Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch này có lẽ đáp ứng không nhanh vì phải qua opto-trans-555-trans mất 3-4 lần thời gian trễ chưa kể con rơle đáp ứng chậm nữa. Mình từng dùng mạch opto tương tự (chỉ dùng 1 opto) để kích vào chân 10 của SG3525 nhằm ngắt HVdc mà không ổn, vẫn có lúc cháy như thường.

Comment

• Muốn bảo vệ bên DC thì bác nên dùng biến dòng, cưa xuyến và nhét con hall vào.

Tiện đây các bác cho e hỏi con opto nte3091, loại opto SCR, vì chưa dùng con này lần nào nên e ko hiểu nó hoạt động ra sao, vì thấy sơ đồ thì con SCR có 3 chân ra AGK đầy đủ thế thì cái photo diode nó khiển cái gì ạ. E định dùng nó bảo vệ phần DC.

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
        Muốn bảo vệ bên DC thì bác nên dùng biến dòng, cưa xuyến và nhét con hall vào. Tiện đây các bác cho e hỏi con opto nte3091, loại opto SCR, vì chưa dùng con này lần nào nên e ko hiểu nó hoạt động ra sao, vì thấy sơ đồ thì con SCR có 3 chân ra AGK đầy đủ thế thì cái photo diode nó khiển cái gì ạ. E định dùng nó bảo vệ phần DC.
        Cưa xuyến là cưa đứt làm đôi xuyến luôn hay chỉ cưa 1 khoảng vừa đủ nhét vào vậy bác. Em vừa đi mua đồ về để làm Inv với egs. Kiếm được 1 cặp lõi lọc này. Kí hiệu trên lưng là S130061A-M6023. Lên google thì thấy là lõi sentdust. Hơi mừng mừng. Bác thành đánh giá lõi này giúp em với. Có thể làm lọc được rồi phải không.

Comment

• Cưa đứt một bên chứ không phải đứt đôi cái lõi ra làm hai nha bác, khe đứt vừa đủ nhét hall vào đừng rộng wá. Ngõ ra cho vào opam, bác serch có rất nhìu mạch đo ampe Dc dùng cảm ứng hall.

Còn cái lõi thì e trả lời giúp bác Thành luôn vì không khéo bác bị bác ấy mắng cho. Vấn đề lõi bác ấy nói nhìu rồi đó là lõi sendus và kool mu là lõi bột từ chuyên lọc AC chất lượng như nhau. Cho nên bác cứ phang khỏi lăn tăn nửa

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
            Cưa đứt một bên chứ không phải đứt đôi cái lõi ra làm hai nha bác, khe đứt vừa đủ nhét hall vào đừng rộng wá. Ngõ ra cho vào opam, bác serch có rất nhìu mạch đo ampe Dc dùng cảm ứng hall.

Còn cái lõi thì e trả lời giúp bác Thành luôn vì không khéo bác bị bác ấy mắng cho. Vấn đề lõi bác ấy nói nhìu rồi đó là lõi sendus và kool mu là lõi bột từ chuyên lọc AC chất lượng như nhau. Cho nên bác cứ phang khỏi lăn tăn nửa
            Thanks bác. Em sẽ thử làm mạch phản hồi dòng như bác nói xem sao.

Comment

• cưa bằng cưa gì. cái lõi nó cứng lắm. Bác nào cưa rồi chỉ cách ddeeee.

Comment

• Cưa tay nó mẻ tùm lum, kẹp trong etô có khi nó bể đôi lúc cưa. Cưa bằng đĩa cắt tròn loại mỏng dùng cho máy khoan mạch in cầm tay, vừa cưa vừa xịt nước, xong thì khá ổn.
                Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Show cái hình xem thử bác. Định làm cái biến dòng mà ko dám cưa.

Comment

• Dùng máy cưa bàn, kẹp chặt vào rồi hạ lưỡi cưa từ từ xuống, đừng dùng máy cắt cầm tay không khéo vỡ mồm.

Comment

• Khó nhai nhỉ?! Lại ko có máy cắt bàn.

Comment

• Các bác thử thiết kế này xem

Comment

• chi mà rối rắm thế. để bảo vệ quá dòng trên dc-dc thì cứ y như máy hàn dùng mosfet mà phang thôi, đó là làm cái biến dòng trước GND. lấy tín hiệu chỉnh lưu cầu phang vào chân ss con 3525.
                          còn cái bảo vệ cầu H thì chơi kiểu này. dùng con 393 đi hay là lấy chung tín hiệu cùng Ifb của egs. khi mà quá tải bao nhiêu giây... khóa ngay xung ra trên sg3525 và đồng thời mở van xả tụ qua điện trở xả mắc song song với tụ lọc nguồn.
                          đơn giản và thực tế nhất. nếu không tin, rước một con máy hàn xài 3 biến áp về mổ ra xem nó thiết kế biến dòng. còn điện trở xả tụ thì kiếm một cái biến tần xem.
                          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                            chi mà rối rắm thế. để bảo vệ quá dòng trên dc-dc thì cứ y như máy hàn dùng mosfet mà phang thôi, đó là làm cái biến dòng trước GND. lấy tín hiệu chỉnh lưu cầu phang vào chân ss con 3525.
                            còn cái bảo vệ cầu H thì chơi kiểu này. dùng con 393 đi hay là lấy chung tín hiệu cùng Ifb của egs. khi mà quá tải bao nhiêu giây... khóa ngay xung ra trên sg3525 và đồng thời mở van xả tụ qua điện trở xả mắc song song với tụ lọc nguồn.
                            đơn giản và thực tế nhất. nếu không tin, rước một con máy hàn xài 3 biến áp về mổ ra xem nó thiết kế biến dòng. còn điện trở xả tụ thì kiếm một cái biến tần xem.
                            Ko phải vấn đề như bác nói, với phần dc-ac thì từ lâu đã ok với dùng rsun rồi, áp nó cao mất tí cũng chã sao. Giờ muốn đo dòng thằng DC-DC để hiển thị lên luôn lcd, mà bạn biết dòng nó lớn cở nào rồi đó. Nếu dùng Rsun thì hao tổn cao, dùng rsun ngon thì giá lại càng chát. Giờ dùng biến dòng thì ok nhưng có vẻ cũng hơi cồng kềnh.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                              Ko phải vấn đề như bác nói, với phần dc-ac thì từ lâu đã ok với dùng rsun rồi, áp nó cao mất tí cũng chã sao. Giờ muốn đo dòng thằng DC-DC để hiển thị lên luôn lcd, mà bạn biết dòng nó lớn cở nào rồi đó. Nếu dùng Rsun thì hao tổn cao, dùng rsun ngon thì giá lại càng chát. Giờ dùng biến dòng thì ok nhưng có vẻ cũng hơi cồng kềnh.
                              thế rồi bác tính sao? phương án nào tối ưu? hay là cưa lõi nhét hall? nghe đâu lõi để cưa ,không phải lõi nào cũng cưa cẩm được? quấn cái biến dòng ee25 có gì khó đâu?
                              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Quấn biến dòng kiểu đó có vẻ dễ hơn bax. Nhưng nó đâu có đo dòng DC được đâu bác. Vì thế mới định cưa lõi xuyến để nhét con hall.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X