Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng Triac để điều khiển on off bơm nước.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hehe. Bác đo được dòng sơ cấp thì sẽ tính toán được dòng thứ cấp mà , điện áp ra của bác có 2,5AC to 3VAC. Khi qua Diode sợ sụt áp chẳng còn bao nhiêu
    Email :
    DĐ : 0966 6789 22

Comment

Hỏi ban? bạn đã bao giờ trực tiếp thiết kế hay sửa chữa máy hàn lăn chưa?
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Xin lỗi em chưa .
        Email :
        DĐ : 0966 6789 22

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
          Trong điều khiển góc mở cháu rất quan tân đến yếu tố tin cậy, không biết phương án của bác đưa ra thế nào ạ.
          Anh cả XHCN (Liên Xô) có cái sơ đồ này rất thông minh. Mấy anh học điện tử ở Liên Xô cũng thường (thích) dùng sơ đồ này hơn là dùng triac.
          Đặc biệt, khi dùng UJT để kích thì triac đôi khi bị kích bởi sườn âm của xung trong khi SCR thì không.
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Điện cực là 2 đĩa hàn, trong đĩa hàn được dẫn điện giữa phần động và phần tĩnh bằng thủy ngân và được làm mát bằng nước.

Nếu điện áp 2,5-3VAC liệu có nắn được ra điện áp một chiều để hàn không bác nhỉ còn dòng thì có thể chọn điốt nếu như hàn được.

Nếu mà làm được thì rất tuyệt vời bởi vì cháu chưa thấy cái máy hàn lăn nào làm như vậy.
            Bác xem trong hình chụp máy của cháu điện cực là 2 đĩa hàn không thấy thủy ngân. Nếu thủy ngân tiếp xúc với điện cực gia nhiệt với oxy trong không khí làm bốc hơi thủy ngân thật là tai họa.
            Bác cho rằng tấm tole làm thùng sơn mỏng, điện cực chỉ 1mm2 trong thời gian 0,1 s, dòng 100A là ok . Máy của cháu 1000A bác không có ý kiến.

Comment

Thủy ngân ở bên trong từng đĩa hàn chứ bác. Cái đĩa hàn này tự tay cháu làm theo thằng tầu.
              Phải nói là rất thông minh.
              Trước kia cháu toàn làm bằng bạc đồng để dẫn điện cho phần tĩnh gắn vào thanh đồng chuyền điện ra đĩa quay.
              * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.

Comment

Thủy ngân ở bên trong từng đĩa hàn chứ bác. Cái đĩa hàn này tự tay cháu làm theo thằng tầu.
                Phải nói là rất thông minh.
                Trước kia cháu toàn làm bằng bạc đồng để dẫn điện cho phần tĩnh gắn vào thanh đồng chuyền điện ra đĩa quay.
                Contact thủy ngân đã không còn sử dụng từ lâu vì sự độc hại của nó, chắc gì cái đĩa hàn của cháu an toàn, không để hơi thủy ngân thoát ra môi trường? Sau cháu không dùng cổ góp đồng lớn, dễ chế tạo lại an toàn cho môi trường?

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                  Contact thủy ngân đã không còn sử dụng từ lâu vì sự độc hại của nó, chắc gì cái đĩa hàn của cháu an toàn, không để hơi thủy ngân thoát ra môi trường? Sau cháu không dùng cổ góp đồng lớn, dễ chế tạo lại an toàn cho môi trường?
                  Gửi Bác VVP (ngoài vấn đề chính chút xíu) cách đây khỏang 34 năm , em có làm một thí nghiệm , dùng thủy ngân , lấy ra từ pin thủy ngân , sau đó cho 1 giọt thủy ngân vào cục đồng thau (đồng vàng) sau vài phút giọt thủy ngân biến mất , hình như nó thấm vào trong cục đồng thau đó , và chỗ đồng thau nhuộm sáng trắng đó "bở " hơn bình thường , vậy hôm nay tiện đây em hỏi Bác có phải là thủy ngân thẩm thấu vào đồng thau không , vì sau này em không kiếm được thủy ngân để làm thử lại . Cám ơn Bác trước .

Comment

Tôi cũng không biết hiện tượng này. Nếu vậy tôi cho rằng cục đồng sau đó là hợp kim của thủy ngân và đồng. Trong 1 vùng đầm lầy nào đó của nước Mỹ, những người thổ dân đến đây đều bị bất tỉnh rồi chết, họ cho rằng vùng này bị quỷ ám. Sau này người ta phát hiện ở đó có Thủy ngân, vào lúc trưa nóng thủy ngân bốc hơi, khi hít vào ngộ độc.

Comment

Thấy thằng tầu nó làm vậy và chạy rất hiệu quả. Hiện nay trên thị trường đối với máy hàn các loại hộp sơn, hộp sữa toàn làm như vậy(kể cả của Đức) cũng vậy. Cháu thấy vậy lên làm theo họ thôi.

Đối với các loại máy hàn bồn nước, bình xăng xe máy, tản nhiệt cho máy biến áp điện lực.... cháu vẫn làm bằng bạc theo cách truyền thống.

Comment

Có thể vẽ sơ cấu tạo đĩa với khoang chứa Hg đc ko ?

Comment

Mình cũng đang bị giống như bạn daicap, chắc bạn làm được rồi có thể chia sẽ kinh nghiệm cho mình với, và ai có hình của bác Vi không cho mình xin với vì minh không xem được hình của bác ấy

Comment

Mong bác Vi up lai sô đồ trang 2 của luồng nầy cho cháu. Cháu đang cần, cám ơn bác

Comment

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
                              Mong bác Vi up lai sô đồ trang 2 của luồng nầy cho cháu. Cháu đang cần, cám ơn bác
                              Tôi không còn lưu sơ đồ này, tôi vẽ lại cái khác cho cháu sau.

Comment

Up lại hình.

Comment

Về tác giả

Collapse

daicap Tìm hiểu thêm về daicap

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X