Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Im ắng quá post phát cho zui!

Điện lưới quốc gia EVN nhà mình tối qua và Inverter của tui kkk. Các bác chọn cái nào đây.

Inverter:

Click image for larger version

Name:	INVT.jpg
Views:	1147
Size:	73.4 KB
ID:	1694992

EVN:

Name:	EVNNHA.jpg
Views:	1148
Size:	80.7 KB
ID:	1694993

Comment

• Sao cái bo EGS002 mode lại cho nó băm cả 4 van lại không chạy được nhỉ? Soi sóng thì 4 chân ra của IR2110S đều có sóng spwm nhưng chúng nó lại là dạng liên tục chứ không phải dạng ngắt quãng theo chu kì 50Hz như bo mcu của chúng ta. Trả lại dạng băm 1 bên vẫn bình thường, có điều cắm vào bo CS củ bạn thanhfdc với 2 cuộn lọc 1.5mH thì nó hơi kêu và sóng xấu quá!

Mạch của mình giờ bỏ luôn con EMI cho...yên tĩnh và chỉ dùng tụ lọc có 1.1uF ((0.33+0.22)x2 thì sin ra không được nhẵn bóng lắm nhưng đỡ gai nhiễu trên dòng điện nhiều ( nhìn trên sóng điện áp thì khó thấy, biên độ nó khá thấp)

//hề hề, bạn ấy quảng cáo sản phẩm của mình kìa!!!

Comment

• Băm bốn van kiểu liên tục này nó khác. 2 mos chéo nhau trên cầu h có cùng duty và luân phiên ngược mức với 2 mos chóe còn lại. Nó là kiểu băm lưỡng cực, sóng ra có thể đều mịn, nhưng hiệu quả chuyển đổi vs cùng một áp HV so vs kiểu kia thì thấp đi 1/2 biên độ.

/// hoahauvn2 Về nhiệt độ thì đều như nhau cho cả lưỡng cực và đơn cực như mình đang dùng. Vì 4 mos cầu h đều trải qua các giai đoạn như nhau. Băm lưỡng cực P giảm 1 nữa.

/// dinhthuong80 Ir ko xịn ah. Đợt trước lần đầu tiên mua 4 con của lktudonghoa nó pha trộn đủ loại. Của lkchatluong thì xuat xứ Malaysia ok hơn. Bạn nên dùng Rg lớn tí cho đở ringing, mình dùng 22R thấy ôk đó. Mình dù con 1k nó gần như hết ringing nhưng sợ tải cao nó đáp ứng kém nên ẫn chơi 22R. Mình nghĩ 22R đến 100R vẫn ok.

/// Chớt mợ, Lại wen nữa rồi, giờ mới nhớ ra...disable hiển thị watt vs tempe để man hình chuyển thông số áp ac, dc cho nhanh để test mà chưa anable lại. Giờ lắp vào vỏ để sử dụng lười tháo ra. Mà cũng wen phén nên cứ thế nạp cho các bác luôn roài! Nhiệt độ chỉ ko hiển thị chứ nó vẫn alarm bình thường theo setting. Bác nào muốn hiển thị đầy đủ gởi lại mình nạp lại cho nhé...hic hic

Comment

• Cho mình hỏi là băm lưỡng cực như vậy thì cầu H fet toả nhiệt đều nhưng công suất có yếu hơn so với băm đơn cực mở hẳn 1 fet 50hz ko nhỉ.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Egs002 có hẳn chức năng băm bipolar đấy ko cần mod gì đâu, nối vài cái jump trên boad ấy, datasheet egs002 và eg8010 có hướng dẫn rõ về việc setting cho chạy unipolar hay bipolar đó. Mình vừa làm cháy board egs002 nên ko thử được.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Bo EGS của mình mặc định chân 20 nối mass băm 1 nhánh cầu, phải bung chân 20 này lên nối 5V mới thành bipolar. Nhưng cấp điện nó không hề ra sóng sin tí nào, chỉ nháy nhịp 3 cái hay sao ấy.

Khó kiếm được mấy con IR zin quá. Mua mấy con 2110S 15k, nối 15R xuống mass thì biên độ từ 12V còn 3V mới ghê chứ. Con 2113S 13k thì còn được 7V.

Comment

• Có bác nào có kinh nghiệm về acquy cho e hỏi dùng của hãng nào tốt ạ

Comment

• Hãng nào cũng thế thôi, điện tử là hên xui mà!

Cập nhật lại so sánh dạng sóng bo sin EGS002-TQ và 76E003-VN, vì bữa trước không công bằng với anh Tập khi dùng 2 cuộn lọc cho EGS khiến nó hơi kêu và sóng bị lò xo! Hình như EGS002 nó cũng bị gãy chút ít tại 0. Up (Vp) của nó khác 1.41Urms chứng tỏ nó không chuẩn sin bằng hàng Việt mình phải không các bạn? Vậy là chúng ta có cớ để tự hào rồi đó!
                  1. Không tải: Click image for larger version

Name:	khong tai.jpg
Views:	1083
Size:	61.1 KB
ID:	1695026

2. Compact 45W: Click image for larger version

Name:	45W.jpg
Views:	1081
Size:	51.4 KB
ID:	1695027

3. Dây tóc 100W: Click image for larger version

Name:	100W.jpg
Views:	1063
Size:	53.1 KB
ID:	1695028

//Các thông số: Urms/Irms: root mean square-trị hiệu dụng,
                  Up/Ip (peak - trị đỉnh, max),
                  Ucf/Icf (crest factor-hệ số dợn sóng),
                  P/PF ( công suất/hệ số công suất).
                  có chữ w là máy đo với băng tần rộng, chính xác hơn ba9ng tần hẹp.

