Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mấy mạch của top mình ko vẽ chỗ bắt cầu chì m toàn phải làm ngoài nhìn ko pro

Comment

• Híc, SG3525 on luôn khi cấp điện thật...nguy hiểm cho mạch của mình quá!!!! Mới hôm qua test vẫn ok dù áp thấp sóng nhiễu thế mà sáng vô on phát lóe sáng cầu chì 5A, ra đi mất mấy em 25NM60 cầu H quý giá của mình, thật tiếc quá!

vanthanh298: đã chạy thử rồi mà bạn, tải 100W, 200W luôn rồi mới đau chứ!

Comment

• Sao ko dùng máy cấp nguồn trước xem có chạm chập gj ko rồi mới acu chứ giờ mos chết của m tính bằng vốc chứ ko bằng con nữa 😁
        Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Híc, SG3525 on luôn khi cấp điện thật...nguy hiểm cho mạch của mình quá!!!! Mới hôm qua test vẫn ok dù áp thấp sóng nhiễu thế mà sáng vô on phát lóe sáng cầu chì 5A, ra đi mất mấy em 25NM60 cầu H quý giá của mình, thật tiếc quá!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Híc, SG3525 on luôn khi cấp điện thật...nguy hiểm cho mạch của mình quá!!!! Mới hôm qua test vẫn ok dù áp thấp sóng nhiễu thế mà sáng vô on phát lóe sáng cầu chì 5A, ra đi mất mấy em 25NM60 cầu H quý giá của mình, thật tiếc quá!

vanthanh298: đã chạy thử rồi mà bạn, tải 100W, 200W luôn rồi mới đau chứ!
          Vấn đề ở đây có vẻ ko phải do on 3525 khi vừa cấp nguồn. Nó chỉ nguy cơ khi accu áp quá thấp thôi bạn. Còn mình nghĩ phần dc của bạn có vấn đề. Của mình on /off cả trăm lần để test chức năng fw, độ ổn đingh inverter mà có sao đâu. Mà bạ có gắn tụ soft start lớn mà sao nổ mos đc. Nếu dòng khởi động vẫn lớn thì gắn tụ 47uF cho soft st.

Comment

• Việc cho phép on 3525 khi vừa bấm nút nguồn không ảnh hưởng đến việc nổ mos, nếu áp accu vẫn ko quá thấp. Phần dc của bạn chạy ko ổn định rồi nên check, test lại thật kĩ. Của mình bấm nút on luôn, mình on off cũng gần cả trăm lần để test chức năng khi edit code và test sóng invt mà có sao đâu nhỉ. Nếu dòng khởi động quá lớn nên dùng tụ soft start 47uF.

Và BẠN NÊN dùng đúng mạch spwm V2 cho mcu đo, chứ chết DC vừa ấn nguồn thì chẳng liên quan đến AC đâu bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
              Việc cho phép on 3525 khi vừa bấm nút nguồn không ảnh hưởng đến việc nổ mos, nếu áp accu vẫn ko quá thấp. Phần dc của bạn chạy ko ổn định rồi nên check, test lại thật kĩ. Của mình bấm nút on luôn, mình on off cũng gần cả trăm lần để test chức năng khi edit code và test sóng invt mà có sao đâu nhỉ. Nếu dòng khởi động quá lớn nên dùng tụ soft start 47uF.

Và BẠN NÊN dùng đúng mạch spwm V2 cho mcu đo, chứ chết DC vừa ấn nguồn thì chẳng liên quan đến AC đâu bạn.
              Softstart của mình 22uF, DC và AC test từ đầu mùa tới giờ mà, hình như mình là người ráp test trước tiên luôn đó chứ! Fet DC đâu có sao, chết Fet AC bạn ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Softstart của mình 22uF, DC và AC test từ đầu mùa tới giờ mà, hình như mình là người ráp test trước tiên luôn đó chứ! Fet DC đâu có sao, chết Fet AC bạn ạ.
                Thế thì càng ko có liên quan gì đến khởi động DC khi ấn nút đâu bạn. Mình cũng ko biết đc bạn test như thế nào mà chết mos ac nhỉ, nếu chưa gắn tải mà chết thì chỉ có do quá áp hoặc mos gần die. Mà quá áp DS mos thì khả năng lớn là do L xả năng lượng ngược như mình đã phân tích trên facebook group.

Việc bạn độ pcb V1 để gắn mcu V2 cũng có thể là nguyên nhân lớn. Vì nhìn dạng sóng bạn post ở trên kia là có thể đoán đc.

Soft start là mình hướng dẫn bạn gắn tụ đó nghen!!! xem lại đầu luồng nha.

