Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo nguồn DC 3.3v chỉ duy nhất 1 dây ( L) trong lưới điện 220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Schematic mình upload ở trên, mình test thực tế thấy ok chỉ có điều output1 off, còn on thì còn khoảng 4V, mình đoc không hiểu phần này, Họ lấy 2 output vào 2 khối trong đó có dùng con SCR rồi 2 ngõ nối chung nhau vào nối chân Vin của ic ổn áp.

Comment

Nguyên văn bởi lhaodan Xem bài viết
      Schematic mình upload ở trên, mình test thực tế thấy ok chỉ có điều output1 off, còn on thì còn khoảng 4V, mình đoc không hiểu phần này, Họ lấy 2 output vào 2 khối trong đó có dùng con SCR rồi 2 ngõ nối chung nhau vào nối chân Vin của ic ổn áp.
      Cuối cùng thì mình vẫn không hiểu!
      Mình hỏi bạn có phải bạn lấy 1 cái bóng đèn và 1 cái biến áp xung nối với nhau và không liên quan đến công tắc đúng ko? Bạn trả lời: ĐÚNG
      Mình lại hỏi bạn vẽ ra sơ đồ bạn lại bảo cái sơ đồ ở trên. Cái sơ đồ đó bạn nói bạn trích ra từ sơ đồ công tắc mà.
      Vậy tóm lại 3 thứ: bóng đèn, biến áp xung và công tắc bạn đấu nối chúng thế nào với nhau?

Comment

Tức là mình cũng phải test riêng 1 module biến áp với 1 bóng đèn nữa, còn công tắc mình gắn đèn vào đo được được upload ở trên.

Comment

Nguyên văn bởi lhaodan Xem bài viết
          Tức là mình cũng phải test riêng 1 module biến áp với 1 bóng đèn nữa, còn công tắc mình gắn đèn vào đo được được upload ở trên.
          Tóm lại bạn đấu nối thế này phải ko?
          Click image for larger version  Name:	Capture.PNG Views:	1 Size:	12.9 KB ID:	1699962
          2 Thiết bị này đều có điện áp danh định là 220VAC nên để cả 2 cùng hoạt động bình thường thì điện áp nguồn phải xấp xỉ 220 + 220 = 440 VAC. Nếu cả hai đều có thể hoạt động ở 110VAC thì dùng nguồn 220VAC cũng được.
          Điều kiện quan trọng nữa là cả hai phải có dòng tiêu thụ bằng nhau (hoặc lệch nhau ko đáng kể), nếu lệch nhau nhiều thì thiết bị nào có dòng tiêu thụ bé hơn sẽ chiếm ưu thế hoạt động vì điện áp rơi trên nó lớn hơn, còn điện áp rơi trên thiết bị kia nhỏ hơndanh định nên không hoạt động. Vấn đề của bạn nằm ở đây!

Comment

Cám ơn bạn trthnguyen

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
              Thân chào mọi người, do lúc trước đọc qua loa nên mình chưa hiểu rõ câu hỏi chủ thớt. Giờ xem và tìm hiểu kỹ lại thì khá thú vị.
              Mình xem trên một trang nước ngoài họ có giải thích như sau:
              Cơ bản là mạch chỉ có một dây L (Fire wire) và không có dây nguội Neutral, vậy làm sao có được điện áp DC vài vôn để vi mạch điện tử hoạt động. Bạn có để ý đây là cái module công tắc dùng sensor cảm ứng điện dung, vì vậy trong trường hợp này bạn chính là cái Neutral cho cái mạch. Không quá khó hiểu vì cây bút thử điện hoạt động giống như vậy, chích cây bút vô dây L là đèn của nó sáng mà có cần đến dây nguội đâu vì điện đi từ dây L qua người bạn xuống đất 3.3V thì không đến đâu nhưng 1.5V thì có thể và các IC thế hệ tiết kiệm điện có thể hoạt động với nguồn thấp hơn cả 1.5V, do vậy chỉ cần một cú chạm tay nhẹ là bạn cung cấp đủ nguồn điện cho mạch làm đủ chuyện.
              Đó cũng là lý do mình khẳng định nếu cái module smart switch có tích hợp chức năng điều khiển đèn bằng remote thì nó phải có một cổng riêng cho dây Neutral vì điện từ đất qua cơ thể người không đủ cấp nguồn cho khối xử lý RF, mà cũng chẳng cần khẳng định, mình đã xem qua datasheet thiết bị của một số hãng và đúng là như vậy.
              Còn việc lấy Neutral gián tiếp qua tải như bạn T.L.M nói có lẽ là không ứng dụng trong trường hợp này đâu, vì phụ thuộc tính chất tải, đèn dây tóc thì còn được chứ đèn LED thì không được, mà hãng nó ghi to thật to ngay trên cái giới thiệu là chạy cả bóng led. Và nếu lấy gián tiếp được qua tải thì với các module có tích hợp điều khiển từ xa RF thì hãng không mất công thiết kế lấy dây N và tạo nguồn 12V riêng.
              Mình còn có một thắc mắc là không biết là linh kiện gì kích dẫn cho nguồn L đến cấp cho các cổng L1, L2, L3 vì điện áp sinh ra từ cảm ứng điện dung do cú chạm tay khá nhỏ và sẽ nhanh chóng mất đi nên không biết có phải là dùng triac không nữa vì không rành về điện tử công suất lắm, không biết triac có dẫn và ngắt theo kiểu cấp từng xung không vào G (1 xung dẫn và xung tiếp theo là ngắt), SCR thì làm được vì có thử qua rồi.
              Có cao thủ nào có ý kiến khác xin mở mang thêm trí tuệ cho anh em
              vậy à nó giống công tắc 1 chạm trên xe máy ạ?

