Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nói tóm lại là m đã thay diode + lm358 và tất cả linh kiện liên quan đến lm358 không chỉ 1 lần đều không dk
    Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Nói ko rỏ, ko đoán bệnh đc. Thế 2 chân kia tn chứ?

Comment

• Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
      Nói tóm lại là m đã thay diode + lm358 và tất cả linh kiện liên quan đến lm358 không chỉ 1 lần đều không dk
      Thế áp châb + vs - khi đó thế nào mà ko nói. Accu yếu ngỏ ra mức cao là đúng rồi nhưng 3v có vẻ hơi thấp vs ngỏ ra op. Đây là đầu anot của diode hồi tiếp. Katot đưa về chân +. Nếu bạn nối đúng mà ko chạy thì lk hỏng, ktra op thay.

Comment

• Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
        Nói tóm lại là m đã thay diode + lm358 và tất cả linh kiện liên quan đến lm358 không chỉ 1 lần đều không dk
        Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1024
Size:	121.1 KB
ID:	1695263 a làm như này 1 phát ăn ngay.

Comment

• Ko dk b a
          Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết

[ATTACH=CONFIG]n1695263[/ATTACH] a làm như này 1 phát ăn ngay.

Comment

• vanthanh298: Ở mạch CS thấy có thêm 1 con TO220, gần 4 con totem. Nghi ngờ bạn sửa đổi phần on/off của mạch nên gây ra tình trạng trên.

Mạch gốc thì 3525 được cấp nguồn ngay khi bật contact SW, và nguồn luôn cấp cho 3525 khi SW bật ngay cả khi accu dưới ngưỡng cut-off. 3525 sẽ cấp nguồn 5Vref ra ở chân 16, nuôi 358.

Chân dò áp accu 2-358 ở Vbat 10.8V có ~0.98V, chân 3-358 lúc này có áp cao hơn chân 2 chút đỉnh. Chân 1 sẽ bị đẩy lên mức cao gần 5V nguồn nuôi (8-358). Áp này qua diode 4148 đẩy chân 3-358 lên hơn 4V. Như thế là chân +IN luôn cao hơn chân -IN, chân 1-OUT sẽ luôn giữ ở mức cao. Nếu ko tác động gì đến mạch thì chỉ khi nào Vbat lên được tới... ~46V, mạch mới lật trạng thái: chân 1-OUT về mức thấp.

Việc chân 1 chỉ đạt 3V thì gỡ 4148 nối với chân 10-3525, đo lại xem. Kiểm tra áp nguồn 8-358 có đạt ~5V ko.

Khi chỉnh ngưỡng cut-of thì gỡ tạm 4148 ở chân 1-3, chỉnh chậm VR, đạt ngưỡng rồi thì hàn 4148 kia và kiểm tra lại ngưỡng và mức tự giữ.

mnbcxz: A Đại T2 tới về NB, nghiệm thu, bàn giao công trình ah. Em chuyển quà của Sơn cho. Bộ V1 ko biết anh Kết lyvanphuc làm đến đâu rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
              vanthanh298:

mnbcxz: A Đại T2 tới về NB, nghiệm thu, bàn giao công trình ah. Em chuyển quà của Sơn cho. Bộ V1 ko biết anh Kết lyvanphuc làm đến đâu rồi.
              a chuyển T4 rồi nhé chú Thành, chú K đang nhà cửa chưa mần được, V1 a chưa ráp thấy nhìu LK quá.
              2 bình đó OK hem có vấn đề gì a đổi cho bình khác.

Comment

• Thanhfdc con to 220 o phần cs là con 7812 hôm nọ m chạy 24v lắp vào giờ chạy 12v cung lười tháo ra m đã câu tắt mạch lại rồi thôi để khi nào rảnh làm pcb khác ráp lại từ đầu bo sg3525 xem sao

Comment

• mnbcxz: Em cũng chưa có thời gian test full. Nhưng đo áp khi có tải thấy ổn định và cân bằng lắm. Em dùng ít chắc OK thôi anh. Em tưởng T4 chuyển T2, sáng T4 trước chờ anh về, vào Zalo mới biết ae hẹn nhau T2.

