Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Trong mạch viethung post lên, nếu dùng fet 2807 nó sẽ nóng đó, dùng IRFZ44,48 thì ít nóng.
    Nguyên nhân là mạch tắt FET tích cực này có tốc độ ngắt rất nhanh trong đoạn từ 12v giảm xuống khoảng 2-3 v, và khi nó ngắt hoàn toàn thì áp trên chân G của FET thấp nhất cũng tầm hơn 1.2V, một số con IRF2807 có ngưỡng threshold trên khoảng này nên có thể nó vẫn còn dẫn nhưng không bão hòa, làm nó nóng. Tóm lại là vẫn cần Rgs để nó tắt triệt để.
    Mạch của bạn dùng trong mấy cái converter của TQ, phần nguồn trong cái Inverter TBE đó, nhưng họ vẫn để Rgs = 1k.
    Tóm lại nếu đơn giản và hiệu quả, tần số cao, nên dùng con SG3525.
    http://320volt.com/sg3525-irfz44-ve-...volt-cevirici/

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
      IR2110 chỉ dùng để driver cầu H băm xung thôi, mấy ai lấy nó làm driver FET ở DC-DC đâu? Cứ lắp nguyên thế là ổn!
      Ngay trang đầu tiên của datasheet, họ đưa ra 1 sơ đồ mạch dùng IR2110 cũng dùng để điều khiển 2 FET.

Mình thấy có người dùng IR2110 làm driver cho FET, cũng chính ở mạch DC-DC luôn (ráp theo nguyên lí mạch full-bridge), đây là 1 sơ đồ

Comment

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
        Ngay trang đầu tiên của datasheet, họ đưa ra 1 sơ đồ mạch dùng IR2110 cũng dùng để điều khiển 2 FET.

Mình thấy có người dùng IR2110 làm driver cho FET, cũng chính ở mạch DC-DC luôn (ráp theo nguyên lí mạch full-bridge), đây là 1 sơ đồ
        À đúng rồi! Dù gì thì vẫn là điều khiển cầu H mà! Mạch này điều khiển cầu H băm xung 50Hz ghép với biến áp sắt từ thông thường thì phải! Mình thì mình đang nói cái TL494, biến áp xung cơ mà, có ai dùng IR2110 đâu? Đồng ý với bạn GA_CN là nên để thêm Rgs khoảng 1K để dập tắt hoàn toàn điện áp gate.

Comment

Cái việc xả điện tích dư trên cực G ko có gì phải bàn cãi thêm, dĩ nhiên là có thêm chú pnp vào thì xả nhanh hơn để đơn lẻ Rgs. Nhưng cũng xin nói tí là với f<10Khz thì chả cần pnp làm gì cho mệt. Còn cái con 494 này đã có deadtime rồi. Vừa đi mua nhưng chưa đc con mosfet ưng ý, phải chờ 1-2 ngày gì đó thôi, sài tạm 50n06. Bây giờ test thử cái Driver IR2110 và cầu IRF840 xem ổn chưa đã. Cái này cứ phải chơi từng phần các bác à. Ko dám ăn sốc đâu.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

À đúng rồi! Dù gì thì vẫn là điều khiển cầu H mà! Mạch này điều khiển cầu H băm xung 50Hz ghép với biến áp sắt từ thông thường thì phải! Mình thì mình đang nói cái TL494, biến áp xung cơ mà, có ai dùng IR2110 đâu? Đồng ý với bạn GA_CN là nên để thêm Rgs khoảng 1K để dập tắt hoàn toàn điện áp gate.
            Hì, đang bàn luận về nguồn xung, ai đưa biến áp sắt từ vào làm gì !

Các đầu trans1 và trans2 được nối với 2 đầu vào của biến áp xung. Đây là sơ đồ mạch nguyên lí theo kiểu full-bridge :

Comment

Ơ cái pác này? TL494 có dead time rồi lấy đâu ra trùng dẫn?
              Bác cứ thử đi rồi biết. Nó xuất ra 2 xung PWM so le nhau để kích 2 mosfet. Như vậy nếu PWM > 50 % chắc chắn có thời gian cả 2 kênh PWM đều mức cao , vậy có trùng dẫn dc ko
              Mà bác biết dead time là gì kô vậy

Comment

Chờ em tí để em check trên OSC cái đã_ Cẩn thận vẫn hơn. Nhưng về cấu tạo thì chân số 4 cho khả năng deadtime của 494. Xem giản đồ xung cũng thấy có nói đến.

Comment

Bác xem lại cái Datasheet giùm cái.
                  Tối đa thời gian dẫn mỗi kênh là 50%- Dt, làm gì có chuyện nó trùng dẫn.
                  Còn trong các mạch dùng điều khiển 1 con FET, họ chập 2 ngõ ra lại với nhau.

Comment

Nguyên văn bởi GA_CN Xem bài viết
                    Bác xem lại cái Datasheet giùm cái.
                    Tối đa thời gian dẫn mỗi kênh là 50%- Dt, làm gì có chuyện nó trùng dẫn.
                    Còn trong các mạch dùng điều khiển 1 con FET, họ chập 2 ngõ ra lại với nhau.
                    Mình đo đạc thực thế rồi. Thấy PWM chuyển được từ 0 % đến 100%. Hôm qua thử điều khiển 2 con MOS thì thấy PWM tăng dần từ 0 % lên thì bình thường mos hơi ấm điện áp ra tăng theo. Đến khi vượt 50 % thấy áp ra sụt mạnh và 2 con mos nóng như điên. Không hiểu tại sao khi xung PWM vẫn có mà áp ra thì không. Mãi sau mới nghĩ ra

Để lúc nào tui post cái hình mà xem. Giờ phải chép tiểu luận phờ râu trê nên để sau vậy. Suốt ngày tiểu luận không còn thời gian mà làm gì nữa Ức chế quá.

