Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chụp ảnh cái mạch coi xem nào. Nhiều người mới làm ko biết điện tử CS là thế nào nên mạch in, dây dẫn làm cứ như đường tín hiệu ấy. Làm gì chả chết.

Comment

• bác Sơn ơi em đã lắp xong bo điều khiển rồi lắp vào bo CS thì còi kêu và led 2 nối chân 4 MCU nhấp nháy và tín hiệu mở sg3525 hoat dong ngay có nguồn 330VDC còn cầu H thì em chưa cấp nguồn cho hoạt động, nhấn nút tắt mở không tác dụng.nguồn nuôi bo điều khiển 5v
      vậy là lỗi gì vậy bác.với bác cho em hỏi luôn 2 cái VR 5k và 10k điều chỉnh cái gì và còn 3 cái đèn led báo những gì để khi nó lỗi em còn biết cách khắc phục.cảm ơn bác

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
        bác Sơn ơi em đã lắp xong bo điều khiển rồi lắp vào bo CS thì còi kêu và led 2 nối chân 4 MCU nhấp nháy và tín hiệu mở sg3525 hoat dong ngay có nguồn 330VDC còn cầu H thì em chưa cấp nguồn cho hoạt động, nhấn nút tắt mở không tác dụng.nguồn nuôi bo điều khiển 5v
        vậy là lỗi gì vậy bác.với bác cho em hỏi luôn 2 cái VR 5k và 10k điều chỉnh cái gì và còn 3 cái đèn led báo những gì để khi nó lỗi em còn biết cách khắc phục.cảm ơn bác
        Trước tiên các giá trị lk nào bạn gắn ko đúng bạn nói xem đã. chổ cái via cực katot của 2 zenner báo accu nhớ nối lên 12v. Bạn nói rỏ xem khi ấn nút và giữ thì 5v có ko? và nhả ra thì có hay ko?. Chân 6,7 phải ở mức cao khi bình thường. 12, 13 ở mức thấp. Led nhấp nháy nhanh bị lỗi quá tải, khóa mạch. nháy và kêu chậm alarm accu. led 3 sáng thì sine bị disable. Nút nhấn bấm 5s để on và ấn lại 3s để off. nếu bị lỗi chỉ cần ấn nhả để off.

Comment

• thưa bác tình hình là trên bo điều khiển tát cả điện trở 5k2 em thay bằng 4k7 vì không có,khi nhấn nút thì 5v vẫn có và khi nhả nút cũng vẫn có 5v chân 6,7 ở mức thấp và chân 12,13 ở mức thấp và nhấy nhanh chắc lỗi quá tải mà em chưa chạy gì mà vì khi em bỏ đường dò acu ra thì nháy chậm hơn

Comment

thưa bác tình hình là trên bo điều khiển tát cả điện trở 5k2 em thay bằng 4k7 vì không có,khi nhấn nút thì 5v vẫn có và khi nhả nút cũng vẫn có 5v chân 6,7 ở mức thấp và chân 12,13 ở mức thấp và nhấy nhanh chắc lỗi quá tải mà em chưa chạy gì mà vì khi em bỏ đường dò acu ra thì nháy chậm hơn
            Đường dò accu được ưu tiên cao hơn nên như thế là đúng. Vấn đề bạn dùng đúng con 393 ko. Nếu đúng thì xem lại r17, c13, d5 và dz3. Kiểm tra áp chân 1,2,3 của 393 xem khi khởi động xong chân 1 phải thấp. Tụ c13 để dập áp hồi về lúc vừa cấp nguồn để tránh chân 1 lên cao và opam bị khóa do d3.Để mạch nháy như thế chập chân 3 xuống gnd xem có hết ko nhé. Và lúc chưa nhấn thì có có 5v ko. Nếu mà có thì phải xử lí mạch chốt nguồn trước đã.

Chân 5 có mức thấp khi thì led dl3 tắt sine mới có nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
              cảm ơn bác vuphihai . e quấn được cái BAX rồi .nhưng vấn đề nữa là nó bị sụt áp kinh quá khi cắm cái bóng 40w (từ 310 về 150v) .với 2 con fet nóng bỏng luôn (e chỉ dám cắm có 10s) đo điện áp về chân 1 của SG3525 được 2,5v . e đã chỉnh điện áp hồi về lên 4v nhưng ko ăn thua . bác nào chỉ giúp e với ??.
              Bác up hình lên đi để mọi người cùng xem và chỉ lỗi! Trước mình mới làm cũng bị như vậy! Bạn thử kiểm tra trên mạch có đường nào bị nóng không? Acquy có đủ áp không? Mạch lái, xẻ Fet đã chuẩn chưa? Áp kích Fet đã đủ chưa? Nếu ok thế rồi thì thử tăng tần số lên xem sao (giảm Rt xuống)
              |