vanthanh298: Ráp khác mất công, chưa chắc đã ổn. Vì bạn chưa biết nguyên lý để debug mạch thì phải. 24 hạ áp xuống 12 thì nên dùng IC buck. Loại đóng vỏ multiwat 5 chân như LM2576, LM2596, PQ1CG203... LK ngoại vi đơn giản, tốt hơn nhiều. Hạ áp từ 24V mà dùng 7812 thì chắc chỉ có santak. Mà phần đó ở santak, mấy con trở, 7812 nóng vàng mạch in.

dinhthuong80: Tối phủ thiếc đóng mạch chạy thử bóng 200W với 4 MOS RU190N08, ko gắn tản nhiệt, nhưng tới 2 loại. Chạy 30p, ngồi gần bóng nên thấy ấm vãi, Giờ NB báo 15*C nhưng trong nhà chắc cũng tầm 19-20*C. "Sờ" thử thì thấy MOS lạnh, 3 con "sun" cũng lạnh, BAX lạnh, mạch in cũng lạnh. Chỉ sợ 3 con shunt mà như này thì cũng an tâm.

"Mẹc", 4 con RU190N08 thì 2 loại. 2 con của Thành Phú Xuyên tặng, vỏ có khung nhẵn, khắc laser chữ. Đo VOM kim thang X1 thì mồi G, đo DS Ohm cao lắm. Thì lại rất lạnh. Cặp mới mua bên lkchatluong, ko có khung nền chữ, chữ khắc thẳng vào mặt cùng là RU190N08Q chính hãng RUIchips, 24K/pc. Thang X1, test như trên thì DS Ohm rất nhỏ. Nhưng chạy // với cặp kia thì thấy hơi có nhiệt, dù chênh ít. Quên ko đo Cgs, nhưng hàn vào rồi giờ ngại tháo. Với cũng chả có con khác mà thay nữa nên thôi. Cứ san cặp, lắp đối xứng là được, dù gì cũng chưa khai thác kịch trần. Chứ ko thì 1 con đểu có thể trả giá bằng cả bộ 4 con.

Sóng GS, DS ở time/DIV 5us, Vin: 24.3V, HV: 398V. AC: 230V.

Name:	image_92177.jpg
Views:	977
Size:	16.1 KB
ID:	1695284

Comment

• em tải mak cứ trắng thế này là sao ạ?
                    Attached Files

Comment

• //thanhfdc: sao 24.3V, tải mới 200W mà D đã gần max vậy bạn? Mấy con shunt, Ta nơi mình cỡ 30 độ nên nó nóng là phải. Mình cũng mới đặt 4 chú 190 của linhkiênchatluong, nge bạn nói thấy cũng hơi...tiếc tiền rồi!!! Mà bạn thấy đấy, đúng là xung con 404 xấu hơn cặp 772/882 rất nhiều, chả trách cái mạch thứ 2 của mình nó không chịu chạy từ ic đó, trực tiếp sóng đẹp từ 3525 mới chịu chạy cơ chứ.

//TP_Electro: MCU cho bo V2 có vẻ như không "trâu" so với V1 bạn ạ, dễ gây chết IR quá!!! Mình thay một con vào bo V1, đang chạy yên ổn, hôm sau on phát chết mos AC và chết luôn IR. Bo V2 mới ráp, test đoản mạch AC chết mos cũng...chết luôn IR nữa nè!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                        //thanhfdc: sao 24.3V, tải mới 200W mà D đã gần max vậy bạn? Mấy con shunt, Ta nơi mình cỡ 30 độ nên nó nóng là phải. Mình cũng mới đặt 4 chú 190 của linhkiênchatluong, nge bạn nói thấy cũng hơi...tiếc tiền rồi!!! Mà bạn thấy đấy, đúng là xung con 404 xấu hơn cặp 772/882 rất nhiều, chả trách cái mạch thứ 2 của mình nó không chịu chạy từ ic đó, trực tiếp sóng đẹp từ 3525 mới chịu chạy cơ chứ.

//TP_Electro: MCU cho bo V2 có vẻ như không "trâu" so với V1 bạn ạ, dễ gây chết IR quá!!! Mình thay một con vào bo V1, đang chạy yên ổn, hôm sau on phát chết mos AC và chết luôn IR. Bo V2 mới ráp, test đoản mạch AC chết mos cũng...chết luôn IR nữa nè!
                        Bạn Thành chạy hạn áp, HV cao nên 200W gần max duty cũng là bình thường Thương ôi.