Comment

Nguyên văn bởi *101#
                      Các bác cho em hỏi câu này khí không phải, kiến thức em còn non kém, mong các bác đừng chê cười !

Em thấy người ta dùng FET vì tốc độ đóng cắt của nó cao, nhưng nhược điểm của nó là điện áp chịu đựng kém, trong khi đó BJT thì ngược lại, tốc độ đóng cắt kém FET, nhưng chịu được điện áp lớn !

Tuy nhiên trong mạch mà anh Viethung đã đưa lên, em thấy anh dùng con trans A1015, và đương nhiên khi dùng như vậy thì tốc độ đóng cắt của trans cũng phải tương đương với tốc độ đóng cắt của FET. Vậy sao không dùng luôn trans mà lại dùng cả FET làm gì ạ ? Cả trong con TL494 cũng có con trans (C1, E1 - C2,E2).

Chắc câu hỏi của em hơi ngớ ngẩn, mong các bác chỉ giáo giúp ạ, cám ơn các bác nhiều lắm !
                      Bạn nhầm rồi. Mosfet,fet tần số đóng cắt thấp hơn BJT nhiều lần và nó chịu dòng cũng trâu bò không kém BJT nếu như dùng đúng cách.
                      Ưu điểm của có là điều khiển = áp và nhạy hơn BJT. Đồng thời Rds ( tương ứng với Rce của BJT) khi dẫn bão hòa có trị số rất nhỏ nên khả năng cho dòng cao và suy hao thấp. Vì vậy nó thường dùng trong mạch Swith công suất cao.

Comment

Bạn suy luận rất đúng và thực tế nó cũng đáp ứng thoải mái, với A1015 là loại tran có dải tần số cao hơn các tran CS, nó dùng trong cả các mạch tần số hàng Mhz chứ hàng chục Khz thấm gì. Kiến thức mình nông cạn, ai hiểu biết hơn thì mời trả lời cho anh em thêm hiểu biết.

Comment

À mà sao con IR2110 chóng chết thế nhỉ. Mình cắm trên testboard chạy ngon, thế mà làm mạch thật thì mới cấp nguồn đã nóng và lăn ra chết, lấy 1 chú khác lắp vào thì chạy ngon, có phải mỏ hàn xung có ảnh hưởng gì tới con này ko nhỉ??? Mặt khác sơ đồ cầu trong mạch bác viethung post lên mình test thấy áp sụt rất nhiều, ko hiểu tại sao nữa. Mai kiếm con IR2110 khác về test lại xem sao. Mệt quá.

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                            Bạn suy luận rất đúng và thực tế nó cũng đáp ứng thoải mái, với A1015 là loại tran có dải tần số cao hơn các tran CS, nó dùng trong cả các mạch tần số hàng Mhz chứ hàng chục Khz thấm gì. Kiến thức mình nông cạn, ai hiểu biết hơn thì mời trả lời cho anh em thêm hiểu biết.
                            Kiến thức mình cũng nông cạn mới thấy con BJT nhãn hiệu C945 ( A733) tần số của nó lên tới 450 MHz ( hồi trước dùng nó trong mạch FM 100MHz phát xa 200 xịch chỉ dùng 1 con ). Còn mosfet tần số 100Mhz thì đời mình chưa thấy bao giờ

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                            À mà sao con IR2110 chóng chết thế nhỉ. Mình cắm trên testboard chạy ngon, thế mà làm mạch thật thì mới cấp nguồn đã nóng và lăn ra chết, lấy 1 chú khác lắp vào thì chạy ngon, có phải mỏ hàn xung có ảnh hưởng gì tới con này ko nhỉ??? Mặt khác sơ đồ cầu trong mạch bác viethung post lên mình test thấy áp sụt rất nhiều, ko hiểu tại sao nữa. Mai kiếm con IR2110 khác về test lại xem sao. Mệt quá.
                            Người ta bảo mỏ hàn khi hàn loại này phải nối đầu hàn xuống đất và ngắt điện của mạch nếu không mos dễ đi. Nhưng mình chưa chết con nào nên tạm thời cứ sọc thẳng cái mỏ hàn xung vào. Chắc mỏ hàn mình tốt

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              Người ta bảo mỏ hàn khi hàn loại này phải nối đầu hàn xuống đất và ngắt điện của mạch nếu không mos dễ đi. Nhưng mình chưa chết con nào nên tạm thời cứ sọc thẳng cái mỏ hàn xung vào. Chắc mỏ hàn mình tốt
                              Nếu hàn đế cho IR2110 thì cần gì phải nối đầu mỏ hàn xuống đất nhỉ, mà khi hàn thì chẳng ai dại gì mà vừa cắm điện vừa hàn .

Cứ hàn xong rồi chạm đất cho cái mạch 1 cái chắc là ok :d

Comment

Đương nhiên là hàn ko có cấp nguồn cho mạch rồi. Tự dưng ấm ấm rồi nóng bừng bừng rồi chết hẳn. Chả hiểu tại sao nữa. Chắc số nó chỉ có thế, mà con này ở hp đâu có dễ kiếm đâu chứ, hàng robocon dùng lại đấy. Đúng là số đen. Bác duong_act có cái mạch nào dùng driver 2110 nogn cho em xin, ngồi mày mò mãi toàn mất phí nhiều quá. Theo bác cái cầu mà viethung post lên liệu ăn thua ko? Tại vì mình mất 1 chú IR2110 nên chưa test có tải nặng đc. Đau quá.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X