Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Bạn dùng đi-ốt đầu ra loại nào ?
    diod đầu thứ cấp bax hả bác? E dùng schotty 1n5819, con này e đo ra 0.25v. Cuộn cảm loại vạch 47u

Sau khi thử ic tny255 (hàng đã test) mua trên trang linhkienst kết quả vẫn ko thay đổi.
    Còn với ic tny268 thì nó dao động nhanh hơn tùq 3-3.4v, (led nhấp nháy liên tục) rồi vài giây sau lại sụt áp về 2.4v. Sau đó lại tăng lên 3v...

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Con này mạch khá đơn giản:
      Chân 1 nối với GND qua tụ 104
      Chân 2, 3, 6, 7, 8 là GND.
      Chân 4 nối với chân 4 so quang.
      Chân 5 nối với cuộn so cấp.
      Nếu đã lắp đúng thì lỗi có thể nằm ở chân 4. Thử để trống chân này xem thế nào.
      Ngoài ra diode ngõ ra phải dùng loại diode xung (xem trên hình của bạn ko thấy cái nào cả, mà lại có cả mớ điện trở nữa là sao?)
      Em làm theo mạch của bác bqviet ạ.
      E thử để trống chân số 4 (nối với optocoupler) thì thấy kết quả ko thay đổi gì cả. Vậy là con opto có vấn đề? E thử các con khác mua cùng lô đó cũng vậy. E dùng p785 optocoupler loại trans

Comment

• Nguyên văn bởi flacman Xem bài viết
        diod đầu thứ cấp bax hả bác? E dùng schotty 1n5819, con này e đo ra 0.25v. Cuộn cảm loại vạch 47u

Sau khi thử ic tny255 (hàng đã test) mua trên trang linhkienst kết quả vẫn ko thay đổi.
        Còn với ic tny268 thì nó dao động nhanh hơn tùq 3-3.4v, (led nhấp nháy liên tục) rồi vài giây sau lại sụt áp về 2.4v. Sau đó lại tăng lên 3v...
        Cuộn cảm vạch đấy điện trở khá lớn, điện áp rơi trên chính cuộn cảm cũng lớn, dẫn tới điện áp ra bé là phải rồi. Mạch vẫn chạy đúng, nhưng bị áp rơi trên cuộn cảm ảnh hưởng đầu ra thôi. Hoặc là bạn thay sang cuộn cảm dây quấn (dây đồng to ấy) hoặc là thay sang ferrite bead, hoặc đơn giản là bỏ hẳn nó đi.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Em làm theo mạch của bác bqviet ạ.
          E thử để trống chân số 4 (nối với optocoupler) thì thấy kết quả ko thay đổi gì cả. Vậy là con opto có vấn đề? E thử các con khác mua cùng lô đó cũng vậy. E dùng p785 optocoupler loại trans
          Bạn suy luận sai rồi!
          Bình thường khi không có opto thì mạch chạy với duty cycle lớn nhất, áp ra lớn nhất, khi có opto vào nó sẽ giảm điện áp chân 4 của con TNY xuống -> duty cycle giảm -> nguồn ra giảm. Mức độ giảm điện áp chân 4 TNY phụ thuộc vào dòng phát quang của opto =>, nguồn ra càng có xu hướng tăng lên thì dòng phát quang càng lớn, chân 4 TNY càng giảm điện áp nên nguồn ra cũng giảm theo. Đó là nguyên lý ổn áp của nó.
          Khi để chân 4 TNY trống nghĩa là ta ko cần ổn áp, vậy thì áp ra phải lớn hơn giá trị ta muốn, vậy nhưng ko có gì thay đổi là lỗi phần công suất chứ ko phải lỗi opto (phần ổn áp).