Comment

Cái này dễ hiểu mà, mặc định thì modul khiển luôn off hết các Lout chẳng hạn. Khi đó, đấu nối xong thì luôn có nguồn 220V thông qua thiết bị vô nó để có 3V3 cho MCU. Khi bấm on thì Triac giữ luôn, khi bấm off thì con tụ nào đó trong MCU nó xả và ngắt triac. Hoặc là nó dùng vi xử lí nên có mạch chuyển đổi nguồn vào 220V/4V sang 3V3.

Comment

Đọc thấy rối tung cả lên. Chủ thớt cho mình hỏi lại có phải bạn có 2 cái biến áp xung: 1 cái của board công tắc cảm ứng, 1 cái modun rời bạn muốn gắn thêm vào?

Nếu là modun rời thì cứ đấu vào L/N là lúc nào nó cũng có 5V ra chứ đấu vào công tắc làm gì? Hay là hộp điện đó không có dây N mà bạn muốn lúc nào cũng có 5V?
                  sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                    Cái này dễ hiểu mà, mặc định thì modul khiển luôn off hết các Lout chẳng hạn. Khi đó, đấu nối xong thì luôn có nguồn 220V thông qua thiết bị vô nó để có 3V3 cho MCU. Khi bấm on thì Triac giữ luôn, khi bấm off thì con tụ nào đó trong MCU nó xả và ngắt triac. Hoặc là nó dùng vi xử lí nên có mạch chuyển đổi nguồn vào 220V/4V sang 3V3.
                    Dễ đâu khi off thì có áp nguồn vì có sẵn dây L dây N thông qua tải còn khi on chỉ có 1 dây L thì sao có nguồn để off con tụ trong mạch thì nuôi mạch được bao lâu mình thì nghĩ cuộn sơ khi off chạy bằng áp khi on thì bằng dòng .
                    Chủ thớt làm ơn chụp thêm cái hình mặt dưới bo mạch thật rõ để mọi người dò mạch xem chính xác nó như thế nào .

Comment

Cái công tắc này nó không dẫn thông hoàn toàn mà còn chừa lại mấy Vôn giữa 2 cực L và L1 (sụt áp trên triac , điot, trở CS gì đó vv... hoặc góc kích triac chỉ cần chậm vài độ là có hàng chục vôn để nạp vô tụ lọc nguồn rồi) nên có thể lấy điện áp này để chạy mạch điều khiển. Như vậy mạch nguồn này có dải vào rất rộng từ 4V đến 220V

Thăc mắc ban đầu của chủ thớt đã được giải đáp. Nếu muốn hỏi thêm thì nên vẽ lại cái mạch để mọi người khỏi đoán già đoán non.
                      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                        Cái công tắc này nó không dẫn thông hoàn toàn mà còn chừa lại mấy Vôn giữa 2 cực L và L1 (sụt áp trên triac , điot, trở CS gì đó vv...) nên có thể lấy điện áp này để chạy mạch điều khiển. Như vậy mạch nguồn này có dải vào rất rộng từ 4V đến 220V

Thăc mắc ban đầu của chủ thớt đã được giải đáp. Nếu muốn hỏi thêm thì nên vẽ lại cái mạch để mọi người khỏi đoán già đoán non.
                        Tôi nghĩ khó có thể có "dải vào rất rộng từ 4V đến 220V" ở đây. Chủ thớt chụp ảnh rõ 2 mặt cho ae đoán với!

Comment

Mình upload hình 2 mặt cho mọi người cùng xem.
                          Attached Files

Comment

Mình thấy họ có dùng 2 con thyristor nối vào 2 chân + của 2 con PC817 nhưng mình không hiểu chủ đích họ,

Comment

Tới đây thì mình thua xem mặt trên thì góc trái phiá dưới có con diod cầu 2 chân AC nối vào L và out tức là biến áp xung chỉ hoạt động với áp Dc không hoạt động với dòng tải .

Comment

Đơn giản rồi, nó dùng nguồn xung dải vào rộng từ 4-250Vac thôi mà. Chỉ cần quấn cái bax sơ cấp bằng hoăc gấp 3..5 lần thứ cấp là ok mà. Vì căn bản mạch này đk triac và SCR nên không cần nhiều công suất đâu. Cụ thể mình đã thử dùng cục sạc đt chợ giời 5V500mA, nối đầu ra với von R 2K2 thì khi giảm nguồn vào còn 8.9V thì vẫn ra được 4.3V trong khi tỉ số bax nó thường là 130-160T/11-13T. Các bạn thử xem.

//bạn chủ thớt chụp lại cái hình linh kiện rõ nét chút để mình thử vẽ lại mạch xem nào

Comment

Về tác giả

Collapse

lhaodan Tìm hiểu thêm về lhaodan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X