Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[share] Mạch tự động nâng áp/hạ áp dùng LM2577 và LM2596 có pcb layout in AD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Lý đo đơn giản của tôi là học cách vẽ pcb layout cho "mạch công suất", tại có người hỏi "bạn biết vẽ sơ đồ mạch công suất không?". Tôi chỉ biết ậm ừ...

Hình pcb layout. Rảnh mà .
    Attached Files
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Em chỉ nhận xét chút là.....Với 3 em tụ đầu ra bác copper như vậy sẽ mất đi tác dụng chính của em nó....>Tức là đầu sau sau cuộn lọc L đi thẳng ra đầu ra

P.s: Gợi ý bác làm thêm 1 cái dãnh sao cho em L đi qua C rồi mới ra VOUT
      thân! :3

à quên. cả đầu vào nữa nhé

Comment

Nguyên văn bởi anhchangbk Xem bài viết
        Em chỉ nhận xét chút là.....Với 3 em tụ đầu ra bác copper như vậy sẽ mất đi tác dụng chính của em nó....>Tức là đầu sau sau cuộn lọc L đi thẳng ra đầu ra

sao bạn không vẽ rồi up lên đi... chỉ biết nói... electrons travel in the speed of light.
        Last edited by KVLV; 28-05-2013, 01:14.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Tôi có up nguyên 1 project trong AD trong mấy trang trước, bạn vẽ lại đi rồi "chộp" hình up lên đây. Điều kiện là tất cả các linh kiện ở top layer, no jumper, all traces must be on top layer, no change in dimension, no change in parts.
          Tôi sẽ xem bạn làm thế nào...
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
            sao bạn không vẽ rồi up lên đi... chỉ biết nói... electrons travel in the speed of light.
            Em chẳng có nhiều time vẽ lại nhưng em gửi bác cho bác. góp ý kiến 8)

Mới cái này em cũng vẽ chơi thôi.
            Em dùng con TPS5430 của ti. đầu ra cũng 3A, đầu vào 5.5-36V
            còn chủ yểu là cái con LED Lighting 12W nó sẽ cho bác thấy

em chả biết đính kèm file gửi bác cái link media vậy
            Job1.PDF

Comment

Tôi có up nguyên 1 project trong AD trong mấy trang trước, bạn vẽ lại đi rồi "chộp" hình up lên đây. Điều kiện là tất cả các linh kiện ở top layer, no jumper, all traces must be on top layer, no change in dimension, no change in parts.
              Tôi sẽ xem bạn làm thế nào...

nếu vậy bác gửi cho em cái nguyên lý cho đỡ tốn time vẽ lại.....Đang ôn thi mà

Comment

nếu vậy bác gửi cho em cái nguyên lý cho đỡ tốn time vẽ lại.....Đang ôn thi mà
                ở post #1 đó.
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

Em chẳng có nhiều time vẽ lại nhưng em gửi bác cho bác. góp ý kiến 8)

Mới cái này em cũng vẽ chơi thôi.
                  Em dùng con TPS5430 của ti. đầu ra cũng 3A, đầu vào 5.5-36V
                  còn chủ yểu là cái con LED Lighting 12W nó sẽ cho bác thấy

em chả biết đính kèm file gửi bác cái link media vậy
                  Job1.PDF
                  Cám ơn bạn đã góp ý.
                  Tôi thấy con buck tps5430 của TI hơi đắt.
                  Tôi đang tập vẽ dùng con RT8289 của hảng Richtek (5A continuous buck converter). Tất cả giá tham khảo từ Digikey tại nơi mà tôi có thể mua được.
                  Tôi sẽ tham khảo sơ đồ & pcb bạn up, "có thể" tôi sẽ học hỏi nhiều từ pcb của bạn.
                  Mãi đi tìm vàng.

Comment

[MENTION=149631]KVLV[/MENTION] :
                    Bác xem giúp em cái nguyên lý này có được ko . Cảm ơn bác

Click image for larger version

Name:	2577_2596.jpg
Views:	1
Size:	86.1 KB
ID:	1379454
                    Attached Files
                    Last edited by ngocanh77; 28-05-2013, 15:32.

email:

Comment

[MENTION=238347]ngocanh77[/MENTION]:
                      1. bộ bác không có con 20K sao phải dùng 2 con 103 ghép nối tiếp?
                      2. con biến trở rv1, tôi không dám chắc là gắn trên hay dưới, có nghĩ là nó có thể thay chỗ r1 hoặc ngược lại, bạn phải xem datasheet nhá.
                      3. mấy con tụ 104, bạn quay ngược lại, nhìn hơi kỳ kỳ biết rằng nó không có cực nhưng nếu bạn đổi ngược thì hay hơn hoặc dùng tụ với 2 gạch song song. (bạn có tới 2 version lận ).
                      4. con r4/rv2 nên đổi chỗ cho nhau, tham khảo sơ đồ của tôi.
                      à, giờ tôi đi ngũ... gần 100hr rồi.
                      Mãi đi tìm vàng.

