Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[share] Mạch tự động nâng áp/hạ áp dùng LM2577 và LM2596 có pcb layout in AD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
    [MENTION=238347]ngocanh77[/MENTION] Theo như sự góp ý của bác Lam thì bạn có thể dùng trở cho led từ 10k đến 20k, (20k là từ bản gốc), độ sáng của đèn có thể thay đổi khi bạn chỉnh áp ra ngay chữ boost, không dùng con zener.
    Theo tôi thì mình cần mạch "ổn dòng" cho đèn led báo sáng (ổn dòng "rẻ" nhất là trở).
    Còn như dùng zener thì "điện phí" vào con zener (phí vô ít).
    Ak vậy ak .
    Em đã hiểu đôi phần .
    Vậy là ko phải mua diot zener nữa cho tốn tiền rồi
    Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

• .......Đèn báo thì tốt nhất ở vị trí áp cuối cùng, báo có áp cho tải làm việc, còn báo ở vị trí nửa chừng xuân cũng chỉ để là phụ thôi...
      Tán thành ý kiến này.......
      Đề nghị : Lắp đèn báo ở 3 nơi :đầu vào , đầu ra của "bút" và đầu ra của "búc" để có sự cố thì biết nó " củ tỏi" ở đâu..........

Comment

[MENTION=238347]ngocanh77[/MENTION] Theo như sự góp ý của bác Lam thì bạn có thể dùng trở cho led từ 10k đến 20k, (20k là từ bản gốc), độ sáng của đèn có thể thay đổi khi bạn chỉnh áp ra ngay chữ boost, không dùng con zener.
        Theo tôi thì mình cần mạch "ổn dòng" cho đèn led báo sáng (ổn dòng "rẻ" nhất là trở).
        Còn như dùng zener thì "điện phí" vào con zener (phí vô ít).
        À, "Động viên" bác Lam-dt một chút, vì nói năng có ngọt ngào hơn, chứ theo "ngu ý" của em thì cái cách làm đó chưa mang đến chiều sâu, chưa mang đến sự toàn vẹn của vấn đề....
        Thử đặt một câu hỏi, nếu gắn con trở vào như thế để rồi khi người dùng điều chinhr điện áp đầu vào nó cứ tối tối, sáng sáng thì không phải là giải pháp hay! - có lẽ mình cũng tham thật
        Còn nếu sợ "điện phí", thì tốt nhất là không cần bóng led báo nữa Vì con led nó lại làm phí tý điện, mà người dùng thấy ko có điện ở đầu ra thì cũng đoán ngay là "Thứ nhất là hỏng bu di, thứ nhì là hỏng cái gì bên trong"
        Lắp cái Led ổn định vào, cái mạch nó "Pờ rồ" hơn nhiều các bác nhỉ

email:

Comment

• Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
          .......Đèn báo thì tốt nhất ở vị trí áp cuối cùng, báo có áp cho tải làm việc, còn báo ở vị trí nửa chừng xuân cũng chỉ để là phụ thôi...
          Tán thành ý kiến này.......
          Đề nghị : Lắp đèn báo ở 3 nơi :đầu vào , đầu ra của "bút" và đầu ra của "búc" để có sự cố thì biết nó " củ tỏi" ở đâu..........
          Lắp thế thì chuyên nghiệp quá bác ạ, có điều lại phải viết "Hướng dẫn" nhiều ....
          Hình tam giác có cái dấu chấm than bên trong ... Đèn đỏ (1) không sáng : Hỏng "bút", đèn vàng không sáng hỏng "búc", đèn xanh không sáng : Hỏng ... hết

email:

Comment

• Có cái đèn led mà bàn không ra.
            Theo tôi nếu tôi có ráp thì theo bản gốc (think twice, suy nghĩ lại) là không cần chỉnh mạch boost, không gắn con vr trên mạch boost chỉ dùng con 20k ohm. Thì việc áp ra ngay chỗ chữ boost sẽ không đổi, việc gắn led như bình thường.
            (think different), tôi còn có ý là dùng vdk, led 7 thanh, hiển thị áp vào, áp đầu ra, dòng tiêu thụ... Có nút nhấn để thay đổi áp ở đầu ra... chuyện này thì sẽ bàn trên 1 thread khác.
            Last edited by KVLV; 06-06-2013, 01:27.
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

• Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
              @KVKV :
              Bác xem giúp lại cho em xem em sửa thế này đã chuẩn chưa ạ ?

