Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình tưởng bạn nói mất xung thứ 2, nhưng còn lại xung thứ nhất?
    Mình nhớ không nhầm thì khi tìm hiểu nguyên nhân có gãy điểm 0 mình có giải thích rồi mà chắc bạn quên nên giờ lại thắc mắc lại? Mình nói gãy điểm 0 là d độ trể giữa 2 bán kỳ spwm do thứ nhất là thời gian xử lý các lệnh, thứ 2 là do chọn duty hồi tiếp nhỏ deadtime lớn nó sẽ chiếm hết xung. Xung nào mà có D nhỏ hay bằng Deadtime thì xem như bị xóa sổ. Chọn deadtime càng lớn thì D của xung càng nhỏ lại. Các xung ở vị trí bắt đầu và kết thúc chuỗi spwm có D nhỏ nhất nên bị xóa là hok thể tránh khỏi khi có dùng Deadtime. Nên ngày trước mình có khuyến cáo rồi mà.

Bạn xem hình thứ 2 hình dung ra sẽ rõ thôi. thòi gian deadtime càng lớn thì duty sẽ càng nhỏ. Các xung có D nhỏ hơn deadtime bị ăn hết nên tạo một khoảng trống trể ở điểm 0. Đây chính là thành phần gây nên sự phóng,nạp mất sin cho cuộn lọc.

Bạn nên soi sóng ngay chân MCU thì mới chính xác được. Chứ đánh giá sóng mcu mà cứ đo sau driver, mà driver thì chưa chắc chuẩn. Theo 2 hình bạn gởi như trên thì chứng tỏ hiển thị của máy ko đáp ứng đc, vì duty quá nhỏ. Nhìn độ rộng các xung có tỉ lệ hok phù hợp. Để chính xác bạn giản ra, dùng tính năng đo duty của máy là biết ngay.

Comment

• Ừ, bạn giải thích vậy mình đã hiểu phần nào. Nhưng vẫn còn thắc mắc như sau, vì deadtime trong khoảng 0-1000ns thì xung "bị ăn" mất lại là xung thứ 2 chứ không phải xung đầu tiên, 1000ns lại mất cả 3 xung đầu tiên.

Mình tính thế này: f spwm 24kHz có chu kì 41.6us, nên một bán kì sin là 10ms sẽ có khoảng 240 chu kì spwm, tức có 240 giá trị cho D. Vậy D từ thấp lên sẽ tương đối là 173ns, 346ns, 519ns, 692ns,..... Vậy có thể nếu deadtime là 0 thì không mất xung nào, là 200ns thì mất xung thứ nhất, và 1us cũng chỉ mất xung thứ nhất thôi chứ, vì chu kì nó tới 41us mà, cũng như deadtime trong mỗi chu kì spwm thì xung đầu cũng sẽ luôn bị mất, rồi tới xung thứ 2, 3,.... trong khi cái thì còn xung đầu mà mất xung thứ 2, cái thì mất cả 3 xung đầu, do đó mình vẫn chưa hiểu lắm!

Comment

• Cái mất xung thứ 2 mà còn xung thứ nhất đó có thể là do máy hs hay do driver. Còn mỗi xung là mỗi deadtime chứ hok phải đầu hay cuối chuỗi spwm mới có deadtime. Những xung đầu và cuối chuỗi xung có duty nhỏ nhất nên bị ăn mất là dễ hiểu. Mình nói rồi, để đánh giá chính xác thì bận nên đo trực tiếp pin mcu, chứ driver thì còn nhiều thứ tác động nên hok chính xác, nhất là vs mấy xung có D nhỏ.

Bạn tính sai rồi. Cho chu kỳ (chưa điều chỉnh do trể) thì gần 41,6us. Vậy với duty 2% của xung đầu tiên của chuỗi spwm thì chỉ khoảng 0.832us mà thôi. Tức đang tính ở spwm 100% full. Click image for larger version

Name:	%duty.JPG
Views:	1057
Size:	16.7 KB
ID:	1699301

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
          Cái mất xung thứ 2 mà còn xung thứ nhất đó có thể là do máy hs hay do driver. Còn mỗi xung là mỗi deadtime chứ hok phải đầu hay cuối chuỗi spwm mới có deadtime. Những xung đầu và cuối chuỗi xung có duty nhỏ nhất nên bị ăn mất là dễ hiểu. Mình nói rồi, để đánh giá chính xác thì bận nên đo trực tiếp pin mcu, chứ driver thì còn nhiều thứ tác động nên hok chính xác, nhất là vs mấy xung có D nhỏ.