Comment

[MENTION=238347]ngocanh77[/MENTION]:
                        1. bộ bác không có con 20K sao phải dùng 2 con 103 ghép nối tiếp?
                        2. con biến trở rv1, tôi không dám chắc là gắn trên hay dưới, có nghĩ là nó có thể thay chỗ r1 hoặc ngược lại, bạn phải xem datasheet nhá.
                        3. mấy con tụ 104, bạn quay ngược lại, nhìn hơi kỳ kỳ biết rằng nó không có cực nhưng nếu bạn đổi ngược thì hay hơn hoặc dùng tụ với 2 gạch song song. (bạn có tới 2 version lận ).
                        4. con r4/rv2 nên đổi chỗ cho nhau, tham khảo sơ đồ của tôi.
                        à, giờ tôi đi ngũ... gần 100hr rồi.
                        1. Em tìm con 20k ko có chỉ có 18k và 22 k thôi nên em đành phải mắc nối tiếp.
                        2.
                        3. Em đã đổi. Vì có con tụ 334 là con cắm nên em phải dùng 2 version
                        4. Chỗ này em ko hiểu, theo sơ đồ của bác thì con R4 của em tương đương con R5 (821) và con VR2 tương đương với con R1 (biến trở 20K) của bác, vị trí đúng như của sơ đồ của bác => Bác có thể chỉ rõ hơn cho em được ko ạ?
                        Cảm ơn bác nhiều!

email:

Comment

Cám ơn bạn đã góp ý.
                          Tôi thấy con buck tps5430 của TI hơi đắt.
                          Tôi đang tập vẽ dùng con RT8289 của hảng Richtek (5A continuous buck converter). Tất cả giá tham khảo từ Digikey tại nơi mà tôi có thể mua được.
                          Tôi sẽ tham khảo sơ đồ & pcb bạn up, "có thể" tôi sẽ học hỏi nhiều từ pcb của bạn.
                          hi bác. Đúng là TPS hơi đắt (35k ở tme) còn em được sample nên tạm thời chưa lo về giá. Nhưng nếu một project cần tính nhỏ gọn và "giá" >=100$ thì em nghĩ nên thay thế.

còn vụ bác làm cái Buck-boost đó. Em thấy nó hơi lãng phí.

Đầu ra của buck: có nên cho thêm một cái Jumb lấy Vout (buck) ko
                          Vào Vin của boost có nên để cái Jumb để switch khi ko cần sử dụng

Còn theo em buck-boost thì sao t ko làm hẳn cấu hình DC-DC buck-boost luôn
                          thân.

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                            1. Em tìm con 20k ko có chỉ có 18k và 22 k thôi nên em đành phải mắc nối tiếp.
                            2.
                            3. Em đã đổi. Vì có con tụ 334 là con cắm nên em phải dùng 2 version
                            4. Chỗ này em ko hiểu, theo sơ đồ của bác thì con R4 của em tương đương con R5 (821) và con VR2 tương đương với con R1 (biến trở 20K) của bác, vị trí đúng như của sơ đồ của bác => Bác có thể chỉ rõ hơn cho em được ko ạ?
                            Cảm ơn bác nhiều!
                            Dùng 22k được mà !

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                              [MENTION=149631]KVLV[/MENTION] :
                              Bác xem giúp em cái nguyên lý này có được ko . Cảm ơn bác

[ATTACH=CONFIG]66962[/ATTACH]
                              Ở mạch boost cái VR1 nên thay bằng R = 22k cố định (thì đầu ra nó khoảng 34V→ tụ lọc 35V là hơi nguy.....nên thay loại 50V cho khỏe..)

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                                Ở mạch boost cái VR1 nên thay bằng R = 22k cố định (thì đầu ra nó khoảng 34V→ tụ lọc 35V là hơi nguy.....nên thay loại 50V cho khỏe..)
                                Như lúc trước em đã nói, em cố gắng làm theo đúng mạch mẫu (Nhưng vì điều kiện linh kiện hơi khó tìm nên phải thay đổi ), sau đó mới tùy biến để xem nó thế nào bác ạ! Cảm ơn bác đã tư vấn, sau khi em làm xong em sẽ thử tiếp như bác nói với những con linh kiện sẵn có ạ

email:

Comment

Về tác giả

Collapse

KVLV Tìm hiểu thêm về KVLV

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X