Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Nó cũng nói làm pulse transformer được nhưng thấy nó lưu ý flyback, AFC,... Như vậy dùng làm BAX push-pull chắc không tốt, cũng như cái lõi EE mà mài trụ giữa đi thì làm BA flyback, AFC rất tốt nhưng cái kia thì không. Không biết đúng không nữa....

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
      Chán luôn. Mấy ông thấy hiện tượng cứ tưởng nguyên nhân. Ít nói chút đi. Cuộn lọc cứ có là phang vào mà còn đo đạc nỗi gì
      Thì 2 tụ nối mass cũng thay cho nửa tụ lọc còn gì, thế nên tùy giá trị mà bỏ luôn cũng đâu sao, mình chạy tải 150W luôn rồi mà, Dùng tụ nhỏ thì không méo, tụ lớn thì méo, thấy sao nói vậy thôi. Để lõi lọc về test lại, vì dùng tụ lọc nhỏ ít hao phí hơn, đỡ kêu hơn và dòng AC hiển thị chính xác hơn. Có đúng có sai, sai đâu thì sửa đó thôi!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Thì 2 tụ nối mass cũng thay cho nửa tụ lọc còn gì, thế nên tùy giá trị mà bỏ luôn cũng đâu sao, mình chạy tải 150W luôn rồi mà, Dùng tụ nhỏ thì không méo, tụ lớn thì méo, thấy sao nói vậy thôi. Để lõi lọc về test lại, vì dùng tụ lọc nhỏ ít hao phí hơn, đỡ kêu hơn và dòng AC hiển thị chính xác hơn. Có đúng có sai, sai đâu thì sửa đó thôi!
        sotf power esim nó cũng làm như bác mà, tụ đấu song hai đầu ra nó cho bé lại rất nhiều giả tỉ như mình chạy thử 5kw, thì tụ đầu ra khoảng 2uf, tụ nối mass khoảng 10uf. cái này hay ở chổ tải bé ít méo sóng, tải cao đẹp.
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
          Nếu cần chất lượng sine cao hơn nữa chắc phải nâng tần số spwm lên gấp đôi và số bậc áp trong spwm lên. Chuyển lên chip arm mới chịu nổi.
          nâng tần lên 45khz như power esim nó khuyên dùng, cảm sẽ bé hơn, công suất cao đầu ra sóng đẹp hơn.hoặc 65khz như kiểu pfc. có điều van công suất sẽ phải chọn con nhanh nhất có thể, hơn nữa phải tính toán toff hợp lý, nếu 65khz nên để deadtime 600-650ns.
          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Deadtime hiện giờ để 400ns. Nếu tăng tần số gần gấp 3 mà dt lại tăng nữa thì còn đâu hs chuyển đổi hè. Tìm van cho nhanh. Mà thôi, đó là bàn chơi chứ nhu cầu chúng ta đâu cần đến thế nhẩy.!
            Vừa diy cái này để chơi cấp tốc! Hàng mcu về.
            Click image for larger version

Name:	image_91292.jpg
Views:	1191
Size:	83.1 KB
ID:	1691281 Click image for larger version

Name:	image_91293.jpg
Views:	1212
Size:	75.8 KB
ID:	1691285

Comment

• Chà, bạn TP mới làm cái CNC hả, để khoan lỗ hay phay bo vậy?

Chất lượng sin thì tần số gần 24kHz hiện tại ok rồi, mịn rồi, chỉ còn bị chết điểm 0 250us thôi, vì do chuyển mạch. Nếu muốn sóng đẹp hơn và không gãy khúc thì dùng cổng logic như bản 79E2051 vẫn băm 4 van mà còn tiết kiệm được tới 2 chân spwm nữa. Không biết bạn TP có chơi tiếp kiểu này không nhỉ?

Lạ thật, sao cái mạch của mình khi V accu lớn thì dòng ac lại nhỏ, V accu càng nhỏ về 10.5V thì Iac lại càng cao hơn trước nhỉ!

Về phần đo nhiệt độ thì sao nhỉ, 5V ứng với 200 độ C, ở 25°C NTC là 10K, vậy mình dùng R nối mass là 1.5K tương đương 26°C nhỉ. Như vậy ở 50°C NTC=4K sẽ hiển thị là 56°C, cũng tạm ổn.

Về các cảnh báo, giá mà ngoài hiển thị "dấu sét đánh" ra mà con Buzz kêu được nữa thì tuyệt vời.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Về các cảnh báo, giá mà ngoài hiển thị "dấu sét đánh" ra mà con Buzz kêu được nữa thì tuyệt vời.
                Sorry các bạn, mình đọc kĩ lại hướng dẫn của bạn TP rồi, ở mục số 6 chỉ ra Enable/Disable cảnh báo bằng âm thanh và đã OK rồi!

