Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nguồn 12V-10A LLC Quasi Resonant Half Bridge

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nguồn 12V-10A LLC Quasi Resonant Half Bridge

Sau một thời gian kêu gọi và chờ đợi người đồng hành dể thực hiện một mạch nguồn nửa cầu giả cộng hưởng nối tiếp mà xem ra không có bác nào hướng thứ nên em phải tực lực cánh sinh cuối cùng cũng cơ bản hoàn thành. Hiệu suất toàn tải khoảng 87% tuy không cao lắm nhưng cũng tạm hài lòng, áp ngõ ra khá mịn.

Schema củ chuối mong các bác thông cảm
    Tuy nhiên vì em còn rất gà nhờ các cao nhân chỉ bảo. Em mắc biến dòng qua cuộn sơ cấp dùng đầu dò 10X Dạng sóng thay đổi tùy vào dòng tải (0.4A - 5A - 10A). Các bác đánh giá giúp em dạng sóng (ring/spike) có ổn không ạ.

Dạng áp đo trước diode ngõ ra không được vuông như lý thuyết không hiểu tại sao. Không rõ có phải tại em để dây lòng thòng không.
    Attached Files
    Last edited by ti500; 05-02-2021, 12:23.

Đây là board layout, thấy mạch thương mại họ ít phủ mass không hiểu tại sao. Các bác có kinh nghiệm cười em thì cứ cười nhưng nhớ comment chỉ cho thằng em này học hỏi chút đặc biệt là phần chạy mạch sao cho nhiễu EMI thấp thấp chút.

Thú thật với các bác mộng của em là làm mạch nguồn đôi công suất 600W - 1000W để em mua 2 cái board Class D 500W vê nghe nhạc cho vui, đỡ tốn điện mà giá cũng tốt. Thấy review mạch nguồn LLC tốt cho âm thanh, china nó bán nhiều mạch này mà sốt cả ruột.

Trên tinh thần nhà nghèo hiếu học mong các bác cho em ý kiến chân thành, em xin đa tạ

Comment

Có lẽ vì 120W vẫn làm được quasi resonant flyback nên những ai thực sự biết làm, cần hiệu suất cao vẫn thích flyback hơn. Tuy quấn biến áp hơi khó nhưng đơn giản hơn, mạch gọn gàng hơn. Flyback chạy với đám class D nguồn đơn như TPA... cũng vẫn ngon lành.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

bác nói chí phải, em cũng có thử làm qua mạch quasi flyback và công lực của nó cũng thật đáng nể, biến áp thì cũng như FB thường chứ không khó hơn. Điều em lo ngại ở QRFB là cái khoản cross regulation ở nhiều ngõ ra và đáp ứng quá tải ngắn hạn cho audio, với lại mới thử nên em làm mạch nguồn đơn cs nhỏ này để học hỏi sau có điều kiện làm cái lớn hơn. Nghe thiên hạ đồn công lực của QRHB làm em nôn nao.

Comment

Bạn thử coi bài này có giúp gì được không. Nếu cần thì tôi gởi tài liệu cho tham khảo. Đây là mach LLC Half Bridge.

https://www.youtube.com/watch?v=_dmgsXukxh0&t=1s

Comment

Cám ơn chú ThanhNG, chú có nhiều bài giảng rất hay. Trước khi làm mạch này cháu cũng có tìm hiểu nhiều tài liệu quasi half bridge, cháu chọn chip UCC256302 dù hơi mắc hơn vì nó có sẵn driver, bảo vệ chống nổ FET và quan trọng là phần feedback comp của nó đơn giản và đáp ứng quá độ cực kỳ tốt. Lúc nào có điều kiện cháu làm cái full bridge quasi cho công suất cao hơn. Có lẽ sẽ là chip UCC25600 như của chú giới thiệu hoặc FAN7688. Khi nào có điều kiện chú có thể làm 1 bài giảng về FB comp cho riêng con FAN7688 được không ạ, ti có chỉ cách comp thực dụng cho UCC25600 nhưng thấy nó hơi rắc rối. Cám ơn chú trước ạ.

Chú có bài nào về cách đi board layout cho nhiễu EMI thấp không ạ?

