Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em lữa khi nào đặt thì bác lên tiếng để anh em chuyển thóc vào nhé bác.mạch 2 lớp thì em cũng làm rồi nhưng tội câu dây 2 mặt hơi cực với không đẹp thôi

mà bác nói sơ qua về các ic cần thiết để anh em chuẩn bị khi lam bắt tay vào làm luôn

Comment

• Cái này vẫn dùng con MCU cũ ạ? Vẫn dùng code cũ hay như thế nào ạ? Em đang làm bo đk "last edit" của Bác thì nạp code nào ạ? V1 hay V2
      |

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
        Cái này vẫn dùng con MCU cũ ạ? Vẫn dùng code cũ hay như thế nào ạ? Em đang làm bo đk "last edit" của Bác thì nạp code nào ạ? V1 hay V2
        Bạn cứ dùng bản mới nhất. Vẫn mcu cũ nhưng hoán đổi một số chân cho nhau. Mình định dung MCU W79E224 nhưng lười code lại quá nên chưa, con này mạnh hơn nhiều, nó có đến 5 port pwm và cả adc...

Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
        Cái này vẫn dùng con MCU cũ ạ? Vẫn dùng code cũ hay như thế nào ạ? Em đang làm bo đk "last edit" của Bác thì nạp code nào ạ? V1 hay V2
        list ic: mỗi thứ 1 em, w79e2051 (4051); CD4001; CD4069; 74hc00 (hoặc tương đương); LM393 và 4 con TLP250.

post mạch cs trước, các bác xem nhớ đổi thành đuôi *.rar mới mở được nhé.
        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
          Bạn cứ dùng bản mới nhất. Vẫn mcu cũ nhưng hoán đổi một số chân cho nhau. Mình định dung MCU W79E224 nhưng lười code lại quá nên chưa, con này mạnh hơn nhiều, nó có đến 5 port pwm và cả adc...

list ic: mỗi thứ 1 em, w79e2051 (4051); CD4001; CD4069; 74hc00 (hoặc tương đương); LM393 và 4 con TLP250.

post mạch cs trước, các bác xem nhớ đổi thành đuôi *.rar mới mở được nhé.
          ok, Cảm ơn bac nhiều nhé
          |

Comment

• Mạch Kha Thành mình chưa can qua. Kim Sơn đã từng soi thì cũng thuộc dạng đắt, thời gian lâu, nhưng chất lượng mạch thấy rất ổn.

Đặt ít thì phải chấp nhận giá cao do tiền phim đội lên. Nhưng dù gì cũng nên đặt FR4. AE chơi FR4 thủ công quen rồi hay sao, nhìn nhiều đứa làm mạch bán mà chơi FR1 thấy ko thiện cảm, nên khuyên ae đã đặt thì cứ Fr4 cho nó ra tấm ra món. Để mình còn yêu nhiều nhiều cái đứa con tinh thần mà mình tạo ra.

Với mình thì điện tử trên PCB như 1 món nghệ thuật để chơi, nên có hơi cầu kỳ. Ko biết ae chơi thì thế nào.

Comment

• Với Kha Thành mình hết khá nhiều tiền mạch pcb rồi. Mình đều làm bo sợi quang 2 lớp. Bo đầu là bo đk từ xa qua điện thoại v1 từ năm 2009, rồi sau đó v2, bo học lệnh IR cho quạt v1, v2, học lệnh RF, bo mạch đếm có nhớ, bo truyền thông qua mạng rs485... Cứ mỗi loại như vậy phải làm ít nhất 4-5 bo họ mới chịu làm. Tính ra hết cũng sắp chục chai rồi! hic. Giờ định tiếp đây. Vợ mà biết tốn xiền như thế chắc ko cho chơi nữa quá!
              Sắp tới rảnh rổi chuyển qua dùng con mcu w79e224 cho nó mạnh. tìm cách code luôn kiểu hồi tiếp ac cho anh em dùng cho dễ, nó có nhiều port pwm nên bỏ bớt ic cứng cho gọn.
              Còn bây giờ độ lại cái bộ xạc accu cái đã. Hôm xưa điện sụt áp (lưới) còn 40vac có tưởng cúp điện. sáng ra khét lẹt bộ nguồn pc độ ra đi.

Mới mua cái contactor 18A hết 350k về lắp cái mạch bảo vệ sụt áp lưới đây. Chứ kô có ngày các thiết bị điện trong nhà ra đi sớm!