Về phần nhiệt độ thì thế nào vậy các bạn, hiện tại do mcu thiếu chân nên chỉ hiển thị nhiệt độ thôi, vấn đề làm sao để khi nhiệt độ tới ngưỡng thì mở quạt, chắc phải gắn thêm một con NTC 10K nữa để điều khiển quạt. Mình muốn tận dụng luôn con NTC đo nhiệt độ để mở quạt thì làm sao nhỉ? Liệu mạch như sau có được không các bạn?

Click image for larger version

Name:	dk nhiet do.jpg
Views:	1213
Size:	14.3 KB
ID:	1691356
                Last edited by dinhthuong80; 26-09-2017, 14:25. Lý do: về nhiệt độ

Comment

• Muốn dùng chung e rằng phải dùng opam chứ trans ko ổn vì dòng phân cực làm nhiệt độ sai.
                  Chuyển dùng mcu này cho gọn bớt pbaanf mạch logic mà bạn lại sử quay lại kiểu đó nữa!
                  Áp accu mà ảnh hưởng đến dòng AC thì chỉ có thể do ổn áp của DC-DC. Có thể áp Bat thấp hồi tiếp thế nào đó ra áp HV cao hơn so với khi áp Bat đầy.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                    Muốn dùng chung e rằng phải dùng opam chứ trans ko ổn vì dòng phân cực làm nhiệt độ sai.
                    Chuyển dùng mcu này cho gọn bớt pbaanf mạch logic mà bạn lại sử quay lại kiểu đó nữa!
                    Áp accu mà ảnh hưởng đến dòng AC thì chỉ có thể do ổn áp của DC-DC. Có thể áp Bat thấp hồi tiếp thế nào đó ra áp HV cao hơn so với khi áp Bat đầy.
                    Hay bạn code cho chân led nền LCD thành chân điều khiển quạt luôn đi, còn cái led nền thì mình nối với 1 công tắc on/off để cần thì bật sáng trong bóng đêm!!!

Áp accu ảnh hưởng đến dòng AC thì mình nghi ngờ do nhiễu, vì khi áp thấp thì dòng DC cao để ổn định công suất ra, như thế đường mass chịu dòng cao hơn làm cho điện áp tham chiếu sai lệch đi.

Mình cũng mới gắn Shunt DC 2.5miliohm, mạch khuếch đại dòng DC với Ro/Ri=200K/10K thì K = 21 lần vậy mà dòng 8.8A nó hiển thị tới hơn 50A mới ghê chứ!

À, mà sao khi mạch ở trạng thái On thì không hiển thị nhiệt độ vậy bạn, muốn xem mà bấm phím Mode cũng không có, chỉ khi quá nhiệt thì có cảnh báo và chỉ xem được nhiệt độ khi mạch Off thôi!
                    Last edited by dinhthuong80; 27-09-2017, 13:57. Lý do: Vấn đề Nhiệt độ

Comment

• Của mình ko bị như của bạn. Có thể dòng sai lệch do nhiều nguyên nhân. Trong đó có nguyên nhân bạn đề cập. Nhưng mình thì ko nghĩ là do nguyên nhân đó. Nếu như bạn nói áp tham chiếu sai thì nó sai hết cả đo áp, dòng... Mình e các đường câu kéo lấy tín hiệu chưa hợp lí cũng như các giá trị R bạn đo ra là một chuyện và hàn vào mạch lại một chuyện. Đặc biệt, với các tín hiệu độ nhạy cao này chỉ cần lệch một "li" là đi một dặm là điều dễ hiểu. Cứ 0.00490195v thì hiển thị 0.1A (tương đương 4 bậc adc) => 5v thì đc 102A. Với Rsun chuẩn 1.5mR theo tính toán ngày trước thì vs G = 28.835 là ok. Vậy nên của bạn Rsun 2.5mR và G = 21 thì lệch là phải.

Có thể chuyển chân led_lcd đk quạt đc nhưng bo cs có sẵn rồi bạn. Nó chỉ cần giám sát để bảo vệ thôi mà. Mình định chỉ để giám sát nhiệt ngầm thôi chứ ko hiển thị. Vì ko cần thiết mà lcd thì chật chội. Nên chỉ hiển thị khi off. Nhiệt độ thay đổi cũng chậm nên yên tâm.

Comment

• Phần hiển thị Vdc/ac vẫn tương đối chính xác khi thay đổi áp accu.

Mình thay Rs=1.25miliohm, song song với Rs là 2 tụ gốm 10uF và 1 tụ hóa 220uF thì kết quả như sau ( vẫn để G=21):

áp accu 13V: Idc= 8.36A, Pac=95W, Uac= 230V thì hiển thị Pac=85/88W, Pdc=90-300W,
                        Áp accu 11V: Idc=9.23A, Pac =92.5W Uac=226V (spwm=97%) thì hiển thị Pac=91-96W, Pdc=10-22W (vẫn hiển thị áp ac là 230V).

