Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[share] Mạch tự động nâng áp/hạ áp dùng LM2577 và LM2596 có pcb layout in AD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi postmanbk Xem bài viết
    @ KVLV: mình chưa hiểu tại sao đầu ra mạch boost và mạch buck của bạn, thì các con tụ lọc được thiết kế sử dụng nhiều con nối //, mà sao không dùng luôn một con có trị số to hơn nhỉ
    Thêm nữa là mấy con tụ có giá trị lớn thường có footprint lớn mà mặt bo đồng pcb không còn chỗ...
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Đúng vậy, nhìn mạch bạn layout thì để 3 con // trông đẹp và sắp xếp dễ hơn . Và nếu dùng 3 con //, sẽ giảm được nội trở của tụ hơn so với 1 con đúng không?

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
        Con IC buck thì kiếm rất dễ nhưng con Boost thì không kiếm đâu ra. Bác nào rảnh thiết kế với MC34063 đi!
        Có đây nói trước là tôi "mới" vừa vẽ xong. Mạch boost chưa thử nha (chỉ cần dùng biến trở cho r2/r3).

Tôi vẽ theo 1 hình được "lộm" từ diễn đàn này:
        Attached Files
        Last edited by KVLV; 25-05-2013, 23:23.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi postmanbk Xem bài viết
          Đúng vậy, nhìn mạch bạn layout thì để 3 con // trông đẹp và sắp xếp dễ hơn . Và nếu dùng 3 con //, sẽ giảm được nội trở của tụ hơn so với 1 con đúng không?
          chỗ tô xanh... à tôi cũng chẳng biết... bạn tính dùm xem... cái lợi trước nhất của tôi là footprint nhỏ như đã nói ở #16. và "hàng" có trong tay. Tôi đã tính vẽ xong pcb rồi ráp thử... nhưng xem lại giá con "boost" đắt quá.
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

[MENTION=149631]KVLV[/MENTION] :
            Bác cho em hỏi có thể thay thế cuộn cảm 47 micro Henry (470) bằng cuộn 100 (101) được không? Vì ko kiếm được cuộn 470 bác ạ. IC 2577s-ADJ có hơi đắt một chút, nhưng vẫn chơi được bác ạ (40k) Còn 2596s-ADJ thì người bán hàng bảo con này vừa "bán" vừa "cho" .

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
              [MENTION=149631]KVLV[/MENTION] :
              Bác cho em hỏi có thể thay thế cuộn cảm 47 micro Henry (470) bằng cuộn 100 (101) được không? Vì ko kiếm được cuộn 470 bác ạ. IC 2577s-ADJ có hơi đắt một chút, nhưng vẫn chơi được bác ạ (40k) Còn 2596s-ADJ thì người bán hàng bảo con này vừa "bán" vừa "cho" .
              bạn thử đi rồi nói lại cho tôi.... có thể thay được = 100 microH.
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                bạn thử đi rồi nói lại cho tôi.... có thể thay được = 100 microH.
                Chỉ vì 2 con 47 microH mà em tìm khắp nơi không có. Các con khác không có dán thì thay bằng cắm còn được, chỉ vì 2 con này, hôm qua em định mua cái LCR về để tự cuốn lấy rồi. Mà mua rồi ấy chứ, nhưng xem trên catalog tần số là 100kHz, nhưng người bán hàng lại mang đến lại có 1kHz thế là lại thôi ko lấy nữa. . Em đang chờ nốt con tụ 100uF 35v nữa thôi. Tụ nhôm ở HN cũng ít người bán bác ạ!. Mà có bác nào biết ở HN bán con này bảo em với....