Bạn tính sai rồi. Cho chu kỳ (chưa điều chỉnh do trể) thì gần 41,6us. Vậy với duty 2% của xung đầu tiên của chuỗi spwm thì chỉ khoảng 0.832us mà thôi. Tức đang tính ở spwm 100% full. [ATTACH=CONFIG]n1699301[/ATTACH]
          Không thể do máy hiện sóng hay driver đâu bạn, đo tín hiệu 5V ngay tại chân vào của IR2110 cũng bị khuyết mà. Nếu do máy hiện sóng thì sao chỉ mất xung thứ 2 mà không phải thứ nhất, chỉ ở đầu chu kì sin chứ không phải cả cuối chu kì sin, và khi deadtime = 0 cũng như với tín hiệu ở mos thấp thì vẫn hiển thị đầy đủ mà.

Nếu mất xung thứ nhất hay cả 3 xung đầu ở cả đầu và cuối chu kì sin như bạn giải thích do deadtime thì dễ hiểu rồi. Và xảy ra ở cả 4 mos luôn thì lại càng dễ hiểu, đằng này 2 mos thấp không bị, 2 mos cao thì lúc bị mos này, lúc bị mos kia tùy theo deadtime mới làm mình khó chấp nhận sự thật chứ!!!!

Nếu 2% là D min, tức 832ns thì lại không phù hợp với giải thích bị mất xung do deadtime, vì chọn deadtime=200,300,400ns đã bị mất xung thứ 2 (4%) rồi!
          Click image for larger version

Name:	H1H2 mcu (4).jpg
Views:	1060
Size:	70.0 KB
ID:	1699308

Name:	H1H2 mcu (2).jpg
Views:	1148
Size:	262.3 KB
ID:	1699306

//mấy cái này là đo ở đầu vào IR, tức đầu ra MCU mà, biên độ nó 5V đó!
          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            không thể do máy hiện sóng hay driver đâu bạn, đo tín hiệu 5V ngay tại chân vào của IR2110 cũng bị khuyết mà. nếu do máy hiện sóng thì sao chỉ mất xung thứ 2 mà không phải thứ nhất, chỉ ở đầu chu kì sin chứ không phải cả cuối chu kì sin.

Nếu mất xung thứ nhất hay cả 3 xung đầu ở cả đầu và cuối chu kì sin như bạn giải thích do deadtime thì dễ hiểu rồi. Và xảy ra ở cả 4 mos luôn thì lại càng dễ hiểu, đằng này 2 mos thấp không bị, 2 mos cao thì lúc bị mos này, lúc bị mos kia tùy theo deadtime mới làm mình khó chấp nhận sự thật chứ!!!!
            Bạn nói ko phải do máy hs, vậy bạn giải thích cho mình tại sao vs hình bạn chụp trên kia, có xung sau thì lớn, nhỏ không đều vs D xung trước. Đúng ra phải lớn hơn 1 tí. và vs biên độ cũng vậy. Bạn biết tại sao mình lại hỏi bạn vậy không, vì mình test chổ này còn nhiều hơn cả bạn cơ. Mình đều có hình chụp ở các điểm này và post lên ở các kỳ trước. hok tin bạn cứ lục lại mà xem.

Còn với thắc mắc mos bên dưới thì mình đã post hình giải thích trên kia rồi. Mos dưới đc đk bằng phần đảo của mos trên thì sao bị đc. Phần D bị deadtime ăn là phần dương (on) chứ ko phải phần thấp.

Việc mất xung thứ 2 mà còn xung thứ nhất bạn cứ đo lại ngay đầu ra mcu, và giản sóng nhiều chế độ để xem đã rồi hẵn nói. Theo dạng sóng thì mình vẫn thấy là đầu xung cầu H.

Comment

• Click image for larger version

Name:	Ko deu.JPG
Views:	1054
Size:	10.6 KB
ID:	1699310

Name:	saiko.JPG
Views:	1054
Size:	21.3 KB
ID:	1699311

Rỏ ràng nhìn thì thấy dạng sóng không ổn rồi? Bạn nhìn xem độ rộng xung vậy đúng hok? Có chổ 2 xung sít nhau, biên độ thì cao thấp khác nhau. Chứng tỏ ở chế độ đo này máy hiện sóng không đáp ứng đc hiển thị, hoặc lấy mẫu??? Hoặc do driver??? Còn việc thiếu xung thứ 2 đó tính sau. Bạn cứ đưa cái hình chụp sau tầng driver mà phán thì thôi mình hok nói nữa. Vì nó ko đủ điều kiện để phán.

