Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gửi tặng ae mạch nghịch lưu 500W dùng tran rất dễ lắp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
    Xem lại cái biến áp (biến thế sắt từ ấy) quấn cho chuẩn thì mới được. mà dùng 2 con D718 thì công suất yếu lắm dùng 4 con mỗi vế đi, 2 vế là 8 con.
    đầu chủ đề thì ng ta đã thiết kế D718x5 rồi bạn ak

Comment

lấy cuộn CẢM VÀ TU GIẤY NHƯNG GIÁ TRI UF CỦA TU BAO NHIÊU VẬY BẠN.VÌ MÌNH SŨA CHUA MÁY TÍNH NÊN GẶP BỘ NGUỒN NI HOÀI

Comment

bác vthang.elc cho mình xin sơ đồ nguyên lý được không..!? mail của mình: changtrai_caothuong409@yahoo.com.mình đangcần gấp để báo cáo, thanks bác trước

Comment

Nguyên văn bởi fee_08 Xem bài viết

Mạch nghịch lưu dùng 4047 mình đã lắp nhiều rồi , thường dc ưu điểm xung ra ổn định nhưng nhược điểm là ic k chịu dc dòng cao hay cháy. Ngược lại với ic thì tran tỏ ra khá ổn định ,dễ lắp , đặc biệt mình đã test thử 2 mạch trên 1 biến áp thì công suất của tran lớn hơn . Đây là mạch nghịch lưu 500W mình mới làm thành công đợt vừa rồi post lên cho anh em tham khảo , lưu ý biến áp sơ cấp quấn dây 3mm áp tâm 11 V , biến trở 100K để chỉnh đúng tần số 50Hz , tran Cs D718X5 mỗi vế ,mình thêm cái mạch lọc LC chạy thử quạt rất êm , cuộn cảm và tụ giấy có thể lấy trong nguồn máy tính cũ . Mọi người xem file đính kèm phía dưới cho rõ nét .Chúc thành công!
          mạch này mắc đc bao nhiu W vậy đã ai thử lớn hơn 500w chưa

Email:
          Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi ngocpq Xem bài viết
            bác vthang.elc cho mình xin sơ đồ nguyên lý được không..!? mail của mình: changtrai_caothuong409@yahoo.com.mình đangcần gấp để báo cáo, thanks bác trước
            mạch ở đầu trang mà

Email:
            Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
              mạch ở đầu trang mà
              anh làm cái này làm gì?nên dùng IC số tạo xung thì hơn,mạch này cơ bản,làm là chạy,nhưng mạch dao động đa hài tạo ra nhiều xung nhiễu,gây nóng tran công suất,anh có thể dùng sound card để kiểm tra là thấy ngay
              Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
              Keep moving forward...

Comment

Click image for larger version

Name:	dca6898b14baa7b03fecd8a98adc00c6_46111953.dscf0776.jpg
Views:	1
Size:	240.7 KB
ID:	1362766
                Các anh chị Pro cho em hỏi tí với! trong ảnh post kèm!

line trực tiếp http://nn3.upanh.com/b5.s1.d4/dca689...3.dscf0776.jpg

Comment

cái này không phải pure sine đâu ạ,mà là sine đa bậc,cụ thể là 5 bậc,công suất nó phụ thuôc vào con FET bác sử dụng và biến áp xung của bác,tần số theo mạch này là 50hz,diode chỗ con FET thì không cần,bởi vì FET nó có diode nội rồi,d1 là 4148,tụ trên là tụ đất,đây là mạch lọc LC
                  Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                  Keep moving forward...

Comment

bboyminh có thể nói rỏ hơn không? em học cơ điện tử, chỉ biết là hình sine thôi, còn sine 5 bậc là sao? còn 2 cái cuộn cảm thì nên chọn loại nào theo mạch trên

Comment

• cái mach đầu tiên sao không thấy nói đến số vòng thứ cấp của biến áp nhỉ.chủ thớt nói thật chi tiết về cái ba này đc ko.lại còn con Vr nữa biết chỉnh làm sao cho đúng 50hz đc nhỉ hay là vừa chỉnh vừa nghe tiếng phát ra từ biến áp vậy..

Comment

• Nguyên văn bởi fee_08 Xem bài viết

Mạch nghịch lưu dùng 4047 mình đã lắp nhiều rồi , thường dc ưu điểm xung ra ổn định nhưng nhược điểm là ic k chịu dc dòng cao hay cháy. Ngược lại với ic thì tran tỏ ra khá ổn định ,dễ lắp , đặc biệt mình đã test thử 2 mạch trên 1 biến áp thì công suất của tran lớn hơn . Đây là mạch nghịch lưu 500W mình mới làm thành công đợt vừa rồi post lên cho anh em tham khảo , lưu ý biến áp sơ cấp quấn dây 3mm áp tâm 11 V , biến trở 100K để chỉnh đúng tần số 50Hz , tran Cs D718X5 mỗi vế ,mình thêm cái mạch lọc LC chạy thử quạt rất êm , cuộn cảm và tụ giấy có thể lấy trong nguồn máy tính cũ . Mọi người xem file đính kèm phía dưới cho rõ nét .Chúc thành công!
                        mỗi bên e cho mỗi bên 6 con sao mà k đc nhỉ có thử làm nhưng dây khi nối vào ắc quy là nóng chảy hết áp ra nhỏ chừng mấy chục V thôi
                        làm thử với 2 con mỗi bên thì bóng 200w sáng tàm tạm
                        vậy là sao các bác xem giùm e với

Email:
                        Gmail:

Comment

• sao k có ai giúp nhỉ cái này = tran lần đâu e lắp nên cũng chẳng biết sao 1cặp 2 con thì chạy 1cặp 6 con thì...cháy (dây) là sao nhỉ

Email:
                          Gmail:

Comment

• bạn vẫn chưa làm xong cái loại xung vuông này à?.Thôi hôm nào ránh rỗi quá bộ xuống bắc ninh anh em ta cùng làm cho nhanh .

Comment

• trời xa thế bác
                              xong thì xong rồi nhưng k hiểu tại sao có 4 con thì chạy tốt mà 12 con lại k đc hơn nữa áp ra thấp chừng 210-20s là dây to hay nhỏ cũng chảy thế chứ lị

Email:
                              Gmail:

Comment

• e cũng vậy chẳng hiểu sai chỗ nào mà 1 cặp thì ok nhưng khi tăng số tran lên để tăng c/s thì nó cũng nóng chảy hết cả dây.mất điện rồi các bác ơi help me

Comment

Về tác giả

Collapse

fee_08 Tìm hiểu thêm về fee_08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X