Comment

• vâng . để em đi là cái mạch rồi up lên (mấy hôm cắm thử bo test)

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                  Đường dò accu được ưu tiên cao hơn nên như thế là đúng. Vấn đề bạn dùng đúng con 393 ko. Nếu đúng thì xem lại r17, c13, d5 và dz3. Kiểm tra áp chân 1,2,3 của 393 xem khi khởi động xong chân 1 phải thấp. Tụ c13 để dập áp hồi về lúc vừa cấp nguồn để tránh chân 1 lên cao và opam bị khóa do d3.Để mạch nháy như thế chập chân 3 xuống gnd xem có hết ko nhé. Và lúc chưa nhấn thì có có 5v ko. Nếu mà có thì phải xử lí mạch chốt nguồn trước đã.

Chân 5 có mức thấp khi thì led dl3 tắt sine mới có nhé.
                  tối về em kiểm tra lại em sợ mắc ngược con ổn áp 0.7v ic thì em dùng con lm358.bác cho em hỏi ngu chút con diode ổn áp 0.7v thay bằng 4148 thì mắc ngược lại hay vẫn mắc như mạch bác vẽ vậy.
                  dạo này công ty nhiều việc quá ban ngày không làm ăn gì được

Comment

tối về em kiểm tra lại em sợ mắc ngược con ổn áp 0.7v ic thì em dùng con lm358.bác cho em hỏi ngu chút con diode ổn áp 0.7v thay bằng 4148 thì mắc ngược lại hay vẫn mắc như mạch bác vẽ vậy.
                    dạo này công ty nhiều việc quá ban ngày không làm ăn gì được
                    4148 thì mắc ngược lại theo sơ đồ nguyên lý nhé (zenner 0.7v ko có đâu mà mua). Bạn nên mua vài con 393 mà xài, mạch mình thiết kế cho con này. Mạch bạn bị tình trạng như vậy khả năng nhiều là chổ này. Con 393 ko có r kéo lên VCC ở ngỏ ra còn 358 thì có. Nếu bạn vẫn muốn dùng 358 thì trước khi nhấn nút bạn chập chân 3, hoặc 1 xuống gnd, sau khi khởi động ok thì nhả ra.

Comment

• Không phải là em muốn dung con 358 mà tại em đặt nhưng minh hà hết hàng lên mua đỡ mấy con 358.mà bác còn con nào không gửi tặng em 1 con cung với mạch đo cuộn cảm luôn.được vậy thì tố quá

Comment

Không phải là em muốn dung con 358 mà tại em đặt nhưng minh hà hết hàng lên mua đỡ mấy con 358.mà bác còn con nào không gửi tặng em 1 con cung với mạch đo cuộn cảm luôn.được vậy thì tố quá
                        OK, chiều mai mình gởi cho cả 2, mình còn 1 con dự phòng, nhưng chổ mình con này dễ mua. Cũng mau cho bạn sáng nay đi làm quên mang theo máy đo Lmeter để chiều về gởi chứ ko có 393 cũng chịu.

Comment

• Vậy cảm ơn bác nhiều bác ở xa quá chứ không anh em phải đi cafe tán gẫu

Comment

Vậy cảm ơn bác nhiều bác ở xa quá chứ không anh em phải đi cafe tán gẫu
                            uh, để khi nào có cơ hội ra Bắc vậy.

Comment

• em đang sử mạch chốt nguồn nó bị vậy thưa bác khi nhấn dữ mở nguồn ok khi nhấn tắt nguồn thì vẫn còn điện vào bo điều khiển khoảng 2v còi kêu tít tít không tắt hẳn được.mà bác cho em hoi thêm 2 cái RV5k và RV10k chỉnh như thế nào vậy

Comment

• em mới kiếm được con 393 cũ chân cẳng han rỉ quá nhưng cắm vào thì mạch đã khởi động được rồi nhưng lại phát sinh là khi không có tải thì cầu H em đo áp là 220v nhưng khi có tải là bóng đèn 40w thì áp cầu h tăng lên 300v không biết do cái gì các bác trợ giúp em với.còn mạch chốt nguồn thì khi cấp nguồn ok nhấn giữ khởi động song vẫn bình thường nhưng khi nhấn để tắt thì vẫn còn 2v nuôi bo điều khiển còi báo lỗi kêu .

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X