Mình coi lại data EGS002, chân 20 lên 5V và chân 16 Vfb 2, mình đã gỡ chân 16 nối chung chân 13-Vfb thế mà nó vẫn không chịu chạy. Nó khắt khe quá, yêu cầu mỗi chân phải hồi tiếp riêng từ một bán kì cơ chứ không chịu chung nhau như mạch 76E003.

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                  /// Chớt mợ, Lại wen nữa rồi, giờ mới nhớ ra...disable hiển thị watt vs tempe để man hình chuyển thông số áp ac, dc cho nhanh để test mà chưa anable lại...
                  Mình đang mong hành bạn gởi mau tới để mình...gởi lại bạn nhờ enable lại giùm!!!!!!

Comment

• Mấy cái thông số trên phần mềm của bạn mình ko hiểu. Chắc có hướng dẫn sử dụng mới biết nó có ý nghĩa ntn. Độ gãy đó nó còn phụ thuộc vào % hồi tiếp nữa, duty lớn thì nó xuất hiện ít hơn tí so duty bé.

Comment

• Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
                      Có bác nào có kinh nghiệm về acquy cho e hỏi dùng của hãng nào tốt ạ
                      Phía Bắc thì có Tia Sáng, phía Nam thì Đồng Nai. Hai cty này sản xuất dưới nhiều thương hiệu khác nhau.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Thử cho EGS002 chạy bipolar xem sóng sánh ra sao mà không được, đành trả về nguyên trạng, và phát hiện ra khi áp yếu thì sóng nó bị...mẻ một miếng ở phần xuống dốc y như logo của Apple!

Name:	image_92105.jpg
Views:	1162
Size:	105.8 KB
ID:	1695050
                        tải 200W sao nó bị...gặm miếng to thế này nhỉ!!?? Hay vì cuộn lọc chỉ có 1.5mH/3.3mH?

Name:	image_92108.jpg
Views:	1155
Size:	101.7 KB
ID:	1695054

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Phía Bắc thì có Tia Sáng, phía Nam thì Đồng Nai. Hai cty này sản xuất dưới nhiều thương hiệu khác nhau.
                          Đồng Nai bình nước dùng thấy cũng ok đó bác. Mình đang dùng nó.

Comment

Có bác nào có kinh nghiệm về acquy cho e hỏi dùng của hãng nào tốt ạ
                            Chọn acquy trước hết phụ thuộc mục đích sử dụng để chọn loại nào: khởi động, xả sâu,..., ngập nước, hở, kín khí, AGM, gel,... rồi mới chọn hãng SX

Comment

• M đang đau đầu về vụ bảo vệ acquy yếu đây ko biết có sai chỗ nào ko mà nó khong ngắt khi yếu dưới 9v ma không ngắt chỉnh vr mãi mà ko dk cụ thể là dưới 9v thì ic lm358 có điện áp cao về chân 10 sg3525 nhưng bị chớp tắt liên tục bác nào chạy qua rồi cho e it ý kiến với ạ

Comment

M đang đau đầu về vụ bảo vệ acquy yếu đây ko biết có sai chỗ nào ko mà nó khong ngắt khi yếu dưới 9v ma không ngắt chỉnh vr mãi mà ko dk cụ thể là dưới 9v thì ic lm358 có điện áp cao về chân 10 sg3525 nhưng bị chớp tắt liên tục bác nào chạy qua rồi cho e it ý kiến với ạ
                                Đương nhiên là vậy rồi, bạn dò acquy yếu = shutdown sg3525 + lm358 thì khi có tải acquy vừa sụt dưới 9V là ngắt SG3525 nhưng vừa ngắt xong cái là với đặc tính acquy là xả hơi thì lấy lại chút sức nó hồi được đến hơn 10V đấy, vừa thở xong phát thì bị LM358 phát hiện kêu anh 3525 ném cho cái cục tạ thì acquy lại gục.... cứ thế tiếp diễn.
                                Dò sụt áp thì EGS002 có dò dựa trên hồi tiếp đầu ra sin, nó off là off luôn + bật còi báo động phải reset nó mới on lại khỏi lo chớp chớp.
                                Muốn dò ngắt acquy = cách ngắt SG3525 thì cần thêm IC555 tạo trễ thật lâu từ tín hiệu LM358, mà phải lâu đến mức mà ta có thể phát hiện và buộc phải đi kiểm tra và reset lại nguồn (gợi ý là delay 24h).

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X