[ATTACH=CONFIG]67451[/ATTACH]
              Sau những ý kiến góp ý của bác Lam và bạn anhchangbk thì bạn sẽ làm sao? Cái này tùy bác nhá. Ý tôi đã nói nhiều ở mấy post trước.
              Bác vẽ thì đúng rồi. Có thể thay r3 (mạch của bác vẽ) bằng trở lớn hơn cái bác đang thử nghiệm ở #151 cho dòng vào con zener ít hơn thì nóng ít.

Bác có đo thử xem điện áp qua con led là bao nhiêu? giờ người ta làm led "nhạy" lắm, 1mA cũng làm cho nó sáng.

Bác muốn có đèn led bắt mắt thì "gắn" đèn xanh dương... , chớp chớp theo kiểu Morse code chữ "Mr Anh" thì không còn là "pro" nữa mà là "super pro", siêu pro .
              Last edited by KVLV; 06-06-2013, 06:02.
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Sau những ý kiến góp ý của bác Lam và bạn anhchangbk thì bạn sẽ làm sao.....
                Em có làm sao đâu Vẫn theo hướng chuẩn mà bác
                Em đang định hỏi bác làm thế nào để chia cầu phân áp, lấy điện áp đưa về VDK và cả dòng điện nữa thì bác lại nói trước rồi
                Theo em, Nếu bác vẫn còn có hứng, thì kết thúc "vét sần 1" tại đây, Bác giúp em chuyển sang tiếp tục phát triển làm cái "vét sần 2".
                Ý tưởng của vs2 là : Hiển thị dòng điện và điện áp lên màn hình (7 seg Or LCD)
                Em đang có ý định dùng con ACS 712 để đo dòng, còn điện áp thì dùng cầu phân áp. Ý bác thế nào ạ?

email:

Comment

Em có làm sao đâu Vẫn theo hướng chuẩn mà bác
                  Em đang định hỏi bác làm thế nào để chia cầu phân áp, lấy điện áp đưa về VDK và cả dòng điện nữa thì bác lại nói trước rồi
                  Theo em, Nếu bác vẫn còn có hứng, thì kết thúc "vét sần 1" tại đây, Bác giúp em chuyển sang tiếp tục phát triển làm cái "vét sần 2".
                  Em đang có ý định dùng con ACS 712 để đo dòng, còn điện áp thì dùng cầu phân áp. Ý bác thế nào ạ?
                  - Mình cứ để thread này "chìm" 1 thời gian, lâu lâu ghé "thăm". Tôi còn chưa "ráp" cho mình version 1 nữa mà.
                  - Để tôi sưu tầm xem con ACS712, vì con này tôi mới gặp, biết "tôi" hiểu nó không.
                  - Khả năng của tôi "có thể" dùng pic, từ 12F lên tới 18F.... tự học nên có nhiều vấn đề chưa biết.
                  - viết "chương trình" cho mấy con pic, tôi không dùng C mà dùng picbasic pro... tựa như basic.
                  - trên PC thì biết sơ sơ qua visual basic... lâu rồi không đụng đến quên hết rồi.
                  - nếu có hiển thị thì dùng LCD (loại alphanumeric 16x2 hoặc 20x2). led 7 thanh cũng được nhưng khó hơn... để chuyện này tính sau.

-
                  Mãi đi tìm vàng.

Comment

- Mình cứ để thread này "chìm" 1 thời gian, lâu lâu ghé "thăm". Tôi còn chưa "ráp" cho mình version 1 nữa mà.
                    - Để tôi sưu tầm xem con ACS712, vì con này tôi mới gặp, biết "tôi" hiểu nó không.
                    - Khả năng của tôi "có thể" dùng pic, từ 12F lên tới 18F.... tự học nên có nhiều vấn đề chưa biết.
                    - viết "chương trình" cho mấy con pic, tôi không dùng C mà dùng picbasic pro... tựa như basic.
                    - trên PC thì biết sơ sơ qua visual basic... lâu rồi không đụng đến quên hết rồi.
                    - nếu có hiển thị thì dùng LCD (loại alphanumeric 16x2 hoặc 20x2). led 7 thanh cũng được nhưng khó hơn... để chuyện này tính sau.

