Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dạ vâng! Em cảm ơn Bác nhiều nhiều ạ! Em sẽ nghiên cứu và làm theo, có gì thắc mắc xin Bác vs mọi người chỉ giáo, giúp đỡ!
    |

Comment

• Tiện Bác đang online xin cho em hỏi! Biến áp Bác quấn như thế nào thế ạ? Lõi dùng lõi của TG1000 hoặc của TG500 luôn hay lấy or mua ở đâu ạ! Hiện em đang còn mấy cái BAX từ nguôn ATX EE35 và Một cái BAX từ bộ nguồn máy photocopy Ricoh 24V thì phải. Không biêt có dùng được cái gì không. Nếu không được thì đi kiếm BAX theo chỉ dẫn của Bác!
      PS: Phải công nhận Bác Thành làm đẹp thật!
      |

Comment

• nếu biến áp tg500 để luôn khỏi quấn, nếu tg1000 thì luộc lên, gỡ hết thứ cấp ra , xong quấn lại 120 vòng dây 40 là được.
        còn bax atx thì quấn sơ 4 vòng *2. thứ 110-120 vòng là ok.
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Cảm ơn Bác. Luộc là luộc khô hay cho nước cùng Bac nhỉ?
          |

Comment

• Luộc thì phải có nước chứ! nếu luộc ko ra thì đổ nước nướng nhé. mình vẫn nướng bt.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
              Luộc thì phải có nước chứ! nếu luộc ko ra thì đổ nước nướng nhé. mình vẫn nướng bt.
              mình có mấy cái biến áp xung trong các adapter, minh đã thử luộc để tháo nhưng keo nó không chịu tan ra, nướng thì nó cháy khung quấn dây. không biết còn cách tháo nào không

Comment

• bạn nướng thông qua cái nồi hoặc tấm kim loại gì đó chứ ai bảo nướng trực tiếp làm chi. kê cái phần lõi tiếp xúc với mặt nồi làm sao chảy nhựa được khung. bạn gia nhiệt từ từ lên. bạn đọc lại mấy bài trước có hướng dẫn rồi. Một vấn đề mà hỏi nhiều lần và trả lòi nhiều lần thấy cũng ko hay lắm.

Comment

• Phần DC-DC thì mình ko biết cuộn chặn là cuộn nào, chỉ biết có cuộn lọc thôi. Giống như tụ lọc thì cuộn đó cũng nạp năng lượng khi van on và xả năng lượng đã tích trữ được khi van off cho tải. Với mạch lọc chỉ có tụ thì điện áp ra bằng điện áp đỉnh của xung vuông, nó đơn giản nhưng sẽ có hệ quả của riêng nó.

Dù có cảm hay ko có cảm thì nó vẫn được ổn áp theo phương pháp điều biến độ rộng xung.

SMSP đầu ra ko có cuộn cảm gọi là output induction less hay sao đó.

Comment

• Bác thành ơi cho em hỏi chút ạ! Mấy cái chỗ khoanh màu đỏ và đánh số là như thế nào ạ? Em gà mờ quá. Hì hụi cả tối qua mới làm xong PCB, giờ đang tính đi mua linh kiện mà mắc lại ở mấy chỗ đó!
                    |

Comment

• Òi mình tưởng mấy cái này cứ mua bo tg1000 mà phang sang nên ko có ghi. Trở ghi thông thường thì giá trị là Ohm, con trở 36 đó bỏ ko lắp vì dùng LM358, con 37 là diode 1N4148. Ở phần nguồn tụ chịu áp min 16-25V là đủ, bên cao áp thì dùng tụ 400-600V. Đương nhiên là càng cao hơn thì càng tốt. Mấy cái này là căn bản. 7,9 là 2 cầu chì, mà mình ghi fuse vào đó rồi còn gì.

@kid: thế cái sơ cấp bax ko phải là cảm thi là gì hả e. Tạo sine 220vac từ 12vdc có nhiều cách đấy.

Comment

• Click image for larger version

Name:	SG2.png
Views:	1081
Size:	146.9 KB
ID:	1664114
                        Click image for larger version

Name:	SG1.png
Views:	1076
Size:	532.1 KB
ID:	1664115
                        Xin hỏi bác TP_Electro có phải cái bo SG3525 lấy trong TG1000 là cái trong hình trên ko?
                        Nếu đúng thì nó được lắp vào cái hình dưới này nhỉ:

Click image for larger version

Name:	8 Chan.png
Views:	1063
Size:	13.6 KB
ID:	1664116

Mình thấy chân số 8 trên bo POWER bỏ trống! Bác giải thích giúp nhé. Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
                          [ATTACH=CONFIG]n1664114[/ATTACH]
                          [ATTACH=CONFIG]n1664115[/ATTACH]
                          Xin hỏi bác TP_Electro có phải cái bo SG3525 lấy trong TG1000 là cái trong hình trên ko?
                          Nếu đúng thì nó được lắp vào cái hình dưới này nhỉ:

[ATTACH=CONFIG]n1664116[/ATTACH]

Mình thấy chân số 8 trên bo POWER bỏ trống! Bác giải thích giúp nhé. Thanks
                          Đúng rồi đó. Chân 8 là chân Vrf = 5v từ 3525 ra mình ko dùng tới nên bỏ trống.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                            Òi mình tưởng mấy cái này cứ mua bo tg1000 mà phang sang nên ko có ghi.

@kid: thế cái sơ cấp bax ko phải là cảm thi là gì hả e. Tạo sine 220vac từ 12vdc có nhiều cách đấy.
                            Cái này là cái Bác vừa post lên cho em mà! Em vân măc ở đó xin bác giúp! Nghỉ lễ xong em kiếm lính kiện rồi quất luôn! Fet bên DC em định dùng Z44 hoặc 3205, bên cầu H em định dùng IRF840 hoặc IRFP460 (Thấy bác để chân cầu H như vậy chắc phải lắp con IRFP460 này, 30K một con ạ). Xin bác giúp luôn cách lắp ráp và cân chỉnh với ạ?
                            |

Comment

• Nếu bạn mở được file Proteus trên máy tính sẽ xem được giá trị linh kiện. Mà bạn đã có bo EGS002 chưa?

Comment

• Bác @Nguyeson318 mua bo TG1000 ở đâu thế ạ?
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X