Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• . .

Comment

• Với kinh nghiệm...cháy nổ và nướng nhiều mos cũng như gặp các vấn đề khi ráp, chạy mạch puresine này, nay mình kết lại để bạn nào sắp hay đang lắp ráp sẽ dễ thành công và tiết kiệm hơn:

1. Điều khiển quạt: cấp áp 5V cố định cho cầu phân áp có NTC ( chỉnh lại các r với áp này)
      2. Cần có mạch ổn áp 12-15V cho bo driver dù Vbat min để sóng ra ổn định.
      3. Chạy tải cảm lớn như tủ lạnh, máy giặt,... thì nên ráp mạch totem cho mos DC hoặc có thể lái trực tiếp từ SG3525 chứ không nên dùng IC 404 đợt này (có thể con chính hãng tốt hơn sẽ bảo đảm)
      Ngoài ra cómột số lưu ý như gắn cả 2R 220K hồi tiếp từ 2 đầu AC ra, BAX phải quấn chẵn vòng (mạch khác quấn lẻ vòng được), diode mạch biến dòng loại schottkey và R tải chỉ từ 1-2K thay vì 4K7, cuộn lọc áp DC cho mạch driver nên là lõi I từ 500uH thì không bị treo LCD....

Chúc các bạn thành công!

Comment

• Mới ráp cái mạch boost áp 10.5V lên 15V cho bo công suất còn lại, cái chạy máy giặt nổ mos DC hôm bữa. Test thấy nó cũng ra được 6-900mA ở áp 11V, hiệu suất trên 86%.
        Lần này thử bỏ luôn con 404, lái 4mos trực tiếp từ con SG3525 xem có cháy nổ gì không.....
        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Với kinh nghiệm...cháy nổ và nướng nhiều mos cũng như gặp các vấn đề khi ráp, chạy mạch puresine này, nay mình kết lại để bạn nào sắp hay đang lắp ráp sẽ dễ thành công và tiết kiệm hơn:

1. Điều khiển quạt: cấp áp 5V cố định cho cầu phân áp có NTC ( chỉnh lại các r với áp này)
          2. Cần có mạch ổn áp 12-15V cho bo driver dù Vbat min để sóng ra ổn định.
          3. Chạy tải cảm lớn như tủ lạnh, máy giặt,... thì nên ráp mạch totem cho mos DC hoặc có thể lái trực tiếp từ SG3525 chứ không nên dùng IC 404 đợt này (có thể con chính hãng tốt hơn sẽ bảo đảm)
          Ngoài ra cómột số lưu ý như gắn cả 2R 220K hồi tiếp từ 2 đầu AC ra, BAX phải quấn chẵn vòng (mạch khác quấn lẻ vòng được), diode mạch biến dòng loại schottkey và R tải chỉ từ 1-2K thay vì 4K7, cuộn lọc áp DC cho mạch driver nên là lõi I từ 500uH thì không bị treo LCD....

Chúc các bạn thành công!
          Bác cho e hỏi về cuộn lọc với. Với lõi 77254 A7 mua bên banlinhkien thì mình cần fai quấn bao nhiêu vòng dây bao nhiêu ah. E cám ơn bác!
          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi phamhung459 Xem bài viết

Bác cho e hỏi về cuộn lọc với. Với lõi 77254 A7 mua bên banlinhkien thì mình cần fai quấn bao nhiêu vòng dây bao nhiêu ah. E cám ơn bác!
            CỨ QUẤN 100 VÒNG ĐI BẠN, ĐƯỢC 1.6-1.7mH.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
              CỨ QUẤN 100 VÒNG ĐI BẠN, ĐƯỢC 1.6-1.7mH.
              Quấn 100 vòng dây bao nhiêu vậy a, sao trong datasheet cua Egs để là cuộn cảm 3,3mH mà minh quấn 1.6mH vậy có sao k a.

Comment

• L(mH)=Al x n x n, Al cua nó 168, n là số vòng. PCB các bạn thiết kế 1.5mH.

Mach mình lai găp rắc rối: bấm nguồn fát là nó cứ thế kêu, mà không kêu như kiêu V1, tiếng kêu lúc lên lúc xuống. Không biết khi nào các bạn mới khơi công đê khắc phục giúp mình nưa!

Comment

• Mới test thử mạch lái 4 mos 3205 trực tiếp từ SG3525 với mạch boost áp 15V tự chế, chạy máy giặt ngon lành không nóng gì hết dù không gắn quạt. Dòng dc max chỉ hơn 58A lúc khởi động(phải set Idc 80A) , và mỗi khi nó quay chỉ trên 30A.

Comment

• Đang bận cày tiền để mua lại 1/4 công ty IXYS. Về để tự SX LK chơi cho sướng. Nó sắp phá sản vì ông dùng SG3525 lái trực tiếp 4MOSs 3250 chạy máy giặt ko nóng gì hết...

Mới có tầm 360W thôi mà. F thì chưa đến 40Khz. Có nóng chỉ nóng bên DC-AC thôi.

So sánh sóng DS, GS đi. Nói mồm cảm tính hoài. Cho 500đ pic coi.

Comment

• @thanhfdc:
                      Bạn cứ bảo thủ cho con IXDN404 ấy chứ! Lí thuyết nhiều khi chả bằng thực nghiệm, từ thực tế ráp test mình mới đánh giá nó chứ không nói mồm. Nếu nó thực ngon, tại sao cùng bo mạch, cùng linh kiện, chạy cùng tải mà dùng nó thì có vấn đề, bỏ nó đi thì lại được?! Mà mình bị tới 2 bo CS, trải qua 3 con 404 chứ không phải 1 con mà bảo ngẫu nhiên đâu.