-
                    Bác có thể tính giúp em cái cầu phân áp, để nó đưa tín hiệu về VĐK thôi ạ, còn em thì dùng AVR, và bắt đầu từ gạch đầu dòng thứ 2, sao mà bác giống em thế cơ chứ.....

email:

Comment

Phức tạp thế bác NA ơi , bác lấy cái con 710x và led hoặc LCD làm thành cái modul là cái điện kế ...sau đó thì mắc điện trở tương ứng để thành cái đo V ,A , Ω hoặc thêm cái "phụ gia" bên ngoài nữa thì đo được L ,C,Hz........
                      À đấy là m làm kiểu "trẻ con", thế còn nếu bác có cái Pro thì cho m đánh đu theo với...

Comment

• [MENTION=214098]thetung[/MENTION]: DIY có thể là học nhiều thứ mình chưa biết, gặp người "ăn ý" trên diễn đàn này càng khó hơn...
                        Nói gì mua thì dễ quá mà... cái mà bác [MENTION=238347]ngocanh77[/MENTION] đang bàn tới là DVM có led 7 segment bán rẻ ... tôi có thể mua giá <$5.... nhưng vậy thì giải quyết mất vấn đề.... cái mà bọn tôi là muốn vọc, học.... giải trí cho đầu óc thoải mái sau 1 ngày làm việc cộng thêm cái mà "mình" có thể làm được... như bác NA là "vui còn hơn lộm được của rơi" . Học thêm kiến thức mà mình chưa biết... có thể mở ra nhiều lối đi mà mình chưa nghĩ ra từ lúc đầu.
                        Mãi đi tìm vàng.

Comment

[MENTION=214098]thetung[/MENTION]: DIY có thể là học nhiều thứ mình chưa biết, gặp người "ăn ý" trên diễn đàn này càng khó hơn...
                          Nói gì mua thì dễ quá mà... cái mà bác [MENTION=238347]ngocanh77[/MENTION] đang bàn tới là DVM có led 7 segment bán rẻ ... tôi có thể mua giá <$5.... nhưng vậy thì giải quyết mất vấn đề.... cái mà bọn tôi là muốn vọc, học.... giải trí cho đầu óc thoải mái sau 1 ngày làm việc cộng thêm cái mà "mình" có thể làm được... như bác NA là "vui còn hơn lộm được của rơi" . Học thêm kiến thức mà mình chưa biết... có thể mở ra nhiều lối đi mà mình chưa nghĩ ra từ lúc đầu.
                          Bác nói đúng thế , ở VN cái modul đó bán cũng khoảng 120k thôi , nhưng "tự làm thì khắc sướng".....

Comment

• Tôi sẽ mở 1 thread bên mục Điện tử sáng tạo... để bàn .. về làm DVM nhá. Xin bà con qua đó ủng hộ tôi nhá... tôi cần... "khách hàng" .
                            Mãi đi tìm vàng.

Comment

• Tôi có "quán" mới bà con nhớ "ghé" ủng hộ nhá >>http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-vdk-175820/
                              Mãi đi tìm vàng.

Comment

• PIC-es panelmérő II V1.10 - YouTube
                                Led 7 đoạn thì làm theo đây: Bevezetés - Digitális multiméter - Hobbielektronika.hu - online elektronikai magazin és fórum
                                LCD16x2 thì làm cái này mới phê: Az áramkörről - PIC-es panelmérő II. - Hobbielektronika.hu - online elektronikai magazin és fórum. Cái này đề nghị làm, ông NgocAnh xem có kiếm đủ LK như trong đó kiếm dùng một bộ. Còn PCB tôi làm thủ công cũng đẹp không vấn đề gì. ?
                                Vấn đề đo dòng và áp chỉ là đo trên 2 R mẫu thôi chứ có gì lạ đâu, ông NA xem lại lý thuyết nhé. ( Kiếm đủ LK kiếm dư cho một bộ nhé, ngoại trừ LCD và IC ra. )
                                Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	1
Size:	20.5 KB
ID:	1379801
                                Last edited by Lam-dt; 06-06-2013, 10:42.

Comment

Về tác giả

Collapse

KVLV Tìm hiểu thêm về KVLV

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X