Comment

• Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
                  Mấy mạch của top mình ko vẽ chỗ bắt cầu chì m toàn phải làm ngoài nhìn ko pro

Thay thử diode, LM358. Trước ý định là dùng chống ngược, cầu chì riêng. Cầu chì có thể dùng bo riêng đưa ra mặt sau máy tiện thay tháo mà ko cần tháo vỏ nên toàn vẽ thế. Riết thành quen.

#Sơn: Mà nó treo luôn phím on/off. Lúc ko bị treo, thỉnh thoảng kêu "tít" 1 cái ở cái còi mà ko biết lỗi gì, vì nhanh quá LCD ko hiển thị nổi, chỉ có còi kêu. Đoán là 1 trong mấy lỗi về dòng - áp ra. Để mình thử 2 cuộn lọc khác điện cảm cao hơn xem thế nào. Đo OSC thang time/DIV lớn thấy sóng cũng còn nhiều bậc, chưa được mịn lắm.

Comment

• #Thành. Đúng rồi, phím ko ấn được và các chức năng khác ko chạy được nếu nó ko phải là nằm trong trình phục vụ ngắt và cái vòng lặp vô hạn i2c kia. pwm và adc ac nằm trong ngắt của pwm nên nó vẫn chạy. Còn các trình khác mình để trong trình main nên sẽ ảnh hưởng. Để mình nghiên cứu khắc phục cái lỗi giao thức i2c này xem. nhưng tốt nhất các bạn dùng LC phù hợp (đo VOM ok ko bị nhiễu ) thì sẽ tránh được. Mình từ khi thay L là ko thấy bị nữa. Đây là lỗi cũng do nhiễu làm sai lệch tín hiệu của giao thức trên bus I2C (nhận diện sai độ dài xung, 0 thành 1) chứ ko phải treo bộ xử lí, áp ac vấn hoạt động bình thường nhưng các chức năng khác ko đáp ứng do cái vòng lặp trong giao thức i2c kia.

Mà mình cũng chưa hiểu là sao cuộn lọc bạn là trên 1.5mH mà cho áp ra bị nhiễu và bức xạ năng lượng ra xung quanh cao thế nhỉ? Của mình 2.5H mỗi cuộn luôn mà.

Với V1:

Nó kêu là có vài trường hợp. Thứ nhất là áp accu quá cao hoặc quá thấp. Nếu nó vượt ngưỡng liên tục thì sẽ kêu kéo dài cho đến khi áp về trong ngưỡng ok thì hết kêu, và nó hiển thị alarm xong cũng hết. nếu xảy ra nhanh quá thì sẽ ko kịp thấy hiển thị. (khả năng lớn bạn rơi vào trường hợp này). Mà trường hợp này xảy ra khả năng áp Bat bị dao động nhanh => áp HV dao động nhanh=> L bức xạ mạnh, mình thường gặp với booh nguồn test lab. nó gây nhiễu áp ngược lại bộ nguồn làm đồng hồ của bộ nguồn ko hiển thị được vì áp lớn hơn định mức 30v của nó.

Trường hợp 2 là dòng DC quá lớn cũng xảy ra tương tự. V2.

Comment

• Thanhfdc đã thay diode va lm358 vẫn như cũ ko dk

Comment

Thanhfdc đã thay diode va lm358 vẫn như cũ ko dk
                        Xem có gắn nhầm cực diode ko.? Lúc nó chạy, dừng khi accu yếu đo chân + với chân- và output op xem mức áp thế nào.

Comment

• Chân out opam khi acu dưới 10.5v thì áp là hơn 3v khi acu khoẻ chút chân out opam lại về 0v haizz mạch chạy mcu chạy có ổn định ko b có khi mình nghiên cứu làm 1 mạch thừ xem sao
                          Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                          Xem có gắn nhầm cực diode ko.? Lúc nó chạy, dừng khi accu yếu đo chân + với chân- và output op xem mức áp thế nào.

Comment

• http://linhkiencuvn.com/loi-bien-ap-e55-loai-dung
                            Chất lượng ferit của wes này ok ko các b

Comment

http://linhkiencuvn.com/loi-bien-ap-e55-loai-dung
                              Chất lượng ferit của wes này ok ko các b
                              Bạn thay thử con 3525 khác xem, có khi R chân 10 với mass của nó bị thấp nên kéo xuống dưới 2.5V.

Bộ fe 55 của nó bobin y chang a Đại nhập, lõi E có khác chút ít, chỗ mép giữa chữ E có rãnh chứ không giống lắm, từ thẩm thì như nhau, nhìn chung xài ổn, giá cũng ổn.

Comment

Chân out opam khi acu dưới 10.5v thì áp là hơn 3v khi acu khoẻ chút chân out opam lại về 0v haizz mạch chạy mcu chạy có ổn định ko b có khi mình nghiên cứu làm 1 mạch thừ xem sao
                                Nói ko rỏ, ko đoán bệnh đc. Thế 2 chân kia tn chứ?

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X