Quả thực qua vụ này thì mình rất có thành kiến với con IC đó. Nhìn chữ khắc trên nó đã không thích tí nào rồi!
                      Mạch mình chạy 41kHz đó, lúc khởi động motor máy giặt cũng lên đến gần 700W chứ chẳng chơi(gần 60A). Để khi nào rảnh mình chấp nhận cháy nổ, thử tăng lên 60kHz xem SG3525 đủ sức lái 4 con 3205 không.

Để bảo vệ ý kiến, bạn thử cho nó chạy máy giặt vắt chừng 3kg đồ xem có ráo nước nổi không, nếu ok thì qua vòng 2 xem nó khởi động nổi tủ lạnh 150W không nhé. Nếu không vấn đề thì mình chấp nhận do mình ngẫu nhiên dùng đúng mấy linh kiện bị lỗi. ( nhớ đừng lấy con 404 loại xịn, chữ nghĩa rõ nét không như con chúng ta đang dùng nhé, để đảm bảo công bằng!)

Comment

• Đó là do mua phải con IC ko tốt. Vậy mà ông vội đánh đồng, chụp mũ rằng việc dùng IC lái là thừa. Rằng tất cả IXDN404 là ko tốt, ko cần thiết.. Cái KN của ông chả đáng dùng vào việc gì cả vì nó đi ngược lại với quy luật của cả thế giới điện tử.

Thử hỏi tại sao người ta phải làm ra IC lái, phải dùng tới IC lái nếu cứ lái thẳng như ông mà vẫn chạy ngon??? Cái cách nhận thức của ông nó lệch lạc, thiếu tính logic.

Có cái mạch nguồn viễn thông chạy cầu. Nó dùng 1 con IXDN lái 2 BAK bằng đầu ngón tay, điều khiển 4MOS cầu H. Mạch chạy 60Khz. Thế theo như ông thì bọn kia làm thừa, lãng phí quá ah. Nó cũng dùng SG3525 đấy. Sao ko lái thẳng đi cho rẻ.

Comment

• cứ cắm cái máy hiện sóng mà soi cỡ 50ns rõ mồn một ấy vào chỗ xung chuyển mạch có và không có con đệm cái đã. đôi khi cũng không thật cần thiết phải đao to búa lớn. bọn santak loại c3k nó lái 4 con irf264 trực tiếp từ 3525 nhưng tần số giới hạn dưới 37khz. hay c1k nó lái 4 con 3710 cũng trực tiếp luôn. tần số cũng dưới 37khz. tùy vào dòng nạp cổng ban đầu mà lắp bộ đệm. bọn santak nó còn chơi lắp ic đệm lái đệm tiếp cho trans rồi mới trans mới lái fet nữa kìa...cái gì cũng có cái lý do của nó.
                          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Hai bạn bình tĩnh hị! Có thể 2 bạn chưa hỉu hết ý của nhau thui. Bạn Thương nói là gặp chip dõm thì dễ bị lỗi, còn nếu chip driver ko lỗi thì vẫn tốt hơn là không có nếu dùng cs lớn và f cao tí.

Cũng lâu quá mà mình chưa trở lại được vì có chuyện ja đình. Mình sẽ sớm trở lại chơi với các bác!

Comment

• " Chạy tải cảm lớn như tủ lạnh, máy giặt,... thì nên ráp mạch totem cho mos DC hoặc có thể lái trực tiếp từ SG3525 chứ không nên dùng IC 404 đợt này (có thể con chính hãng tốt hơn sẽ bảo đảm)"

Ở trên là kết luận của mình qua thực tế cháy nổ. Đúng là mọi thứ đều có lí do để nó tồn tại, cũng như cái mũ BH xe máy nó ra là hữu ích. Nhưng nếu bạn cứ thử dùng loại rẻ tiền nhẹ cân xem, không những chả tác dụng bảo vệ mà nhiều khi dễ giết bạn hơn như dây có thể xiết cổ, mảnh vỡ găm vào đầu khi có tai nạn!

Bạn có quyền tin tưởng và dùng cái gì đó nếu thấy nó đáng tin và hữu ích thì tại sao tôi không được quyền tẩy chay nó khi nó chả những không giúp ích gì mà còn gây hại cho tôi chứ?!

Ở đây tôi đã nói rõ giới hạn rồi mà chứ có cực đoan tẩy chay cả một công ty chỉ vì không may dùng phải mấy hàng lỗi của họ đâu. Tôi chỉ đưa ra nhận xét qua thực tế của mình, chỉ mong nếu bạn nào thấy đáng tin thì có thể làm theo cho đỡ gặp sự cố như mình thôi mà, chứ không phải có ý chê bạn thiết kế thừa chỗ nào đó. Nếu tôi giỏi vậy đã chẳng thèm vào đây và dùng những thứ sẵn có mà các bạn tạo ra làm gì cho mất thời gian.

Comment

• Mạch mình áp mẫu short 0.54V nên dùng 2 Rs 0.22R không khởi động nổi tủ lạnh 150W. Thay bằng 2 con 0.1R mới chạy được. Thấy kìm hiện 125A, sau đó 14A, D=13%. Chạy chừng 10 phút thì mos 3205 nóng chừng 60 độ, BAX, diode lạnh, mos AC hơi ấm, Ta chừng 32 độ. Nhìn chung, nếu có quạt nữa thì ở 41kHz, 3525 lái được 2 cặp 3205.
                                Click image for larger version

Name:	image_92578.jpg
Views:	1140
Size:	138.3 KB
ID:	1697700

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...