Comment

• Bạn dinhthuong80 mình đang làm egs002 mình thấy hiệu xuất chuyển đổi so với giả sin khá thấp.ở cùng mức công suất 160w ac mà giả sin chỉ có 12.5a còn egs002 lên tới tận 16.5a chênh nhau tới hơn 40w lận.ko biết các bạn làm vi điều khiển hiệu xuất chuyển đổi dk bao nhiêu vậy

Comment

• Đúng là kiểu băm của egs thì hiệu suất hơi thấp, nhất là so với giả sin (D luôn max ~50%). Tuy nhiên thấp hơn tới 40/160W thì quá thấp cần xem lại phần DC/DC của 2 kiểu đó và cần dùng nguồn ổn áp DC so sánh mới công bằng. Tốt nhất nên cấp cùng một áp HV rồi so sánh công suất ra và dòng vào giữa chúng.

Với driver spwm của bạn TP_Electro thì cao hơn egs. Hiện tại 2 bộ của mình đạt từ 80-90% trong dải từ 100-600W ở 12.5V, trên 600W thì mình chưa test được vì khôg có accu lớn.
                  Mà hình như bạn cũng tham gia bộ này thì phải.

Comment

• Dinhthuong mình ko tham gia bộ này được vì ko có kit nạp file từ trước đến giờ mình chỉ làm egs002.mọi lần cũng ko để ý nhiều hôm nay có sửa cho ô anh bộ kích xung của tầu lái cầu H bằng ka7500b mới cho chạy thử thì thấy hiệu xuất như vậy.

Comment

• Bạn chủ thớt hỗ trợ miễn phí phần nạp code mà, ae chỉ đặt linh kiện thôi, con mcu 76E003 thì dưới 10K. Bạn có thể gởi cả chục con mcu bạn ấy cũng sẵn sàng code giúp.

Comment

Bạn chủ thớt hỗ trợ miễn phí phần nạp code mà, ae chỉ đặt linh kiện thôi, con mcu 76E003 thì dưới 10K. Bạn có thể gởi cả chục con mcu bạn ấy cũng sẵn sàng code giúp.
                        Vậy b còn pcb mcu và pcb công suất ko để lại cho m 1 bộ m làm thử xem sao

Comment

• Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
                          Vậy b còn pcb mcu và pcb công suất ko để lại cho m 1 bộ m làm thử xem sao
                          Khi đó mình chỉ đặt 2 bo CS và giờ chỉ còn đúng 2 bo spwm có mcu để xài thôi ( 1 bộ đã vô hộp hoàn chỉnh, một bộ chưa vô hộp nhưng vì đã qua chaý nổ nhiều nên thấy nó...thân thiết quá, cũng không muốn xa nó!!!!
                          Chỉ còn 1 bo spwm trắng không linh kiện và 1 bo không mcu. Nếu bạn muốn thử dùng hàng VN do các bạn thiết kế thì khi nào bạn mình có sẽ để lại cho bạn 1 bộ pcb.

Comment

Khi đó mình chỉ đặt 2 bo CS và giờ chỉ còn đúng 2 bo spwm có mcu để xài thôi ( 1 bộ đã vô hộp hoàn chỉnh, một bộ chưa vô hộp nhưng vì đã qua chaý nổ nhiều nên thấy nó...thân thiết quá, cũng không muốn xa nó!!!!
                            Chỉ còn 1 bo spwm trắng không linh kiện và 1 bo không mcu. Nếu bạn muốn thử dùng hàng VN do các bạn thiết kế thì khi nào bạn mình có sẽ để lại cho bạn 1 bộ pcb.
                            Ok b khi nào có thì để lại cho m 1 bộ nhé

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết
                              Mình dùng bo egs bị nhấp nháy khi chung nguồn nuôi với dc dc nên tháo bỏ xừ con 8010 và thay bằng con avr để băm xung giờ lại chạy ngon rồi
                              Bạn có thể chỉ mình cách này dk ko

Comment

• xin lỗi các bác cho em hỏi bác TP_Electro một tí. Bác TP_Electro ơi bác lập trình ngôn ngữ ASM cho chip N76e003 bằng trình biên dịch nào vậy ạ. E cám ơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X