V làm nóng fét! Nếu đúng nguyên nhân này thì chỉ cần mắc với GS tụ 10nF là có thể hết, mình từng bị như vậy.
          Attached Files

Comment

• thanhfdc cái đấy e để invert xung vàng nên nhìn nó bị trùng nhau . Bác cho e hỏi làm thế nào để giảm cái spike??? dùng cái snubber c= 5nf r=10R mà vẫn không thấy giảm( đã thử 1 số giá trị khác rồi) VCC còn 11v nên Vgs còn có 9v . Bác cho e xin sđt để trao đổi được không

Comment

• dinhthuong80 2 xung ở chân G đây ạ . thanhfdc TP_Electro cảm ơn 2 bác. Để e đi vẽ lại cái mạch in xem có được không mà bác có tài liệu gì về snubber không cho e xin với ??

Comment

• Ừ, cũng không đến nỗi nào, hẳn là do con fet 1404 kém , Rds lớn,... Bạn thử thay loại khác xem sao trước khi đổi PCB

Comment

• quocviet253 Có phải đang dùng cái biến áp mua kia không???

Click image for larger version

Name:	P230816_17.45.jpg
Views:	1293
Size:	62.4 KB
ID:	1673082

Ngày trước mua 4 Pieces mà không cái nào giống cái nào, mỗi cái mỗi lõi khác nhau, ghép lõi cẩu thả, đánh liều đập một cái ra xem thì thấy quấn dây chán lắm, để mai trời sáng tìm coi còn không đục ra chụp ảnh up lên.

Comment

• vâng e đang dùng cái đó . Tại đợt trk quấn mãi ko được BAX nên tìm mua cái quấn sẵn . Nhìn bên ngoài thì cũng thấy chẳng ăn thua lắm nhưng vẫn nghĩ là nó quấn ok hơn e tự quấn

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
                      vâng e đang dùng cái đó . Tại đợt trk quấn mãi ko được BAX nên tìm mua cái quấn sẵn . Nhìn bên ngoài thì cũng thấy chẳng ăn thua lắm nhưng vẫn nghĩ là nó quấn ok hơn e tự quấn

- Mai trời sáng tìm xem còn không bổ ra cho bác xem, nó quấn láo lắm à.

- TG1000 để nguyên lõi xỏ thêm vài lớp dây chạy 12v tốt mà.

- Làm mãi cái sin spwm giống các bác mà khó quá, đành gỡ mcu tg500 thay con khác chạy sin đa bậc,

Name:	Capture.PNG
Views:	884
Size:	41.7 KB
ID:	1673091

Comment

dinhthuong80 2 xung ở chân G đây ạ . thanhfdc TP_Electro cảm ơn 2 bác. Để e đi vẽ lại cái mạch in xem có được không mà bác có tài liệu gì về snubber không cho e xin với ??
                        Nhìn cái xung xuống của cục D thấy cũng bất họp lý, sao nó lại xuống trước khi xung cục g lên nhỉ? Bác để chế độ bình thường dễ xem.

Còn dư mấy cái mạch DC-AC rời HV320 tháo dần lk thấy uổng. Bác nào ở gần Quảng Nam mình tặng.!

Comment

• Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	919
Size:	215.0 KB
ID:	1673101

- Nó quấn chán lắm. Sơ cấp quấn ngoài cùng, 5x 1.2mm x 2T, tháo ra mà lấy lõi quấn lại.

Comment

• E kiếm đc cái lõi có mã RS157125A, quấn 2 lớp dây 1.1 đo đc 1.6mh để chạy EGS002, thấy EGS toàn chạy 2mh lên e quấn thêm lớp nữa đo đc 3.5mh, vậy e hỏi mọi ng cứ để vậy liệu có ổn k ah. mà dỡ ra thì k đủ, dỡ vài vòng lấy 2mh nom nó xấu quá.

Comment

• Nguyên văn bởi congiola1991 Xem bài viết
                              E kiếm đc cái lõi có mã RS157125A, quấn 2 lớp dây 1.1 đo đc 1.6mh để chạy EGS002, thấy EGS toàn chạy 2mh lên e quấn thêm lớp nữa đo đc 3.5mh, vậy e hỏi mọi ng cứ để vậy liệu có ổn k ah. mà dỡ ra thì k đủ, dỡ vài vòng lấy 2mh nom nó xấu quá.
                              bạn mua ở đâu được cái lõi đó vậy?Bạn còn lõi nào không để lại cho mình 1 cái mình tìm bao nhiêu ngày tháng rồi mà không được,toàn là lõi noname

Tiện đây các bác chỉ giúp em cách tra mã của lõi lọc với,em tìm hoài mà không biết tra thế nào,ví dụ như lõi RS157125A của bác congiola1991

Comment

dinhthuong80 2 xung ở chân G đây ạ . thanhfdc TP_Electro cảm ơn 2 bác. Để e đi vẽ lại cái mạch in xem có được không mà bác có tài liệu gì về snubber không cho e xin với ??
                                Spike do điện cảm rò tạo ra. Điện cảm dò lớn nhỏ do cách quấn. Chuyển mạch cứng kiểu gì cũng có spike. Full tải nó cao tới vds mos luôn, nhưng nếu điện cảm rò nhỏ thì gai cao nhưng mảnh, năng lượng thấp ko thể nào đánh thủng mos đc. Mắc nhiều mos // cũng sẽ an toàn hơn cho vds khi spike lớn.

2 xung này là 2 xung gs phải ko. Xem ds thì thấy deadtime cũng nhỏ. Ko biết khoảng giữa 2 cạnh lên xuống 2 xung gs kia bao ns.

Đây là GS và DS MOS 1010, BAX tự quấn của mình.

Name:	P_20160715_173133.jpg
Views:	917
Size:	69.0 KB
ID:	1673113

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...