Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn xung tự chế tại sao không ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dien nang Xem bài viết
    Các bác cho e hỏi biến trở chỉnh dòng hàn 2,2k em thay bằng 5k dc không. vì e tìm rồi nhưng không có nơi nào bán biến trở 2,2k cả
    bạn có thể dùng biến trở 2k cũng được hoặc bạn nối tiếp thêm con trở 200 ôm vào cái biến trở 2k đó cũng được

Comment

• Cám ơn bác đã trả lời em .nhưng bác hiểu nhầm ý em rồi .chỗ em chỉ có biến trở nhỏ nhất là 5k không mua đc loại nhỏ hơn 5k, nên em muốn thay biến trở chỉnh dòng hàn 2,2k bằng loại 5k đc không. Giờ em đang bắt đầu làm , có vướng mắc chỗ nào xin bác và mọi người giải đáp giúp em

Comment

• Nguyên văn bởi dien nang Xem bài viết
        Các bác cho e hỏi biến trở chỉnh dòng hàn 2,2k em thay bằng 5k dc không. vì e tìm rồi nhưng không có nơi nào bán biến trở 2,2k cả
        Bạn đấu song song với VR 5k một R 4k7 vậy là đc VR khoảng 2k2. Chúc thành công.

Comment

• Dùng 2k vẫn ok mà. Máy mình vẫn dùng 2k
          Hưng yên

Comment

• Đồ chơi hơi nhiều

Comment

• Ai có bản vẻ mạch điều khiển dòng SCR này không? Cho mình xin với cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi saturday05 Xem bài viết
                Ai có bản vẻ mạch điều khiển dòng SCR này không? Cho mình xin với cảm ơn

Comment

• các bạn ơi giải thich dum cái biến áp ghi trên lưng máy hàn thông số mình không hiểu

Comment

• Bạn đăng lại hình, kẻo tham khảo tới bài cũ thành viên tìm không ra.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• các bác năm nay chưa thấy ai chế máy hàn nữa nhỉ .. hay chuyển sang chủ đề sửa máy hàn đi các bác
                      Thảo thao sửa chữa điện tử - điện dân dụng

Tân lập_sông lô_ vĩnh phúc

Hotel: 0989343643

Comment

• Nếu muốn bạn có thể mở luồng riêng.
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• cung muốn như vậy nhưng không biết ý kiến anh em tn ... giờ thì chắc anh cung nhiều người vẫn còn vấn đề này
                          Thảo thao sửa chữa điện tử - điện dân dụng

Tân lập_sông lô_ vĩnh phúc

Hotel: 0989343643

Comment

• người ta làm hàn ầm ầm mấy vụ rồi, dạng topo này hàn khá good. học phí trả khá cao.
                            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• đây là sản phẩm của mình (lâu lắm mới trở lại diễn đàn), mình nâng dòng lên gần 300A lắp phát chạy ngay không cần chỉnh sửa lại nhiều, hàn que 4mm ngon lành mối hàn đẹp, trong khi làm không bị cháy nổ 1 con igbt nào cả, sơ đồ giữ nguyên chỉ thay đổi vài linh kiện: biến áp xung trông to khủng bố, dây ra quấn dây đồng lá dẹt, với 20 chiếc lõi ferit cao áp tv nội địa loại 29 inh to ghép lại, chia số lõi làm 2 cuộn , cuộn tp3 ghép với 12 lõi ferit khe hở từ 0.2mm, còn cuộn дp1 ghép với 8 lõi ferit, cuộn дp1 này ro thiết kế dòng ra cao nên mình ghép lõi ferit kiểu giống hệt như cuộn tp3 chỉ khác là để khe hở từ khoảng 5mm ( tức là giống kiểu lõi biến áp nguồn xung ghép 2 chữ E bình thường luôn chứ ko phải lõi ghép hình 2 chữ u quay lưng ngược nhau như mọi người vẫn làm), 2 vế diode đầu ra thay bằng 4 con 150ebu04 + 4 con d92-02, ghép song song 2con 150ebu04 và 2 con d92-02 vào 1 vế, 2 con igbt irg4pc50u thay bằng 4 con 60n60 ghép song song 2con vào 1 vế, cuộn biến dòng quấn 100 vòng, dây khoảng 0,35 lõi xuyến đường kính ngoài 20mm đường kính trong 10mm cao 20mm còn con trở 1,5 ôm hình như mình thay bằng con 1,2 ôm (cái con trở này vì làm lâu rồi giờ ko nhớ được chính xác), thay 2 con irfd123 bằng 2 con irf730, thay 2 con byv26c bằng 2 con hfa15tb60, 2tụ dập xung ngược chân C sò thay bằng con 472/1600v, thay 2con kc213б bằng 2 con diode ổn áp 18v mắc đấu đầu, mạch nguồn top244y thay bằng cục nguồn sạc 15v của laptop cổ, vỉ mạch chính lấy nguyên bản file pdf đã vẽ mạch sẵn của nga in cho đỡ bị can nhiễu và đỡ mất công vẽ lại mạch (mình in thêm vài chữ tiếng nga vào bo mạch nữa trông cho nó đẹp), sau khi hàn xong các linh kiện dùng sơn phun a10 phun vào mạch in để bảo vệ mạch (loại này nhìn bóng và đẹp hơn cả sơn phủ xanh mà lại còn đỡ mất thời gian công đoạn) cầu nắn nguồn đầu vào điện 220v thay bằng 2 con cầu nắn 50A ghép song song, chế thêm quạt gió để toả nhiệt tốt, chạy cả ngày sờ chỉ âm ấm

Comment

• và những hình ảnh tiếp theo mình còn lưu lại trong máy tính

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X