Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gửi tặng ae mạch nghịch lưu 500W dùng tran rất dễ lắp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi cuộn cảm trong nguồn máy tính có 6 đầu dây như vậy phải mắc nó như thế nào

Comment

• Nguyên văn bởi fee_08 Xem bài viết

Mạch nghịch lưu dùng 4047 mình đã lắp nhiều rồi , thường dc ưu điểm xung ra ổn định nhưng nhược điểm là ic k chịu dc dòng cao hay cháy. Ngược lại với ic thì tran tỏ ra khá ổn định ,dễ lắp , đặc biệt mình đã test thử 2 mạch trên 1 biến áp thì công suất của tran lớn hơn . Đây là mạch nghịch lưu 500W mình mới làm thành công đợt vừa rồi post lên cho anh em tham khảo , lưu ý biến áp sơ cấp quấn dây 3mm áp tâm 11 V , biến trở 100K để chỉnh đúng tần số 50Hz , tran Cs D718X5 mỗi vế ,mình thêm cái mạch lọc LC chạy thử quạt rất êm , cuộn cảm và tụ giấy có thể lấy trong nguồn máy tính cũ . Mọi người xem file đính kèm phía dưới cho rõ nét .Chúc thành công!
      cái này thay cặp tran cs = relay đc k các bác nhỉ, nếu k được thì tạ sao ạ, hay tần số k đáp ứng nổi nhỉ
      em thắc mắc hỏi câu hơi ngu mong các bác thông cảm

Comment

• Sao không ai trả lời giúp tôi mấy câu hỏi trên vậy

Comment

• khi quan tâm rồi mới bvieet khó khăn,
          qua mấy ngày mất ăn mất ngủ t cũng hoàn thành được bộ inverter bằng tranc1815 nhưng có điều kinh khủng mà t không thể giải thích được mong diễn đàn giúp t với,t dùng biến áp bình thường chạy đôií xứng dùng tran dao động, nhưng cái t quan tâm là cái tần sốt cho chạy cái quạt ròi chỉnh tần số thấy quạt chạy êm rồi t dùng chính cái máy hàn súng của t thử vào,t thấy cái đèn mà t lắp trên mấy hàn nó nhấp nháy mình nhìn thấy được, mà bình thường t dùng điện lưới 220v của điện lức thì thấy nó sáng lên chứ ko nhấp nhấy gì hết,t lại chỉnh lại tần ssoos của inverter để cái đèn đó ko nhấp nháy nưacx lúc này biến áp cua inverter nó rè rè nhẹ hơn chút,nhưng qutj thì chạy cứ ù ù mà tôc độ chậm kinh khủng ,qoạt chạy có xíu là nóng,
          t mới mang xuống trường nhờ cái olosilopcop của khoa t đo thì nó báo là
          53hz dạng xung vuông, đưa vào cái quạt thì thấy quạt chạy cứ rì rì mà nó kêu kinh khửng, chinhwr tần số cho quạt chạy êm thì đo lại tần số bằng olosoilopcop t giật mình tần số nó co 46hz, vậy t muốn nhờ diễn đàn giúp xem như thế là thế naoi?
          đây là sơ đồ mạch, phần công suất lắp thêm 16 con D7187 mõi bên 8 con
          Last edited by boynghean; 04-04-2013, 17:14.

MOV NHÀ,ANH
          MOV NHÀ,EM
          ADD ANH,EM

Comment

• Nguyên văn bởi boynghean Xem bài viết
            khi quan tâm rồi mới bvieet khó khăn,
            qua mấy ngày mất ăn mất ngủ t cũng hoàn thành được bộ inverter bằng tranc1815 nhưng có điều kinh khủng mà t không thể giải thích được mong diễn đàn giúp t với,t dùng biến áp bình thường chạy đôií xứng dùng tran dao động, nhưng cái t quan tâm là cái tần sốt cho chạy cái quạt ròi chỉnh tần số thấy quạt chạy êm rồi t dùng chính cái máy hàn súng của t thử vào,t thấy cái đèn mà t lắp trên mấy hàn nó nhấp nháy mình nhìn thấy được, mà bình thường t dùng điện lưới 220v của điện lức thì thấy nó sáng lên chứ ko nhấp nhấy gì hết,t lại chỉnh lại tần ssoos của inverter để cái đèn đó ko nhấp nháy nưacx lúc này biến áp cua inverter nó rè rè nhẹ hơn chút,nhưng qutj thì chạy cứ ù ù mà tôc độ chậm kinh khủng ,qoạt chạy có xíu là nóng,
            53hz dạng xung vuông, đưa vào cái quạt thì thấy quạt chạy cứ rì rì mà nó kêu kinh khửng, chinhwr tần số cho quạt chạy êm thì đo lại tần số bằng olosoilopcop t giật mình tần số nó co 46hz, vậy t muốn nhờ diễn đàn giúp xem như thế là thế naoi?
            cái này bác muốn thực tập cuốn quạt thì cứ cho quạt chạy vì nó rất dễ cháy quạt nó đáp ứng đc tần số nhưng dạng sóng của nó là sóng vuông không phù hợp cho tải cảm
            bác muốn chạy tải cảm thỳ phải cho qua cầu H băm chặt lọc L - C cái này trên dĐ nhiều cao thủ làm thành công rùi bác
            [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• Nguyên văn bởi boynghean Xem bài viết
              khi quan tâm rồi mới bvieet khó khăn,
              Xung vuông thì bạn có chỉnh đúng tần số cũng vẫn vậy thôi. Nhược điểm của xung vuông là chạy tốn acquy, Tran công suất nóng, có hại có các thiết bị điện gia đình đặc biệt là quạt.