Comment

• delete. biến áp xung em ngược. tất cả ic đều chạy tốt

Comment

• Mạch đã chạy rồi cảm ơn các bác. Có vẻ các bax của e ngược lại với bác bqviet, của e là loại dùng cho mạch Rcc, cuộn sơ cấp và cuộn dây phụ nằm cùng 1 bên. E test với ee10 hàng chợ tải 1w sụt áp khoảng 0.2v. (sụt áp vậy là nhiêu hay ít bác?) Áp duy trì đều, bax và ic mát rươi

Comment

delete. biến áp xung em ngược. tất cả ic đều chạy tốt
                Trường hợp bạn mình gặp rồi rất tiếc là không đọc trả lời sớm hơn cho bạn biết dc, theo kinh nghiệm riêng mình thì với bax không có thông số rõ ràng, thì dùng đồng hồ đo trở cuộn dây, trở lớn => cuộn dây quấn càng nhiều vòng (cuộn sơ cấp) và trở nhỏ nhất (thứ cấp) , việc còn lại sau khi mạch đã chạy,áp ra đúng yêu cầu, là xác định đầu vào 2 cuộn dây, thay đổi chiều nối dây âm dương bên thứ cấp và test dòng với trở công suất. chiều nào dòng ra lớn hơn là đúng.
                Với công suất không thay đổi P=U*I, dòng càng lớn sẽ làm áp càng giảm, nếu công suất ra đủ lớn, áp sẽ không thay đổi ( nếu mình có nói sai mong nhận được ý kiến )

Comment

• Nguyên văn bởi heolin Xem bài viết
                  Trường hợp bạn mình gặp rồi rất tiếc là không đọc trả lời sớm hơn cho bạn biết dc, theo kinh nghiệm riêng mình thì với bax không có thông số rõ ràng, thì dùng đồng hồ đo trở cuộn dây, trở lớn => cuộn dây quấn càng nhiều vòng (cuộn sơ cấp) và trở nhỏ nhất (thứ cấp) , việc còn lại sau khi mạch đã chạy,áp ra đúng yêu cầu, là xác định đầu vào 2 cuộn dây, thay đổi chiều nối dây âm dương bên thứ cấp và test dòng với trở công suất. chiều nào dòng ra lớn hơn là đúng.
                  Với công suất không thay đổi P=U*I, dòng càng lớn sẽ làm áp càng giảm, nếu công suất ra đủ lớn, áp sẽ không thay đổi ( nếu mình có nói sai mong nhận được ý kiến )
                  Vâng cảm ơn bác. Giá mà e đọc reply của bác sớm.
                  Thứ tự điện trở như sau: sơ cấp (pri)> phụ (aux)> thứ cấp (second)
                  Ở bax ee10 e đo được lần lượt khoảng 7ohm>0.7ohm>0.2ohm

Các trường hợp gắn nhầm đều ko sao, ic nóng thôi. Nhưng khi gắn nhầm sơ cấp (pri) và phụ (aux) là nguy hiểm nhất. Đứt cuộn phụ và ic bốc khói trong vòng 3 nốt nhạc.

Trường hợp này dễ nhầm nhất với các bax dùng cho mạch rcc, cuộn sơ cấp và phụ nằm cùng bên, chân cẳng y chang nhau.

Em cháy 3 ic, 2 bax vì cuộn phụ

Comment

• Bác bqviet còn update luồng này không ạ. Em muốn làm mạch nguồn này với áp ra 5V-3A. Em định dùng ic TNY280 và biến áp EE19 hoạc EPC 19 nhưng sợ không đủ công suất do em chưa biết chọn các thông số biến áp như thế nào. Không biết ngoài Nhật Tảo có bán dòng TNY280 này không nữa. Bác có tài liệu về cách tính toán biến áp xung không ạ. Em search gg mà nói lan man lắm nên em chưa rõ. Cảm ơn bác.

Comment

• Nguồn ra 5V 3A có thể làm với biến áp EE19 nhưng sẽ nóng, nên dùng lõi EE22 để hơi dư chút. TNY280 nhiều nơi bán, Bắc Trung Nam đều có.

Comment

• Cảm ơn bác, sáng ra Nhật tảo mua linh kiện mà họ nghỉ lễ hết. Để qua lễ em thực hiện rồi báo cáo bác.