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                  Chỉ vì 2 con 47 microH mà em tìm khắp nơi không có. Các con khác không có dán thì thay bằng cắm còn được, chỉ vì 2 con này, hôm qua em định mua cái LCR về để tự cuốn lấy rồi. Mà mua rồi ấy chứ, nhưng xem trên catalog tần số là 100kHz, nhưng người bán hàng lại mang đến lại có 1kHz thế là lại thôi ko lấy nữa. . Em đang chờ nốt con tụ 100uF 35v nữa thôi. Tụ nhôm ở HN cũng ít người bán bác ạ!. Mà có bác nào biết ở HN bán con này bảo em với....
                  tôi không hiểu phần tô xanh, lcr meter làm gì có hertz?
                  còn tụ thì bạn thay bằng con gì chẳng được, giá trị bất kỳ từ 22uF đến 1000uF, 35V, thứ mà bạn có trong tay ấy hoặc dễ mua. Nhỏ (<100uF) thì gắn song song, lớn (>200uF) thì gắn 1 cái.
                  Mấy con cap giá trị bự bự trong sơ đồ ở post #1, chỉ là filter cap, có nghĩa là làm phẳng/bằng điện DC, giá trị càng lớn càng tốt.
                  Còn bạn tìm không có SMD cap thì cũng có thể thay bằng cap thường bẻ cẳng cho nó nằm ngang thì thành smd cap gắn vào 1 cái đế .
                  Last edited by KVLV; 26-05-2013, 09:44.
                  Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                    tôi không hiểu phần tô xanh, lcr meter làm gì có hertz?
                    còn tụ thì bạn thay bằng con gì chẳng được, giá trị bất kỳ từ 22uF đến 1000uF, 35V, thứ mà bạn có trong tay ấy hoặc dễ mua. Nhỏ (<100uF) thì gắn song song, lớn (>200uF) thì gắn 1 cái.
                    Mấy con cap giá trị bự bự trong sơ đồ ở post #1, chỉ là filter cap, có nghĩa là làm phẳng/bằng điện DC, giá trị càng lớn càng tốt.
                    Còn bạn tìm không có SMD cap thì cũng có thể thay bằng cap thường bẻ cẳng cho nó nằm ngang thì thành smd cap gắn vào 1 cái đế .
                    Là cái này bác ạ : Đồng hồ đo LCR Aglent U1733C (100Hz,120Hz,1kHz,10kHz,100kHz)
                    Em muốn làm thử đúng như mẫu trước, sau đó thì chế biến sau, mục đích là để kiểm chứng khi mình thay đổi giá trị linh kiện nó có "phản ứng" gì trên các thiết bị đo. Em cũng định sau khi xong cho nó chập mạch lại để xem nó "trả lời" thế nào bác ạ. Nên em mới cố tìm cho đúng các linh kiện như bác hướng dẫn...

email:

Comment

Bác KVLV cho m hỏi 1 tí : ở mạch boots nếu U vào mà lớn hơn U ra (dự kiến) thì U ra sẽ là bao nhiêu ? Ý m là m muốn có cái mạch đầu ra 15V mà đầu vào thay đổi từ 5 tới 25 V . Vậy phần mạch boots phải lấy U ra là bao nhiêu để mạch buck tiếp tục hoạt động được..........

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                        Bác KVLV cho m hỏi 1 tí : ở mạch boots nếu U vào mà lớn hơn U ra (dự kiến) thì U ra sẽ là bao nhiêu ? Ý m là m muốn có cái mạch đầu ra 15V mà đầu vào thay đổi từ 5 tới 25 V . Vậy phần mạch boots phải lấy U ra là bao nhiêu để mạch buck tiếp tục hoạt động được..........
                        Khi bạn chỉnh biến trở cho đầu ra là 15V thì mạch tự chỉnh, bạn không lo việc này. Có nghĩa là Vin thay đổi nhưng Vout không.
                        Giải thích thêm:
                        Giả sử Vin là =5V, Vout cũng là 15V.
                        Giả sử Vin=25V, thì Vout cũng là 15V.
                        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Vậy ko phải chỉnh cái R2,R3 ở mạch boost hả bác , nhỡ cái đầu ra của mạch boost nhỏ hơn 15 V thì cái mạch buck tiếp theo nó có làm việc được ko?

Comment

Vậy ko phải chỉnh cái R2,R3 ở mạch boost hả bác , nhỡ cái đầu ra của mạch boost nhỏ hơn 15 V thì cái mạch buck tiếp theo nó có làm việc được ko?
                            Theo sơ đồ ở post #1, thì bạn cho Vin từ 4 đến 28V. Mạch boost luôn nâng áp lên tới gần 30V, rồi dùng mạch buck giảm xuống 15V (áp bạn cần).
                            Bạn muốn nó "tự" chỉnh thì ráp đúng các giá trị ghi trên sơ đồ. Chỉ chỉnh áp ra (J2) ở biến trở R1.
                            Mãi đi tìm vàng.

Comment

OK ....... U ra của mạch boots là 31,2 V.......Cám ơn bác ......

Comment

OK ....... U ra của mạch boots là 31,2 V.......Cám ơn bác ......
                                bạn tính theo công thức trong note 1 đó... tôi nhớ (gần 30V) khi đo trên sample.
                                Mãi đi tìm vàng.

Comment

Về tác giả

Collapse

KVLV Tìm hiểu thêm về KVLV

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X