Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gửi tặng ae mạch nghịch lưu 500W dùng tran rất dễ lắp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
    chủ thớt đâu rùi
    Post bài xong rùi bỏ mặc thế này sao
    Lưu ý thành viên tuananh_1985: Nội quy diễn đàn không bắt buộc người mở luồng (hay chia sẻ thông tin) phải hướng dẫn hay trả lời thắc mắc của các thành viên khác.
    Việc bạn trách chủ luồng "post bài xong rồi bỏ mặc..." là không phù hợp với cách ứng xử trên diễn đàn.
    Bạn có quyền nêu các thắc mắc của mình và chờ đợi câu trả lời của mọi người. Nhưng không phải câu hỏi nào cũng sẽ được trả lời đâu bạn. Mong bạn có cách hành xử tốt hơn. Chào bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
      em là dân mới nhập viện có hỏi hơi nhiều chút bác thông cảm nha

mạch nay em đã test ok nhưng có điều sụt áp mạnh quá các bác ak
      sụt cả đầu nguồn và cuối nguồn cái ắc quy em nạp no căng nhưng dùng 1 quạt chạy được 5 phút thỳ bắt đầu yếu đi đo nguồn ắc quy còn có 9V còn tại đầu ra của BA thỳ đo được 160V cắm quạt vào sụt còn 80v
      em dùng 3trans !
      các bác đã thiết kế mạch chống sụt áp và quá tải cho nó chưa chứ thế này mà mất điện thỳ pó tay!
      Đã thương thỳ thương cho chót đi mấy anh
      1. Về hiên tượng sụt áp, bạn xem lại biến áp của bạn có đủ công suất không? Công suất của mạch phụ thuộc vào biến áp. Để có được công suất 500W thì lõi của nó phải có thiết diện trên 25cm vuông
      2. Dù mạch có hiệu suất không cao, nhưng không làm hao ắc quy nhiều như bạn trình bày. Trước hết, cần phải biết dung lượng của ắc quy là bao nhiêu. Tứ hai, cần phải xác định ắc quy có còn tốt không đã.
      @ Bạn nói dùng 3 transistor, ý bạn là 3 cặp (đôi) transistor chứ?

Comment

• Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
        @ Bạn nói dùng 3 transistor, ý bạn là 3 cặp (đôi) transistor chứ?
        vâng chính xác là 3 cặp = 6 con
        hix!!!!!!!!!!!!!!!!!
        [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• lang thang ra hàng đồng nát kiếm được 2 cái biến áp xung giống hệt nhau .nó ở trong cái bo mạch inverter china ghi công suất 1000w(mà chỉ dùng 4 con IRF 1405 ???? !!) mà mấy con này cũng bị nổ đen xì rồi.gỡ được 2 cái bax ra thấy còn nguyên vẹn .nhà tôi lại có sẵn 4 con IRF 1010.vậy là có phần biến áp và công suất rồi.tôi muốn làm một inveter(ra sóng gì cũng được) bác nào hướng dẫn tôi làm với. bác nào giúp được thì tui xin biếu cái thẻ 20k.(đừng chê nhá)....tôi có một yêu cầu nho nhỏ là mạch sẽ không dùng bất kì IC nào cả.chỉ dùng tụ,trở hay trans nhỏ thôi.e mới tập tành nghịch ngợm một tý mong các bác giúp đỡ .đây là hình cái bax của em đã cắm trên tấm main đục lỗ sẵn rồi

Click image for larger version

Name:	Hình0457.jpg
Views:	3
Size:	63.7 KB
ID:	1367013

Name:	Hình0458.jpg
Size:	66.8 KB
ID:	1367014

Name:	Hình0459.jpg
Size:	65.6 KB
ID:	1367015

Comment

• các ae ơi,mọi người có mạch ngịch lưu 3 pha k,có thì gửi cho mình xin với,đang làm đồ án môn học mà loay hoay không biết làm thế nào cả,khó quá.cám ơn mọi người trước nha! hjhj

Comment

• Nguyên văn bởi kasaty.tran Xem bài viết
              Tôi cũng xin góp một mạch inverter dùng IC 4069 (con này tạo dao động đa hài thay con 4047) mạch này thì cuộn sơ cấp chỉ cần 2 đầu thôi,không cần biến áp đối xứng.

Mạch này tham khảo tại : Trao đổi học tập - chi tiết
              Đây là cách tính biến áp xung : Ví dụ dưới đây áp dụng cho biến áp 500W
              Biến áp chắc chắn mọi người ít nhiều đã được học , riêng chuyên nghành điện tử của chúng ta thì chắc ai cũng đã được thực hành rồi . Nhưng khi làm chúng ta có hiểu tại sao biến áp quấn bao nhiêu vòng , tiết diện dây ra sao , chắc rất ít người biết được điều này

Đầu tiên bạn cần các định lõi của máy biến áp , cái này rất quan trọng

Thiết diện có ích S của lõi thép, tính bằng cm2: bằng thiết diện vật lý (dài * rộng) nhân với hệ số ghép.
              S=a*b*kg
              Kg từ 0,85 đến 0,95, tùy chất lượng lõi thép và tùy tay nghề của bạn. Mới làm lần đầu thì tính thấp một chút cho an toàn. Thiết diện này dùng làm cơ sở để tính cho các bước sau.