Comment

• bạn chạy thử quạt trong bao lâu. mình nghĩ chạy một lúc lâu quạt sẽ nong và có thể cháy, bạn nên kiểm tra lại xem

Comment

• chào bạn. mình thì đang làm bộ ups nhưng mình mỗi lần chạy có tải thì đều bị chết thôi bạn à. trước đấy mình thử có tải rất là tốt. mà nó chết thì chết một bên. lại không bị chết chéo. nếu bạn có mail bạn cho mình nhé.cògi bạn chỉ giáo tớ với nhé. tớ cảm ơn bạn.

Comment

• bác ơi cứu e nó với. chuyện là vậy ngày hôm wa đi vô rừng làm vội quá nên e mua cục sạc điện thoại từ bình ac quy xe Hon da mua em nó hết 35k tới tối tháp bóng chữ U 20w được một lúc nó nóng kinh lắm, để nguội em cắm cục sạc vô thì ôi có khói bốc len cao. vậy bác có cách nào khác phục em nó không ah mạch đó no sài tran D882 ạh. em k là dân trong nghe nhưng ham vui với nghề này lắm ạh. em muốn tự sửa em nó ạh

Comment

• Nguyên văn bởi tranngocluc Xem bài viết
                      chào bạn. mình thì đang làm bộ ups nhưng mình mỗi lần chạy có tải thì đều bị chết thôi bạn à. trước đấy mình thử có tải rất là tốt. mà nó chết thì chết một bên. lại không bị chết chéo. nếu bạn có mail bạn cho mình nhé.cògi bạn chỉ giáo tớ với nhé. tớ cảm ơn bạn.
                      hì mình thì ngu môn này. pạn cho mình hỏi la với mạch sạc điện thoại từ binh ac quy xe honda 35k/1 thì phải độ lại thế nào để em nó không bị chết tran ạh. tình hình là em đang rất cần ạh. hôm wa mua về cắm sạc chưa được 10 phút thì chết em nó rồi hix

Comment

• Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
                        Tôi có mạch đa hài chạy 2n3055 mỗi bên 5 con,chạy biến áp 48x68cm chạy 300w thì ok như vậy tôi quấn biến áp lớn hơn thì chạy được 500w không ? 2n3055 nó có công suất lớn hơn d718 phải không ? Và thứ hai nữa tôi lắp cuộn cảm và tụ bên phần thứ cấp vậy có chạy được quạt không nhờ diễn đàn giúp dùm cám ơn
                        bác ơi cứu e nó với. chuyện là vậy ngày hôm wa đi vô rừng làm vội quá nên e mua cục sạc điện thoại từ bình ac quy xe Hon da mua em nó hết 35k tới tối tháp bóng chữ U 20w được một lúc nó nóng kinh lắm, để nguội em cắm cục sạc vô thì ôi có khói bốc len cao. vậy bác có cách nào khác phục em nó không ah mạch đó no sài tran D882 ạh. em k là dân trong nghe nhưng ham vui với nghề này lắm ạh. em muốn tự sửa em nó ạh

Comment

• bạn gửi cho mình cách tính toán được ko ? saotrucnho@gmail.com thks

Comment

• các bác cho em hỏi là cái máy biến áp phải tự quấn hay là có thể mua..và nếu mua dc thì nso cần phải đảm bảo các yêu cầu gì..em đang làm đồ án mạch này..cảm ơn ạ

Comment

• Pạn ơi chỉ mình cụ thể là ngắt mạch điều khiển gòi đấu Diod ở đâu để sạc luôn được dzậy. Mình đã làm xong gòi nhưng chưa piết cách để sạc cùng mạch này hxxx
                              Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
                                mạch này mình làm hoài.thêm 1 cái công tắc cắt mạch đk và 2 con điot chịu dòng cao tí là có thể tự xạc luôn.
                                Pạn chỉ mình gắn điot ở đâu để sạc nhé !Thanks..

Comment

Về tác giả

Collapse

fee_08 Tìm hiểu thêm về fee_08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X