Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY - PSU - NGuồn thí nghiệm 0 - 50V/ 5A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bác nào biết trả lời dùm với ạ

Comment

Lót lá tre ngồi xem tiếp
      Lý Thuyết Và Thực Hành
      Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

D5 D6 D7 là zener để ổn áp.

Chân 10 nối với cực E của transistor bên trong con LM723, chân 11 nối với cực C. Muốn lấy chân nào làm chân out cũng được cả tùy vào ý đồ của người thiết kế.
        sau.ph

Comment

3 con đi ốt ổn áp 12V cộng lại sẽ là 36V ... ( vì không có con đi ốt ổn áp 36V ở nhà ... lại sẵn mấy con ổn áp 12V nên nối nó lại với nhau mà thôi )... chứ chẳng có gì đặc biệt ở đây cả. ( bạn có thể thay cả 3 con đó bằng 1 con 36V ). ( thực tế thì 32 - 36V đều làm việc tốt ) do đó có thể chọn loại 33V ( loại này khá phổ thông ).
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

mình cũng xem datasheet của nó, chẳng có cái nào là cấp nguồn vào chân 10 lấy ra chân 11 cả. BJT mình cũng chưa thấy sơ đồ mắc nào như thế cấp nguồn chân E lấy ra chân C. nên mình muốn hỏi cho kỹ các bạn.
            Bác queduong cho mình ý kiến xem ??

Comment

R1 100K là để phân cực cho con zener chứ không phải là cấp nguồn cho cực E. Dòng điện từ nguồn qua con TIP42 vào cực C ra cực E qua zener xuống mass.
              sau.ph

Comment

thế bạn cho mình hỏi chức năng ổn áp và áp ra là ở chân nào?? mình không hiểu chỗ Vout

Comment

Nguyên văn bởi lyxa_bk Xem bài viết
                  mình cũng xem datasheet của nó, chẳng có cái nào là cấp nguồn vào chân 10 lấy ra chân 11 cả. BJT mình cũng chưa thấy sơ đồ mắc nào như thế cấp nguồn chân E lấy ra chân C. nên mình muốn hỏi cho kỹ các bạn.
                  Bác queduong cho mình ý kiến xem ??
                  Bạn cứ lắp vậy là chạy tốt ... có cả mạch in đấy còn gì nữa !
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                    Bạn cứ lắp vậy là chạy tốt ... có cả mạch in đấy còn gì nữa !
                    Bác xem thế này có đỡ sụt áp khi dòng lớn không?

Click image for larger version

Name:	U.bmp
Views:	1
Size:	344.4 KB
ID:	1398554
                    sau.ph

Comment

cần mấy bác giải thich cho hiểu hơn bản chất thôi, chứ làm thì nhất định mình sẽ làm thử. chẳng nhẽ lúc làm xong mới đem ra đo đạc

Comment

[QUOTE=T.L.M;888097]Bác xem thế này có đỡ sụt áp khi dòng lớn không?

Click image for larger version

Name:	U.bmp
Views:	1
Size:	344.4 KB
ID:	1398554[/QUOTE

sao bác biết là sẽ sụt áp ?

Comment

Vì mạch ở trên dùng điện trở shunt R18//R19 mắc nối tiếp với tải để đo dòng điện. Còn mạch mình sửa lại đo dòng gián tiếp qua R13 R14.
                          sau.ph

Comment

mình thấy trong mạch bác queduong có nói là điện trở Shunt gì đâu nhỉ? mình tưởng tất cả là điện trở thường. ak, càng ngày các bác càng làm mình thấy phức tạp

Comment

Sao chú Dương không làm class H để giảm tổn hao/ nhiệt nhỉ?

Kiểu này sẽ dùng 2 (hoặc nhiều) con công suất nối tiếp nhau. Chỉ khi con nằm dưới đòi hỏi cao hơn thì con nằm trên mới bơm thêm, không thì bơm mức thấp để giữ sức.
                              Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

mấy bạn cho minh hỏi R13 R14 ghi là 0R47 và R21 ghi là 82R nghĩa là ntn ?

Comment

Về tác giả

Collapse

queduong Tìm hiểu thêm về queduong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X