Như vậy dòng dc thì hiển thị ngược lại với ac: áp accu giảm thì hiển thị dòng dc giảm! Mình đã đi các cặp dây lấy mẫu dòng ac/dc riêng biệt luôn ( 2 dây mass và 2 dây tín hiệu). Chắc mạch công suất của mình có vấn đề, đợi mạch đặt về xem sao vậy.

Comment

• Chào bạn TP, mình thấy có vài tiểu tiết như sau, không biết bạn có nên kiểm tra lại không nhỉ?

- Báo quá tải: thiếu kí tự "d" trong chữ "Overload"
                          - Khi cắm điện mà chưa "on" thiết bị thì nếu sét cảnh báo bằng âm thanh thì hơi bất tiện một chút vì mới cắm điện nó đã kêu báo "Vac low". Nếu mình set được chỉ khi nào mạch ở trạng thái "on" thì mới báo nếu áp thấp sẽ hợp lí hơn( tất nhiên khi có sự cố mà mạch tự ngắt, Vac=0 thì vẫn báo)

Về đo dòng DC đúng là do nhiễu, mình đã gắn sau shunt cuộn cảm 15mH (chưa thử thấp hơn vì mới có cái đó) thì hiển thị dòng DC đã ổn định hơn, Vacc thấp thì cao, Vacc cao thì thấp, dòng AC cũng ổn định hơn. Và mạch của mình chỉ còn vấn đề là khi áp accu thấp, mặc dù spwm chưa đến 100% nhưng áp ra thực tế vẫn nhỏ hơn áp thiết đặt.

Comment

• Ko phai thiếu mà là lcd ko đủ nên hiển thị tắt vậy. Nếu bạn muốn ko báo mức áp ac thấp thì thiết đặt disable nó. Chứ mình cố tình để vậy để biết áp ac vẫn chưa có hoặc thấp áp để gây chú ý cho người dùng.
                            Áp ac bạn ra thấp hơn là do bạn chỉnh VR hồi tiếp chưa đúng! Điều này 100% mình chắc chắn, vì mình đã hướng dẫn bạn nhiều lần rùi và cả test cho bạn xem rồi. Phải chỉnh sao cho áp hiển thị trên lcd và áp ra bằng nhau. sau đó nếu áp thấp hay cao thì vào mode hồi tiếp chỉnh thông số tham chiếu. Mặc định là 64%.

Comment

• Mình thấy chỗ thiếu còn trống đúng 1 kí tự mà!

Mình chỉnh Vr hồi tiếp , áp ra xấp xỉ áp hiển thị như bạn nói, tức là khi Vaccu trên 11V thì áp ra vẫn đúng nhưng khi Vaccu thấp hơn là áp ra bị giảm dù spwm vẫn chưa đến 100%, tức áp HVdc vẫn đủ mà áp ac ra bị thiếu một ít.

Comment

• Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	924
Size:	13.8 KB
ID:	1691453
                                Chổ này mấy lần của mình test hiển thi vẫn đủ mà nhỉ. Tổng 15 kí tự, kiểm tra lại code vẫn ko thừa mà sao của bạn kì vậy. LCD hỏng?
                                Ý bạn nói nó ko điều chỉnh áp đúng mức set đúng ko? Nó cũng có liên quan đến số % kia là số nguyên đó! Nếu là số thực sẽ chính xác nhưng MCU xữ lí sẽ chậm làm tốc độ ổn áp ko kịp. Độ lệch kia cũng nhỏ nên ok thôi. Ổn áp ac tương đối khó hơn DC. DC có thể tăng giảm tức thời duty để đáp ứng vì có Tụ nó sang phẳng, còn AC nếu nhanh nhạy quá sẽ gây mất ổn định áp AC ra. Khi đủ mức sụt áp nó sẽ tăng Duty, đây là tính tự giữ để ổn định áp ra ko nhảy loạn xạ khi điều chỉnh áp quá bậc do độ phân giải chưa được mịn. Bạn cứ tính đi, mỗi lần điều chỉnh nó thay đổi bao nhiêu V tức thời. Cho nên ngoài tính tối ưu có giới hạn của thuật toán để giải quyết 1 phần thì cần tăng độ phân giải (range áp điều chỉnh phải rất nhỏ vd 0.1V; mình hiện tại là 2V nhưng có thuật toán ổn định). Nếu muốn tăng đồng nghĩa tăng tốc độ MCU hoặc muốn tốt hơn nữa thì tạo spwm bằng khối opam với sóng tam giác riêng và điều khiển giám sát bằng MCU. Thấy Bestpower nó cũng dùng kiểu này.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X