Comment

• Trời. Dân điện tử mà không chế được cái bảo vệ thấp áp lưới? 1 cái biến áp sắt như nắm tay. 2 cái role 30a.1 con lm324. Vài con tran. Diot
                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Thợ rèn ăn dao luột mà. Do lười và cái giá contactor hơi cao nên bây giờ mới chơi. Lắp mạch điện tử chủ động thì dò áp chính xác nhưng mạch rườm rà. Giờ mình măc thụ động kiểu cuộn hút mắc vòng ở ngỏ ra là xong. áp ngắt khoảng 150v với áp danh định cuộn hút 380vac.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                    Với Kha Thành mình hết khá nhiều tiền mạch pcb rồi. Mình đều làm bo sợi quang 2 lớp. Bo đầu là bo đk từ xa qua điện thoại v1 từ năm 2009, rồi sau đó v2, bo học lệnh IR cho quạt v1, v2, học lệnh RF, bo mạch đếm có nhớ, bo truyền thông qua mạng rs485... Cứ mỗi loại như vậy phải làm ít nhất 4-5 bo họ mới chịu làm. Tính ra hết cũng sắp chục chai rồi! hic. Giờ định tiếp đây. Vợ mà biết tốn xiền như thế chắc ko cho chơi nữa quá!
                    Sắp tới rảnh rổi chuyển qua dùng con mcu w79e224 cho nó mạnh. tìm cách code luôn kiểu hồi tiếp ac cho anh em dùng cho dễ, nó có nhiều port pwm nên bỏ bớt ic cứng cho gọn.
                    Còn bây giờ độ lại cái bộ xạc accu cái đã. Hôm xưa điện sụt áp (lưới) còn 40vac có tưởng cúp điện. sáng ra khét lẹt bộ nguồn pc độ ra đi.

Mới mua cái contactor 18A hết 350k về lắp cái mạch bảo vệ sụt áp lưới đây. Chứ kô có ngày các thiết bị điện trong nhà ra đi sớm!
                    Vẫn mong chờ cái vụ ổn áp và hồi tiếp AC của bác! Bác làm đc cái này thì coi như đã hoàn tất! Mấy bo của TQ hết cửa!
                    |

Comment

• bác TP**** cái INTV của em cứ chạy tải tầm hơn 100w thì BAX bị kêu cái này sử lý thế nào được vậy bác?em nghĩ là do nó kêu như vậy lên mới bị nóng MOS.em đã vệ sinh lõi chước khi khi ráp vô đảm bảo là không bị hở ,khi quấn dây thì mỗi lớp em còn bôi sơn cách điện lữa khi khô thì cứng đét không thể kêu do quấn được vậy còn cái gì gây ra biến áp bị kêu vậy?mong các bác giúp cho ok rồi còn làm phiên bản cách ly chứ kiểu này mệt quá

Comment

• Như bác thành thì do hiện tượng từ giảo của lõi, chỉ có cách là thay lõi khác. Hay bạn thử chèn lớp giấy mỏng vào khe xem sao, sợ lõi bị bão hòa có khi.

Comment

• em đã thủ dùng 4 lõi EER 42 rồi vẫn vậy,nếu chư chèn giấy mỏng vào thì MOS xẽ càng nóng hơn rất nhiều bác ạ

Comment

• Hiện tại bạn chạy f bao nhiêu? thử nâng f dần lên xem có khá hơn không. nói thực bạn làm mạch hay nhờ giúp nhưng ít post hình quá nên khó hình dung. Mọi người muốn giúp nhưng nhiều lúc lại mất động lực! Mình ngày xưa cứ làm tới đâu là post hình tới đó, anh em theo dõi sát nên họ giúp rất ok.

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                              bác TP**** cái INTV của em cứ chạy tải tầm hơn 100w thì BAX bị kêu cái này sử lý thế nào được vậy bác?em nghĩ là do nó kêu như vậy lên mới bị nóng MOS.em đã vệ sinh lõi chước khi khi ráp vô đảm bảo là không bị hở ,khi quấn dây thì mỗi lớp em còn bôi sơn cách điện lữa khi khô thì cứng đét không thể kêu do quấn được vậy còn cái gì gây ra biến áp bị kêu vậy?mong các bác giúp cho ok rồi còn làm phiên bản cách ly chứ kiểu này mệt quá
                              bạn dùng mạch 3525 nguyên bản của santak tg1000 à , bo đó bỏ điện trở dietimes 47 ohm bạn thay giá trị điện trở khác thử xem(mạch IVT của bác THÀNH lúc trước chạy biến áp TG500 thì giá trị điện trở dietimes là 100ohm đó bạn ) .

Comment

• Nguyên văn bởi havansony Xem bài viết
                                bạn dùng mạch 3525 nguyên bản của santak tg1000 à , bo đó bỏ điện trở dietimes 47 ohm bạn thay giá trị điện trở khác thử xem(mạch IVT của bác THÀNH lúc trước chạy biến áp TG500 thì giá trị điện trở dietimes là 100ohm đó bạn ) .
                                đúng là mình dùng mạch 3525 nguyên bản của santak tg1000,bạn có thể chỉ cụ thể mình điện trở dietimes ở chân số mấy tới chân số mấy SG 3525 được không,tại mình không dành về điện tử bạn thông cảm

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X