Comment

• Chỗ này bqv xin phép có đôi lời : chợ Nhật Tảo ở Sài Gòn, cũng như chợ Hòa Bình ở Hà Nội, hay chợ Sắt Hải Phòng ... đều thuộc hàng chợ trời cả. Trừ phi bạn có mối quen biết tín nhiệm từ lâu, chứ làm nguồn mà dùng linh kiện chợ trời dễ gặp nhiều vấn đề linh tính. Nhất là linh kiện như TNY280 có nhiều kiểu xuất xứ, giá và tất nhiên, chất lượng. Nhiều khi do chất lượng linh kiện kém làm không đạt rồi lại quay ra nghi ngờ chất lượng thiết kế, hoặc tay nghề của chính mình.

Nên dùng linh kiện chính hãng, bán bởi đại lý của hãng, hoặc hàng chợ mua từ nơi nào đó có uy tín từ lâu hoặc bản thân mình tín nhiệm. Hàng chợ thì khó nói lắm.

Comment

• Vẫn đề này cũng nan giải bác bqv, hôm trước em cũng như bác heolin qua thegioiic tìm mua biến áp xung nhưng nhỏ quá em nghĩ không đủ công suất, ở Nhật Tảo thì có Tâm tiên chuyên bán biến áp xung nhưng em không rõ chất lượng ở đây như thế nào. Còn về TNY280 em tìm kiếm trên các trang uy tín ở miền nam như tme, dientuachau, hshop... đều không có bán. Có 1 trang linhkienst nhưng ở tận Hà Nội.
                            Mạch của bác trước cầu diode em tính thêm phần EMI,cầu chì và MOV. Cảm ơn bác đã tư vấn.

Comment

• 1. Bác bqviet cho em hỏi công suất mạch này bị giới hạn bởi bax hay ic?
                              - Nếu là ic có cách nào mắc song song fet để tăng cs ko?
                              - Nếu là bax thì e mắc song song thêm cái nữa được k0? (Em chưa từng quấn biến áp nên vẫn xài hàng bán sẵn)

--
                              2. À cho em hỏi thêm cái mạch ringing choke lần trước bác nói "bất ổn nếu gặp bax dởm", cụ thể là bất ổn theo kiểu nào? Vì 1 số mạch e chỉ dùng để nuôi ic đếm và đóng ngắt role ko yêu cầu cao lắm. Cảm ơn bác.
                              (Con ic 256 quê em bán 20k so với mấy con trans/fet chỉ vài trăm/vài nghìn đồng. Chênh lệch giá khá nhiều)

---
                              3. Để chống sụt áp khi tải nặng, em đẩy lên 16V rồi hạ xuống 5V, nhưng mạch hạ áp hao tổn công suất quá. Vậy mấy hãng sạc điện thoại thường dùng giải pháp nào ít hao tổn công suất nhất? Cảm ơn bác

Comment

1. Bác bqviet cho em hỏi công suất mạch này bị giới hạn bởi bax hay ic?
                                - Nếu là ic có cách nào mắc song song fet để tăng cs ko?
                                - Nếu là bax thì e mắc song song thêm cái nữa được k0? (Em chưa từng quấn biến áp nên vẫn xài hàng bán sẵn)

--
                                2. À cho em hỏi thêm cái mạch ringing choke lần trước bác nói "bất ổn nếu gặp bax dởm", cụ thể là bất ổn theo kiểu nào? Vì 1 số mạch e chỉ dùng để nuôi ic đếm và đóng ngắt role ko yêu cầu cao lắm. Cảm ơn bác.
                                (Con ic 256 quê em bán 20k so với mấy con trans/fet chỉ vài trăm/vài nghìn đồng. Chênh lệch giá khá nhiều)

---
                                3. Để chống sụt áp khi tải nặng, em đẩy lên 16V rồi hạ xuống 5V, nhưng mạch hạ áp hao tổn công suất quá. Vậy mấy hãng sạc điện thoại thường dùng giải pháp nào ít hao tổn công suất nhất? Cảm ơn bác
                                1. Dùng IC có công suất cao hơn. VD: TNY280 công suất cao hơn TNY279. Nếu là IC kết hợp với fet thì dùng fet chịu dòng cao hơn.
                                2.
                                3. Ý bạn là đẩy nguồn lên 16V rồi dùng 7805 để hạ xuống 5V à hay thế nào? Mấy hãng điện thoại thì dùng hồi tiếp để ổn áp, khi nguồn ra tăng thì IC sẽ giảm duty cycle để giảm nguồn xuống.

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X