Comment

Có bài Flyback này nói về cách layout. Nguyên tắc cũng sẽ tương tự cho các loại khác. Nguyên tắc layout làm sao sắp xếp các linh kiện công suất để tạo ra vòng đi từ dây nóng xuống dây nguội diện tích càng nhỏ càng giảm thiểu EMI. Ngoài ra bộ lọc nguồn phải có hai dạng 1) Bộ lọc Vi Sai (Differential Mode Filter) và 2) Bộ lọc kiểu chung (Common Mode Filter). Hôm nào có dịp sẽ coi về hồi tiếp của FAN7688.

https://www.youtube.com/watch?v=_nov1EgP9co&t=51s

Comment

Nguyên văn bởi ti500 Xem bài viết
                Đây là board layout, thấy mạch thương mại họ ít phủ mass không hiểu tại sao. Các bác có kinh nghiệm cười em thì cứ cười nhưng nhớ comment chỉ cho thằng em này học hỏi chút đặc biệt là phần chạy mạch sao cho nhiễu EMI thấp thấp chút.

http://www.irf.ru/pdf/IRS2552D.pdf
                Bác tham khảo thêm design notes của họ ở đây về PCB cho mạch nguồn nhé:

"Ground Plane: In order to minimize noise coupling, the ground plane should not be placed under or near the high
                voltage floating side."

Comment

cám ơn bác chia sẻ ạ

Comment

Các cao thủ nguồn xung đi đâu cả rồi mà không thấy ghé qua box này của em? Vừa mới tuyển một em cùi bắp đo đáp ứng tần số của bộ hồi tiếp vòng kín của mạch nên em đưa lên nhờ các bác soi hộ.

Tải 5 A: hình trên

Tải 10A (hình dưới)

Xem ra thì độ ổn định khá tốt nhưng băng thông hơi thấp, không biết có phải tại thằng opto không. Các bác chỉ em cách nào đẩy nó lên cao tí
                    Attached Files

Comment

Chủ đề này hay á!

LLC hiệu suất rất cao, bạn làm 87% thì có vẽ hơi thấp thật.

Nguồn LLC thì xung áp trên biến áp hơi tròn đầu chứ không phải vuông đâu!

Comment

Thấy mấy mạch driver led từ 120-250W nó toàn dùng dạng cộng hưởng nửa cầu này. Nó nâng AC từ 100-270Vac lên 420V rồi cấp cho mạch LLC HB, hiệu suất từ 90-93% tại 220Vac dù chỉ chỉnh lưu diode. Nó toàn dùng L6562D boost áp, L6599AD lái cặp fet 13N60
                        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ti500 Xem bài viết
                          Các cao thủ nguồn xung đi đâu cả rồi mà không thấy ghé qua box này của em? Vừa mới tuyển một em cùi bắp đo đáp ứng tần số của bộ hồi tiếp vòng kín của mạch nên em đưa lên nhờ các bác soi hộ.

Tải 5 A: hình trên

Tải 10A (hình dưới)

Xem ra thì độ ổn định khá tốt nhưng băng thông hơi thấp, không biết có phải tại thằng opto không. Các bác chỉ em cách nào đẩy nó lên cao tí
                          Bạn dò vào phần hồi tiếp có trở R và tụ C bắt ngang qua TL431. Thường là dạng hồi tiếp bậc 2. Bạn tăng giá trị R lên và bù lại giảm tụ C xuống để tần số cắt cũng giống như lúc đầu. Trong sơ đồ của bạn là R_COMP và C_COMP

Comment

Máy bạn mua hiệu gì vậy và giá bao nhiêu ?

Comment

nói chú đừng cười, con FRA của cháu có tuổi đời xấp xỉ 20. Cháu mua của một anh trên mạng giá khoảng 160 đô. Nó là con Picoscope 3205, con này có nhược điểm là biên độ ngõ ra cố định 1V, Z=600Ω nên phải chế lại chút mới xài được.

Ngoài ra còn có nhược điểm nữa là độ phân giải thấp vertical có 8 bit với lại bộ nhớ đệm cũng nhỏ nữa. Nhưng xét ra đo mấy cái mạch cùi của cháu thì cũng tạm ổn. Cháu nghĩ đo gain khoảng -40dB cũng đủ dùng. Thấy tụi tây nó bào mấy con PS dòng 5000 đo FRA rất tốt, nhưng với cháu thì giá chát quá ạ.

Có cái FRA này thì cân chỉnh hồi tiếp tốt hơn nhiều, một số lỗi như độ ổn định, tiếng ồn, rít biến áp xử lý dễ dàng.

Hình trên cháu xài con opto 817 của họ Tập, với cháu không xài 2 con R_COMP với C_COM mà chỉ có con C_COM_H (0.1µF) cho một điểm cực bậc 1 thôi.

Lúc trước cháu cũng xài con opto 817 này cho mạch flyback, tăng R_COM với điện trở bên CE cách mấy cũng không boost được băng thông, lúc nào cũng dưới 1kHz. Mấy hôm trước cháu thay con MOC8102 xài R_COM 15k thì boost nó lên được trên 10kHz dễ dàng. Kỳ lạ cháu thay 3 con 817, MOC8102 với con VO617 thì đáp ứng rất khác nhau.

Picoscope này tuy nhỏ nhưng phần mềm rất nhiều tính năng hay, recommended.

Comment

Về tác giả

Collapse

ti500 Tìm hiểu thêm về ti500

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X