Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh nguồn xung flyback CC-CV lái LED, nạp ắc-quy...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bqviet
    replied
    1/4W SM1206 .

Leave a comment:

• hothiem
    replied
    Cho em hỏi điện trở trong mạch 1/4W hay 1/8W vậy anh BQV
    Thanks!

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi minhanh78 Xem bài viết
    anh cho xin file mạch in dạng pdf nhé, em dùng kicad portable mở không được file pcb nên chưa thí nghiệm được, mong anh giúp. cám ơn anh nhiều.
    Bạn tải về bản KiCAD mới nhất từ địa chỉ sau là mở được tệp mạch in
    http://kicad.nosoftware.cz/

Leave a comment:

• minhanh78
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Thiết kế CC thực tế chỉ bổ sung thêm 4 linh kiện từ nguồn CV gốc : Q1, C2, R4, R5.

Bạn có thể xem trực tiếp sơ đồ nguyên lý ở ảnh, rồi bổ sung thêm vào sơ đồ nguyên lý nguồn CV bạn đã vẽ vậy.
    anh cho xin file mạch in dạng pdf nhé, em dùng kicad portable mở không được file pcb nên chưa thí nghiệm được, mong anh giúp. cám ơn anh nhiều.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi phantkien Xem bài viết
    Em làm được rồi ạ, nhưng em lấy luôn cái biến áp từ nguồn DVD hỏng ngoắc vô chạy rất tốt Cám ơn anh rất nhiều !
    Bạn làm được việc cho chính mình là tốt rồi. Với linh kiện tốt, mạch này có thể chạy nhiều năm tin cậy. Làm mạch đèn cầu thang, đèn nhà tắm, xạc ắc-quy nhỏ ... rất tốt. Có thể tiên mua linh kiện hơi cao hơn driver tàu sẵn có, nhưng chỉ cần bền LED được 5 năm thì cái chênh nhau vài ngàn đồng không còn ý nghĩa gì nữa, trong khi cái lợi ích khi sử dụng kéo dài hơn nhiều.

Leave a comment:

• phantkien
    replied

Thiết kế CC thực tế chỉ bổ sung thêm 4 linh kiện từ nguồn CV gốc : Q1, C2, R4, R5.

Bạn có thể xem trực tiếp sơ đồ nguyên lý ở ảnh, rồi bổ sung thêm vào sơ đồ nguyên lý nguồn CV bạn đã vẽ vậy.
    Em làm được rồi ạ, nhưng em lấy luôn cái biến áp từ nguồn DVD hỏng ngoắc vô chạy rất tốt Cám ơn anh rất nhiều !

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi phantkien Xem bài viết
    em thử 3 máy tính khác rồi, chỉ tải được mạch nguồn chưa có bổ xung ổn dòng thôi ạ, còn mạch CC-CV anh mới bổ xung này thì em không thể tải được !

Leave a comment:

• thanhcan_48
    replied
    Nguyên văn bởi unngan Xem bài viết
    Đúng là "nó đáng để dùng với LED chính hãng Nichia, Rohm, Phillips, Cree ... đắt đỏ".

Hiện nay trên thị trường bán driver LED dùng con BP9021, PCB đơn giản, siêu nhỏ gọn, giá rẻ nhưng không biết có đủ độ tin cậy để dùng với "LED chính hãng Nichia, Rohm, Phillips, Cree ... đắt đỏ" hay không?
    Mình chưa dùng thử mạch này.
    Xem datasheet BP9021 nó toàn tiếng TQ, không hiểu chân ROVP nó có tác dụng gì không?
    Cái đồ mua trên thị trường tuy rẻ nhưng chóng hỏng lắm bác ah.vì vậy tôi phải cố theo Bác bqviet hướng dẫn để khôi phục con đèn LED đã cháy mạch lái. Các bác xem cấu tạo bên trong của bộ đèn mua trên thị trường nhe:

Leave a comment:

• phantkien
    replied
    Tệp đính kèm vẫn tải về được tốt. Bạn nào chưa tải về được nên kiểm tra lại máy tính của mình.
    em thử 3 máy tính khác rồi, chỉ tải được mạch nguồn chưa có bổ xung ổn dòng thôi ạ, còn mạch CC-CV anh mới bổ xung này thì em không thể tải được !

Leave a comment:

• phantkien
    replied

Vâng, à anh cho em hỏi là nếu dùng viper12a cũng với biến áp xung ee16 của hoàng phát thì có chạy được không anh nhỉ ? em chỉ cần nguồn 7v 0.5A thui ạ

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Tệp đính kèm vẫn tải về được tốt. Bạn nào chưa tải về được nên kiểm tra lại máy tính của mình.

Leave a comment:

• phantkien
    replied
    Đèn LED chớp rồi tắt là nguồn không đủ công suất, bị qúa tải. Muốn ra được cỡ 10W thì người làm cần quấn biến áp cẩn thận, dùng TNY268. Dù lõi EE25 nhưng nếu quấn chưa đúng thì cũng khó ra được 10W : khe hở lõi bé qúa => bão hòa, khe hở lớn qúa => không đủ điện cảm để truyền đạt công suất.
    Chào anh bqviet, em rất muốn làm nguồn của anh để dùng và nghiên cứu, nhưng không thể nào download được file đính kèm, nếu được mong anh vui lòng gửi giúp cho em qua email : kiendt3a2@gmail.com
    Em cảm ơn anh rất nhiều !

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Đèn LED chớp rồi tắt là nguồn không đủ công suất, bị qúa tải. Muốn ra được cỡ 10W thì người làm cần quấn biến áp cẩn thận, dùng TNY268. Dù lõi EE25 nhưng nếu quấn chưa đúng thì cũng khó ra được 10W : khe hở lõi bé qúa => bão hòa, khe hở lớn qúa => không đủ điện cảm để truyền đạt công suất.

Leave a comment:

• thanhcan_48
    replied
    Em đã tìm ra nguyên nhân nổ cầu chì trở 1 Ôm/2W rồi . Đó là con TNY 267 bị hỏng. Thay con khác là được . Em thay con D7 bằng Zêne 12V. Con Tran 2N3904 không có nên em dùng con S8050. Áp ra được trên 13V. Thử với bòng đèn sợi đốt 12V-3W chạy tốt. Thay bóng 12V- 10W thì không sáng nữa chỉ thấy Đèn LED chớp, chớp rồi tắt. BAX em dùng loại EE25. Bây giờ để tải được bóng 10 đến 15W thì phải chỉnh sửa như thế nào. Mong bác giúp đỡ để em làm tiếp.

Leave a comment:

• silent_eagle
    replied
    Một bo mạch lái LED vô danh tiểu tốt nào đó của tàu khựa, có đáng để quan tâm ? có đáng để làm loãng luồng thảo luận chuyên môn ? Ai cảm thấy thích dùng cứ dùng, ai tham rẻ đáng phải trả giá sẽ được trả giá, đều không liên quan tới thiết kế ở luồng này.
    anh cho em hỏi với, em phá cái nguồn tổ ong ra thấy có con 411S 5N600 ( em đoán là điot kép) và con AQ1C 10100
    anh cho em hỏi 2 con đó là gì và tác dụng của nó là gì với được không ạ
    cảm ơn anh

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X