Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em ko hiểu bác nói kì là sao. E vừa test nó xong. Chạy ngon mà, cái bóng 100W sáng trưng
    Attached Files

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

KO bit bác quên hay cố ý vứt cái GND của MOSGET đi đâu rồi

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
        KO bit bác quên hay cố ý vứt cái GND của MOSGET đi đâu rồi
        Đúng là quên vẽ cái GND. Mạch trên của bạn mà cho chạy công suất cao và tải biến đổi sem Nên chú ý tới driver gate hơn tí nữa!

Comment

Rất cám ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ. Để chiều nay đi kiếm mấy con mosfet bự 1 tí, về hoàn thành bộ inverter sin sin, Mong rằng anh điện lực cắt điện tiếp cho e 1 tháng nữa để em làm ăn tí.

Comment

Hê, bạn mắc thế Viethung bảo kỳ là đúng rồi.
            Mắc thế áp ra trên chân G chỉ khoảng 8V, không đủ làm Fet bão hòa. Bạn dùng mấy con 70n06, irf3205,2807..., loại áp bão hòa thấp thì không sao. Gặp mấy con áp bão hòa cao chút thì nó nóng. Đã mắc thế thì giảm Rg từ 220 xuống 10ohm thôi.
            Xài con SG3525 tốt hơn 494, nó có tích hợp sẵn tầng kích bên trong, làm việc rất tốt.

Comment

Nếu giảm Rg xuống thấp quá (như GA_CN nói là 10 ohm) thì làm sao đủ làm FET bão hòa được nhỉ !

Trong mạch của Viethung tại sao lại ko có Rg nhỉ, mình tưởng ko có Rg thì làm sao khóa được FET ?

Cả mấy con diode trong mạch của Viethung nữa, mấy con mắc với A1015 ấy, tác dụng của nó để làm gì thế, mình vẫn chưa hiểu.

Mong các bạn giải đáp giùm, cám ơn các bạn nhiều !

Comment

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
                Nếu giảm Rg xuống thấp quá (như GA_CN nói là 10 ohm) thì làm sao đủ làm FET bão hòa được nhỉ !

Trong mạch của Viethung tại sao lại ko có Rg nhỉ, mình tưởng ko có Rg thì làm sao khóa được FET ?

Cả mấy con diode trong mạch của Viethung nữa, mấy con mắc với A1015 ấy, tác dụng của nó để làm gì thế, mình vẫn chưa hiểu.

Mong các bạn giải đáp giùm, cám ơn các bạn nhiều !
                Trời ơi có thía mà cũng không hiểu! Để mình nói cho nghe nhé! Đính cái sơ đồ vô nói cho dễ nào

Ví dụ TL494 xuất xung dương cho E2 thì A1015 nhánh trên đang thông chuyển sang ngắt , dòng từ TL494 đi qua R 22 ôm, qua diot D1 và qua R 470 ôm nạp điện cho FET làm FET thông. Sau đó TL494 đi vào trạng thái dead time và ngắt dòng ở E2. A1015 bị mất áp ở cực B liền thông mạch E-C. Điện áp tàn dư trên G của FET xả mạnh qua D2 và qua A1015 xuống mass ( chỗ này giải thích vì sao ko cần R phụ mà vẫn xả nhanh áp ở G). Chu kì sau đó thì E1 được kích hoạt, A1015 ở nhánh dưới đang thông lại ngắt, dòng lại nạp qua R 22 ôm, D3, R470 ôm vào FET. và khi ngắt xung thì A1015 lại chập mass để xả điện! Cứ thế tiếp tục............. Vậy đã hiểu chưa bạn?
                Attached Files

Comment

Bạn cần phân biệt Rg với Rgs

Comment

..........

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                      Trời ơi có thía mà cũng không hiểu! Để mình nói cho nghe nhé! Đính cái sơ đồ vô nói cho dễ nào

Ví dụ TL494 xuất xung dương cho E2 thì A1015 nhánh trên đang thông chuyển sang ngắt , dòng từ TL494 đi qua R 22 ôm, qua diot D1 và qua R 470 ôm nạp điện cho FET làm FET thông. Sau đó TL494 đi vào trạng thái dead time và ngắt dòng ở E2. A1015 bị mất áp ở cực B liền thông mạch E-C. Điện áp tàn dư trên G của FET xả mạnh qua D2 và qua A1015 xuống mass ( chỗ này giải thích vì sao ko cần R phụ mà vẫn xả nhanh áp ở G). Chu kì sau đó thì E1 được kích hoạt, A1015 ở nhánh dưới đang thông lại ngắt, dòng lại nạp qua R 22 ôm, D3, R470 ôm vào FET. và khi ngắt xung thì A1015 lại chập mass để xả điện! Cứ thế tiếp tục............. Vậy đã hiểu chưa bạn?
                      Hay ! Cám ơn bạn !

Bạn cho mình hỏi, mắc như thế thì tân số điều xung lớn nhất được bao nhiêu, mình muốn điều xung cỡ 50KHz thì chắc cái này không làm được, có cách nào khả thi không ?

Mình định dùng IRF2110 để làm việc này, bạn thấy thế nào ?

Cám ơn các bạn đã trả lời !

Comment

Hay ! Cám ơn bạn !

Bạn cho mình hỏi, mắc như thế thì tân số điều xung lớn nhất được bao nhiêu, mình muốn điều xung cỡ 50KHz thì chắc cái này không làm được, có cách nào khả thi không ?

Mình định dùng IRF2110 để làm việc này, bạn thấy thế nào ?

Cám ơn các bạn đã trả lời !
                        Gì chứ 50KHz thì vô tư! sao lại nói nó ko làm được? Ngay cả bạn làm đến 100KHz vẫn được! Chẳng hiểu bạn có gõ nhầm không mà sao tìm datasheet con IRF2110 của bạn không có nhỉ?

Comment

Hì, xin lỗi nhé, mình gõ nhầm, bỏ chữ F đi, con đó là IR2110, bạn xem con đó dùng làm driver có ok ko !

Comment

Hì, xin lỗi nhé, mình gõ nhầm, bỏ chữ F đi, con đó là IR2110, bạn xem con đó dùng làm driver có ok ko !
                            À này! Con 494 ấy. Nó PWM từ 0% đến 100% . Như vậy nếu để PWM tỉ lệ > 50 sẽ gây trùng dẫn mosfet.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              À này! Con 494 ấy. Nó PWM từ 0% đến 100% . Như vậy nếu để PWM tỉ lệ > 50 sẽ gây trùng dẫn mosfet.
                              Ơ cái pác này? TL494 có dead time rồi lấy đâu ra trùng dẫn?

Comment

IR2110 chỉ dùng để driver cầu H băm xung thôi, mấy ai lấy nó làm driver FET ở DC-DC đâu? Cứ lắp nguyên thế là ổn!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X