Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    Do băm đơn cực (băm riêng từng nữa bán kì) nên luôn có độ trể lật bán kì dù nhỏ hay lớn. Theo code này thì mình đã đo với cuộn lọc 1mH thì độ trể gãy là 200uS, rất nhỏ so cới bán kì sin 10mS. Nếu cuộn lọc ngon hơn tí thì còn ngắn hơn. Vì thế các bác cứ yên tâm.
    hàng homemade méo hài 2-30% chả sao cả, PF 5-70% cũng good mà bác. miễn hiệu suất chuyển đổi tổng thể trên 75% là ổn rồi.
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
      hàng homemade méo hài 2-30% chả sao cả, PF 5-70% cũng good mà bác. miễn hiệu suất chuyển đổi tổng thể trên 75% là ổn rồi.
      Cho em số đt để vào giao luu tham khảo bác chút..sáng nay đi làm qua gọi bác số kia thuê bao...
      Cho em số đt để vào giao luu tham khảo bác chút..sáng nay đi làm qua gọi bác số kia thuê bao...😊

Comment

• Quấn 12V EE55 sơ cấp tối thiểu cũng phải 2T. Trình độ nghiệp dư như anh em mình thì phải quấn thế để tỷ lệ: điện cảm / điện cảm rò cao hơn. Có băng đồng quấn dễ hơn, cửa sổ thoải mái hơn, mật độ dòng điện cao hơn là quấn dây bện. Mình ko có băng, quấn bằng dây, mỗi lần cạo dây hàn chân, mất cả buổi. Dọn nhà, chuyển lab 2 lần, cả năm nay ko đụng tới BAX, ko biết đồ đạc vứt lung tung đâu nữa. Đến cả thông số mấy cái BAX trước cũng quên sạch, tìm DĐ thì ko thấy đâu. Chắc là post trước lần bị banned rồi. Lại lọ mọ tính lại từ đầu.

Đợt này thử tỷ số 2+2/68; 330VDC - 230VAC với cái mạch SPWM của Sơn xem sao.

Ở 12Vin thì dùng P-P là hợp lý nhất. Muốn dễ hơn chỗ cái BAX thì chuyển sang boost 2 tầng, hiệu suất cũng cao. Forward là ko hợp lý vì từ thông đơn cực. FW 2 van, full cầu thì tổn hao trên van lớn gấp đôi P-P vì dòng điện chạy qua cả 2 van thay vì chỉ 1 van ở chu kỳ on như P-P, nên ko dùng cho điện áp thấp được.

Quả test lab PSU ngon đó anh Đại. Con Agilent 3632A 30V được có max 4A, bé quá.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
          Muốn dễ hơn chỗ cái BAX thì chuyển sang boost 2 tầng...
          Kĩ thuật boost 2 tầng này mình nghe vừa lạ vừa quen, trước có đập mấy con Invt dùng 2 BAX trở lên thấy có 2 trường hợp đáng quan tâm:
          _ 2 Bax bối tiếp với nhau, mỗi BAX kích từ 12V lên 200V, nối tiếp sẽ có 400V. (Tốn vật tư nhưng nhẹ gánh cho BAX)
          _1 BAX kích từ 12V lên 100V, 1BAX còn lại kích tiếp sức từ 100V lên 400V, trường hợp này ít thấy nhưng đã từng gặp qua. (Nhẹ gánh cho driver nhưng lại phức tạp phần cứng lên)
          Vậy boost 2 tầng bác đề cập là dạng nào vậy?
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Trong thời gian chờ đợi, up lên một số kết quả cho các bác tham khảo:
            Click image for larger version

Name:	mach puresine.jpg
Views:	1104
Size:	286.6 KB
ID:	1691161

-THD ( sai dạng họa tần toàn phần) không tải: 0.9% ,nhỏ hơn em EGS002.
            -THD ở 100W dây tóc và quạt bàn 47W: 1.5% ( không đẹp, chắc vì linh kiện cùi và lõi lọc không đúng):

Name:	Sai dạng họa tần o tải 0.9%.jpg
Views:	1036
Size:	52.0 KB
ID:	1691160

-THD ở tải compact 45W: 2.8% ( kém với tải phi tuyến):

Name:	tai compact _nhieu hai2.8%.jpg
Views:	1091
Size:	56.7 KB
ID:	1691155

Và có điều đặc biệt: tụ lọc nhỏ thì gãy khúc tại điểm 0 là 250us, tụ lớn thì bớt gãy hơn nhiều tuy nhiên đường sin lại bị cong đi. Chỗ này không hiểu vì sao lại thế. (mình dùng 2 lõi lọc EC28 2.8mH, EMI 8mH-0.22uF : sóng đẹp hơn trước kia)

Name:	thay đổi điểm 0.jpg
Views:	1095
Size:	59.1 KB
ID:	1691158
            Attached Files

Comment

• hoahauvn2: Dạng mạch boost đúng nghĩa đen, transformerless, ko cách ly. Tất nhiên phần cứng phức tạp hơn, đổi lại là có hiệu suất cao hơn, chế tạo dễ hơn.

dinhthuong80: Đợi có cuộn lọc chuẩn, rồi đo lại nhé.

Comment

• Tiện hỏi bạn thanhfdc, cái lõi xuyến bột từ chờ về đó có làm BAX cho bộ inverter này được không, 400W thôi, hay phải lõi màu xanh có Al từ trên 1000 mới được vậy?