Mình thấy bạn cứ hay "đổ" cho mcu quá! 2 con cos gì khác nhau đâu? Chết ko biết bạn test sao mà cứ chết mos ac nhỉ? MCU nó có soft start nên ít nguy cơ gây chết mos do dòng cao. Nếu bạn ko tin tưởng vào xung pwm thì cứ cho nó hiện sóng lên oscilo mà kiểm tra xung lúc vừa khởi động thử là biết do đâu liền. Và nếu dễ tèo thì của mình cũng die sớm rồi ah. Mình bật sẳn cả máy sấy sau đó mới ON mà vẫn có sao đâu, là hàng chục lần. Nếu quá dòng là nó tự off chã sao cả. Việc bạn thay mcu v2 vào v1 thì mình ko đảm bảo ah nghen.

Comment

• Mấy bữa nay Noel trời lạnh nên yên ắng quá nhỉ! Up cái sóng sin bản V2 mà bạn TP_Electro nâng cấp lên 167% nào! Sóng liên tục, trơn hơn, không bị gãy gián đoạn điểm 0 nữa. Như thế là đẹp rồi, ai có linh kiện V2 thì trải nghiệm thôi nào:

Name:	image_92182.jpg
Views:	976
Size:	100.5 KB
ID:	1695337

//Tuy nhiên, bản này... mới quá khiến mình đã phải trả giá mất một cặp mos AC 25NM60 cùng 2 chú IR vì bất cẩn!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                            Mấy bữa nay Noel trời lạnh nên yên ắng quá nhỉ! Up cái sóng sin bản V2 mà bạn TP_Electro nâng cấp lên 167% nào! Sóng liên tục, trơn hơn, không bị gãy gián đoạn điểm 0 nữa. Như thế là đẹp rồi, ai có linh kiện V2 thì trải nghiệm thôi nào:

[ATTACH=CONFIG]n1695337[/ATTACH]

//Tuy nhiên, bản này... mới quá khiến mình đã phải trả giá mất một cặp mos AC 25NM60 cùng 2 chú IR vì bất cẩn!
                            Thay mos cầu H đối xứng nhìn sóng sánh có vẻ ngon hơn đó bạn. Mà ko biết cái chỉ số Icf là gì nhỉ?

Đang edit code để lọc và hạn chế nhiễu ảnh hưởng đến I2C. Vì tốc độ trên BUS i2c khá cao, lên đến 400kps nên nó có thể dễ bị mất đồng bộ do xung nhiễu ảnh hưởng vào cáp bus. Nếu có thể thì bus càng ngắn càng tốt hoặc bus có bọc chống nhiễu càng tốt nữa. Mình sẽ nạp lại mcu cho các bạn khi nâng cấp ok code.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                              Thay mos cầu H đối xứng nhìn sóng sánh có vẻ ngon hơn đó bạn. Mà ko biết cái chỉ số Icf là gì nhỉ?

Đang edit code để lọc và hạn chế nhiễu ảnh hưởng đến I2C. Vì tốc độ trên BUS i2c khá cao, lên đến 400kps nên nó có thể dễ bị mất đồng bộ do xung nhiễu ảnh hưởng vào cáp bus. Nếu có thể thì bus càng ngắn càng tốt hoặc bus có bọc chống nhiễu càng tốt nữa. Mình sẽ nạp lại mcu cho các bạn khi nâng cấp ok code.
                              Nâng cấp luôn bảo vệ quá nhiệt đi bạn, cho chuyên nghiệp.

Icf là I crest factor, hệ số dợn sóng dòng điện, Icf=Ip/Irms đó bạn.

Comment

• Ủa chả phải các bản cũ cũng đã có NTC bảo vệ quá nhiệt rồi đấy thôi, quá nhiệt thì là lớp bảo vệ chậm chạp lâu dài chứ sự cố chớp nhoáng do chạm chập quá dòng thì Fet chưa kịp nóng thì nổ mất rồi.
                                Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                                Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X