Công suất máy biến áp : S=1,2√ P (căn) suy ra P=S^2/1.44 (S bình chia 1,44)

vậy để công suất tầm 500W trở lên thì lõi sẽ là S=1,2 x sprt(500)=26,83(cm2)
              chiều dài , chiều rộng của lõi sẽ là , 3,5 cm và 7,7 cm

Dòng cuộn sơ cấp : I=P/Us (U sơ cấp)

Ở đây mạch 500W dòng điện chạy qua cuộn sơ cấp sẽ là : 500/12 =41A

Thiết diện dây sơ cấp: Asc = 2,5/I1 (2,5 là mật độ dòng điện).
              Đường kính dây sơ cấp: Asc=π dsc^2/4. (n nhân d sơ cấp bình phương chia 4)
              dsc= √ (4Asc/π)
              (π=3,14)

với mạch 500W của chúng ta thì :

thiết diện Asc = 2,5/41=0,061
              đường kính của dây là: sprt((4 x 0,061)/3,14)= 0,279 cm ở đây chúng ta chọn dây 3mm hay 3 li

từ mối quan hệ giữa các đại lượng I , U và N ta có :

suy ra I bên thứ cấp là: (12x 41) /220 = 2,24 A

Thiết diện dây thứ cấp: atc = 2,5/I2
              Đường kính dây thứ cấp: Atc=π dtc^2/4.
              dtc= √ (4Atc/π)

suy ra d=0.8(mm)

Số vòng cần quấn cho cuộn sơ cấp

N sơ = (K x U sơ) /S +sai số

Số vòng bên thứ cấp:

N thứ = (K x U thứ) /S +sai số

với K là hệ số biến áp thường lấy trong khoảng 38 đến 45
              nếu là biến áp của nhật thì chọn 38 riêng hàng việt nam , trung quốc thì nên dùng 45

lưu ý mạch nghịch lưu có sự sụt áp trên tran nên điện áp vào sơ cấp k được 12 V chúng ta quấn phần sơ mỗi bên 11 V là ok

Vậy ở đây :
              bên sơ cấp số vòng là : 45/26.83 x 11+ sai số =20( vòng)

bên thứ cấp là : 45/26.83 x220= 370 vòng

tổng hợp phần tính toán ở trên thì cần biến áp 500W ta cần các thông số sau :

chiều dài lõi 7,7cm rộng 3,5 cm
              sơ cấp quấn 2 cuộn mõi cuộn 20 vòng dây 3mm
              thứ cấp quấn 370 vòng dây 0,8mm

trên là những tính toán trên lý thuyết , thực tế thì tùy từng vật liệu sản xuất lõi , dây quấn , sẽ có sai số nhất định
              Mọi người xem tham khảo và thiết kế bộ biến áp cho riêng mình

Chúc thành công
              Các bác cho em hỏi làm thế nào mà tính ra được d thứ cấp bằng 0,8mm vậy? Em dựa vào công thức mà tính hoài không ra d=0,8mm

Comment

• Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                Các bác cho em hỏi làm thế nào mà tính ra được d thứ cấp bằng 0,8mm vậy? Em dựa vào công thức mà tính hoài không ra d=0,8mm
                tính sai!
                gia cát dự là: ra nhật tảo mua bo dao động đa hài. 20k một bo.có sơ đồ mach trong đó.tần số 49,5hzz
                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• đơn giản sao bằng cái đánh cá này

Name:	12-8-2012 12-01-19 PM.jpg
Views:	1
Size:	68.3 KB
ID:	1371379

Comment

• mấy cái này chạy hay cháy quạt lắm

Comment

• anh ơi.con D718X5 mỗi vế là ntn đây?
                      em chưa hiểu chỗ này
                      các anh làm rồi cho em xin cái mạch mô phỏng bẳng protelus đc không ạ
                      gmail của em là tiendung2702@gmail.com
                      _____cảm ơn nhiều ạ____
                      Last edited by huelinh; 15-01-2013, 16:45.

Comment

• Nguyên văn bởi huelinh Xem bài viết
                        anh ơi.con D718X5 mỗi vế là ntn đây?
                        em chưa hiểu chỗ này
                        là mỗi bên 5 con D718 tổng là 10 con

Comment

• Nguyên văn bởi huelinh Xem bài viết
                          anh ơi.con D718X5 mỗi vế là ntn đây?
                          em chưa hiểu chỗ này
                          là 10 con D718 chia làm 2 bên mỗi bên 5 con nối song song với nhau bạn nak

MOV NHÀ,ANH
                          MOV NHÀ,EM
                          ADD ANH,EM

Comment

• biết là như thế nhưng e không hiểu cách nối.các anh có mạch in không?

Comment

• Tôi có mạch đa hài chạy 2n3055 mỗi bên 5 con,chạy biến áp 48x68cm chạy 300w thì ok như vậy tôi quấn biến áp lớn hơn thì chạy được 500w không ? 2n3055 nó có công suất lớn hơn d718 phải không ? Và thứ hai nữa tôi lắp cuộn cảm và tụ bên phần thứ cấp vậy có chạy được quạt không nhờ diễn đàn giúp dùm cám ơn

Comment

• Còn một điều nữa mình muốn chia sẻ về vấn đè sụt áp,các bạn cần sử dụng dây dẫn càng ngắn càng tốt và dây thật lớn. Lúc đầu tôi dùng dây d=2,5mm sụt áp rất nhiều,bây giờ tôi cho dây d=5.0mm chạy 230w mà sụt áp chỉ 9v thôi,đó là chưa chạy hết công suất của BA. Thứ 2 các bạn phải quấn BA cho thật tốt và kiếm BA nào phải dư công suất chút ít như vậy mới làm giảm sụt áp quá nhiều. Tôi không phải dân điện nhưng mày mò cũng làm được cái inverter và kinh nghiệm khắc phục sụt áp,nếu không đúng xin ném đá nhẹ nhẹ.

Comment

Về tác giả

Collapse

fee_08 Tìm hiểu thêm về fee_08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X