Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh nguồn xung flyback CC-CV lái LED, nạp ắc-quy...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tandonghung
    replied
    Chào anh, em là dân điện lạnh, em cũng mê điện tử lắm nên có gì hỏi không đúng anh em bỏ qua nha.Anh Việt ơi,cái mạch của anh có thể chuyền từ 220v ra 24vdc được ko, nếu được mình thay linh kiện nào, ở nhà e có cái đèn gồm 7 led siêu sáng 1w nối tiếp, anh em nào ở sài gòn chỉ mình chỗ bán biến áp xung ee13 như anh Việt hướng dẫn, mình có ra Nhật Tảo người ta chỉ bán cái lõi ferit về tự quấn(có thể chưa tìm đúng tiệm bán quấn sẵn).Ah e có 1 sạc dt trung quốc hư rồi 5v mấy mA,có thể lấy biến áp ra sài được ko a,hồi đó mua sạc này cho cái dt nokia 1200^^

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Do chất lượng IC và cả biến áp nữa. Ở đầu luồng bqv đã đề cập là bax bán tại HP thường bão hòa lõi sớm nên IC nguồn rất nóng. Chất lượng TNY bán tại VN nói chung cũng là chuyện ... khó nói, chả biết đường nào mà lần.

Chạy 6W nên dùng bax trong xạc điện thoại Samsung dòng Galaxy S2 - S4. Xạc S5 và S6 biến áp lớn hơn, công suất còn lớn hơn nữa. Dòng S7 dùng chỉnh lưu đồng bộ nên biến áp hơi khác, khó dùng.

Bax trong xạc của dòng Galaxy Note có thể chạy 10W mà vẫn bé tẹo. Dùng cái này rất sướng nhưng hơi khó kiếm.

Nếu bạn dự định làm nguồn từ 8W đổ lại thì nên cân nhắc dòng FSL206 của Fairchild. Hiệu suất khá cao và rất ổn định, đồng thời có tính năng phát hiện và bảo vệ khi hỏng opto. Với giá số lượng ít khoảng $0.5 thì cũng không đắt. Chạy qua chỗ bqv có thể tặng bạn vài chiếc FSL206 và biến áp xạc điện thoại SS, tất cả đều là hàng chính hãng. Làm số lượng ít thì không nói, nhưng khi làm từ một vài trăm bộ nguồn trở lên thì nên nói không với hàng chợ kẻo bảo hành phát ốm.

Leave a comment:

• khuyenbk
    replied
    Em cũng mới làm chục cái mạch nguồn 19V 300mA(6W), mua TNY266(15W), BAX của Hoàng Phat mà sao công suất không đạt. Cứ chạy một hồi TNY nóng nó tắt, nguội lại tự dậy chạy tiếp, hoặc đóng tải 6W sẵn thì không khởi động được do quá công suất , còn nếu cấp nguồn trước rồi đóng tải sau thì là boost được bình thường.
    Haizz... Vậy có phải là do chất lượng TNY không bacs BQV

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Bạn đọc luồng sau sẽ thấy vài sơ đồ
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...er-cho-led-20w

Leave a comment:

• Nvidia GT730
    replied
    Bro có thể cho mình xin vài link của các topic đó không? Cảm ơn bro trước, chứ ngồi search thì lâu mà thời gian thì không có nhiều

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Tất nhiên là được, nhưng việc đó nằm ngoài phạm vi thảo luận của luồng này.

Ngoài ra, mạch vào 12V ra lái LED là mạch cấp thấp, ít giá trị đối với cộng đồng; thiết kế 1 mạch chỉ để phục vụ nhu cầu của riêng một thành viên diễn đàn, trong khi diễn đàn đã có mạch chức năng tương tự rồi (đăng đầy đủ ở vài luồng khác), việc này bqv không làm đâu.

Leave a comment:

• Nvidia GT730
    replied
    Bro thiết kế lại mạch có Vin là 12V vào để lái led công suất được không vậy

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Mạch đề cập trong chủ đề luồng này là biến đổi offline converter từ điện lưới ra điện áp thấp, hơi hơi phức tạp.

Mạch từ ắc-quy nuôi LED là loại buck đơn giản, trong diễn đàn đã có ít nhất 2 luồng từ trước đề cập tới, chạy LM2576-ADJ để ổn dòng nuôi LED.

Leave a comment:

• Nvidia GT730
    replied
    chủ đề hay!
    có 1 thắc mắc là giờ dùng bình accu 12V để đốt led 1w thì phải tùy biến lại mạch ntn cho hợp lý?

Leave a comment:

• cam6693
    replied
    em kiểm tra lại thì đsung như nguyên nhân anh nói.Vấn đề liên quan đến ic thì em chịu rồi vì chỉ có trên chợ giời bán tny 255.biến áp em có thể lấy trong sạc điện thoại xịn ra

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    IC nguồn kém, khi chạy phát nóng, IC tự ngắt khi nóng quá. Một lúc sau nguội dần lại chạy tiếp, ngắt tiếp ... Biến áp xung bị bão hoà sớm cũng làm cho IC nguồn nóng hơn bình thường.

Leave a comment:

• cam6693
    replied
    anh cho em hỏi em lắp theo sơ đồ của anh.nhưng khi lắp tải là 3 con led thường thì nó có hiện tượng : Ban đầu nó sáng được một lúc sau nó tắt,sau đấy nó lại sáng lại,rồi lại tắt.Em dùng con ss14 thay cho con ss16 vì k mua được ss16

Leave a comment:

• cam6693
    replied
    anh ơi em không tải được link.anh có thể up lại link hoặc send vào mail của em được không ạ. Nguyenvancamdt@gmail.com
    cảm ơn anh

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi tanbinh_mu Xem bài viết
    Cho mình hỏi một chút, cái con LED của mình nó tới 30W (36V/800mA). Mạch dùng TNY267 không đủ công suất. Mình phải làm cách nào. Mong được các bạn tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều
    TNY267 không đủ thì dùng TNY268, hoặc chuyển hẳn sang TNY280. Sơ đồ về cơ bản vẫn vậy, linh kiện (biến áp, tụ đầu vào/ra, đi-ốt ra ...) to hơn thôi.

Leave a comment:

• tanbinh_mu
    replied
    Cho mình hỏi một chút, cái con LED của mình nó tới 30W (36V/800mA). Mạch dùng TNY267 không đủ công suất. Mình phải làm cách nào. Mong được các bạn tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X