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  Trong thời gian chờ đợi, up lên một số kết quả cho các bác tham khảo:
                  [ATTACH=CONFIG]n1691161[/ATTACH]

-THD ( sai dạng họa tần toàn phần) không tải: 0.9% ,nhỏ hơn em EGS002.
                  -THD ở 100W dây tóc và quạt bàn 47W: 1.5% ( không đẹp, chắc vì linh kiện cùi và lõi lọc không đúng):
                  ​ [ATTACH=CONFIG]n1691160[/ATTACH]

-THD ở tải compact 45W: 2.8% ( kém với tải phi tuyến):

[ATTACH=CONFIG]n1691155[/ATTACH]

Và có điều đặc biệt: tụ lọc nhỏ thì gãy khúc tại điểm 0 là 250us, tụ lớn thì bớt gãy hơn nhiều tuy nhiên đường sin lại bị cong đi. Chỗ này không hiểu vì sao lại thế. (mình dùng 2 lõi lọc EC28 2.8mH, EMI 8mH-0.22uF : sóng đẹp hơn trước kia)
                  [ATTACH=CONFIG]n1691158[/ATTACH]
                  Tần số mình đo chỉ lệch có 0.2hz sao máy bạn đến 0.5 nhỉ. Ko biết cái nào đúng. Nếu cần mình hạ xuống tí nhỉ.
                  Mà bạn dùng thiết bị gì test mà mình hoa cả mắt. Nhiều thông số vaiz!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                    Tiện hỏi bạn thanhfdc, cái lõi xuyến bột từ chờ về đó có làm BAX cho bộ inverter này được không, 400W thôi, hay phải lõi màu xanh có Al từ trên 1000 mới được vậy?
                    Tự tìm hiểu xem: https://www.mag-inc.com/Products/Pow.../Kool-Mu-Cores

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Tần số mình đo chỉ lệch có 0.2hz sao máy bạn đến 0.5 nhỉ. Ko biết cái nào đúng. Nếu cần mình hạ xuống tí nhỉ.
                      Mà bạn dùng thiết bị gì test mà mình hoa cả mắt. Nhiều thông số vaiz!
                      Chắc lệch 0.5 đúng hơn, vì máy test thông số tăng phô điện tử mà, và cái nguồn sin chuẩn 6kW THD 0.3% nó đọc cũng chính xác 50.0xHz. Mà không sao đâu, bạn khỏi chỉnh làm gì, mình còn muốn nâng lên 60Hz cho quạt chạy nhanh hơn nữa là!!!

Comment

• Các bác giúp mình với, mình cũng ráp thử mạch này phần DC DC ko lên đc 300v nhưng bóng 100w sáng trắng, ghép nối tiếp 2 bax cũng vậy. Mình đo đồng hồ kim chỉ đc hon 100vdc sau khi lọc qua cầu diode dù chỉnh hồi tiếp cũng đến mức 100vdc là max, mosfet mát và ko ăn dòng, thử bằng cái bóng 12v bé xíu chỉ hơi hồng dây toc một xíu, 2 bax lấy bo tg500. bo lái mình thay r100k bằng R47k về chân 2lm358, để 100k thì áp chân 2 lm358 nhỏ hơn chân 3 sg3525 ko hoạt động vì mình dùng bình 12v. Làm thế nào để lên đc 300vdc vậy các bác? Bo điều khiển có gì sai ko mà nó chỉ gim áp ở 100vdc vậy? Đầu ra chân 11 và 14 đo được có 4,2v thôi?

Comment

• lão dinhthuong80 làm gì mà muốn THD cao thế, santak còn cho méo 3% nữa là.anh em ta có lẽ đạt chuẩn 80plus mất.
                          forward 2 van tổn hao, anh em ta chạy 1 van vậy. giả tỷ như chạy Bmax 0.3T. với ee42 mật độ dòng 5a/mm2 thì quất tốt 1000w. biến áp xung quấn dễ dàng. chạy 100khz.
                          boost dc-dc áp thấp , dòng cao thì tổn hao ở chế độ dẫn và chuyển mạch, cần có biện pháp mới mong đạt 95%, 2 tầng tổng thể trên 90%, quá ngon rồi.
                          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Anh em ta làm inverter puresine mà chứ có phải chỉ là loại...sin chuẩn thôi đâu, nên nhiễu hài phải dưới 1.5% thôi!

Nếu chỗ 2 tụ lọc nối mass có thể gắn được CBB 105/400V thì chúng ta có thể gắn 2 tụ từ 1-2.2 uF và bỏ luôn con tụ lọc sin ở 2 đầu cuộn lọc mà không sao cả, hoặc muốn an toàn thì gắn con 0.22uF thôi cũng được. Mình đã test thử chỉ với 2 tụ 0.22uF nối mass, bỏ luôn tụ lọc sin ( coi như tụ lọc sin có 0.11uF) mà chạy tải sóng vẫn OK với cuộn EMI 8mH và tụ 0.22uF

Comment

• Nếu cần chất lượng sine cao hơn nữa chắc phải nâng tần số spwm lên gấp đôi và số bậc áp trong spwm lên. Chuyển lên chip arm mới chịu nổi.

Comment

• Chán luôn. Mấy ông thấy hiện tượng cứ tưởng nguyên nhân. Ít nói chút đi. Cuộn lọc cứ có là phang vào mà còn đo đạc nỗi gì

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X