Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ampli 12V

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    ÔI !!! NGẠC NHIÊN CHƯA ???
    Tôi ngạc nhiên vì bác ngạc nhiên !!!!!!!!!!!

Comment

• Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
      tôi vẫn lấy nguồn ATX ráp cho mấy cái mạch LA440 chạy tốt mà , và một số loa vi tính bị hỏng nguồn tôi cũng lấy nguồn xung độ cho khách chạy rầm rầm có méo tiếng gì đâu ,
      - nguồn xung nó ổn áp còn ngon hơn cả biến áp thường ấy chứ, sao mà méo tiếng được. bạn @ kia nửa mờ về điện đóm âm thanh lên mới phát vậy, cái gì mà nguồn xung băm chém âm thanh...
      - có điều nguồn xung khi quá dòng nó ngắt lên khi gào to mà nguồn rởm thì nó như nghẹt mũi...

Comment

• Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
        Tôi ngạc nhiên vì bác ngạc nhiên !!!!!!!!!!!
        vì họ phán một câu cứ như cụ non bác à .

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          vì họ phán một câu cứ như cụ non bác à .
          Cụ non thì có ở khắp nơi , nhưng trường hợp này , thay vì bác tận tình hướng dẫn chỉ bảo thì bác lại ngạc nhiên .... thế nên tôi cũng ngạc nhiên theo !!!!!!

Comment

• Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
            Cụ non thì có ở khắp nơi , nhưng trường hợp này , thay vì bác tận tình hướng dẫn chỉ bảo thì bác lại ngạc nhiên .... thế nên tôi cũng ngạc nhiên theo !!!!!!
            nếu là chủ thớt hỏi mà rồi nói như vậy thì tôi còn dám góp ý , chứ đằng này người khác nhảy vào phán thì thôi tôi chẳng dám nói đâu bác ơi .có mấy cụ nọn vào tin nhắn đe dọa tôi rồi , nên tôi cứ cẩn trọng là hơn .

Comment

• Nguyên văn bởi hieu28081994 Xem bài viết
              Bạn ơi, nguồn này là nguồn xung, chỉ dùng trong các đầu đĩa Trung Của, người ta chẳng bao giờ lấy nguồn xung để làm amply cả, vì nó không có tính chất tuyến tính, bạn có làm lắp vào thì nghe chẳng ra gì, vì đơn giản âm thanh bị nguồn xung băm ra nghe như kiểu nhạc 128kbps vậy, rất khó chịu, bạn để ý trong các amply người ta không bao giờ dùng nguồn xung đâu
              Nguồn xung class D đây, 400w rms. Muốn nghe thử qua đây, dòng này thuộc dòng giá rẻ phổ thông. Bo nguồn mua giá gốc hơn 100$.

Click image for larger version

Name:	IMG_0053.JPG
Views:	1202
Size:	97.0 KB
ID:	1675681

Comment

• Em lâu rồi không mặn món amply 12v nhưng mà gần đây thấy nó cũng tiện nhiều việc nên quay lại thấy mấy bác cũng đang bàn. Chúc các bác mạnh giỏi. Bác nào biết cách hạ áp cục sạc laptop xuống thấp thấp cỡ 12-15v thì chỉ em với. Em rất cảm ơn ạ.
                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Số là em tính dùng cái nguồn laptop hạ áp nói trên vừa xài ampli 12v (hoặc 15v) vừa sạc bình luôn á mà. Nguồn hạ xuống còn 14v2 thì tiện quá. Cảm ơn các bác.

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                    Em lâu rồi không mặn món amply 12v nhưng mà gần đây thấy nó cũng tiện nhiều việc nên quay lại thấy mấy bác cũng đang bàn. Chúc các bác mạnh giỏi. Bác nào biết cách hạ áp cục sạc laptop xuống thấp thấp cỡ 12-15v thì chỉ em với. Em rất cảm ơn ạ.
                    giảm áp cho adapter laptop thì có thể được , nhưng phải xem xét tùy từng cái nguồn mới có cách chỉnh khác nhau bác Tep ơi , bác mở luồng khác đi cho phù hợp rồi up hình nó lên để anh em xem thử rồi hỗ trợ cho bác .

Comment

Em lâu rồi không mặn món amply 12v nhưng mà gần đây thấy nó cũng tiện nhiều việc nên quay lại thấy mấy bác cũng đang bàn. Chúc các bác mạnh giỏi. Bác nào biết cách hạ áp cục sạc laptop xuống thấp thấp cỡ 12-15v thì chỉ em với. Em rất cảm ơn ạ.
                      Ngày xưa mình từng làm với một số sạc laptop thì thấy THƯỜNG bên thứ cấp có 1 con ic có 1 chân lấy áp mẫu 2.5V, thay đổi con điện trở từ +19V xuống chân đó có thể thay đổi áp ra trong khoảng 9-25V cẩn thận nổ tụ lọc nguồn.!

Comment

Số là em tính dùng cái nguồn laptop hạ áp nói trên vừa xài ampli 12v (hoặc 15v) vừa sạc bình luôn á mà. Nguồn hạ xuống còn 14v2 thì tiện quá. Cảm ơn các bác.
                        ko biết liệu dùng phương pháp cầu trờ và dùng trở công suất lớn 1 tí được ko nhỉ

Comment

• Cảm ơn các bác @Quocthaibmt và bác @ doanlinhsbc. Chắc em mở luồng khác cho tiện.
                          Bác @
                          trinhhadem ơi, chắc cầu trở không được vì mình dùng dòng lớn mà (cũng dưới 4,5 A chứ không lớn quá).

Comment

Số là em tính dùng cái nguồn laptop hạ áp nói trên vừa xài ampli 12v (hoặc 15v) vừa sạc bình luôn á mà. Nguồn hạ xuống còn 14v2 thì tiện quá. Cảm ơn các bác.
                            Anh tep tìm trong mạch, thường có IC so áp TL431 có 3 chân trông giống như C1815. Các chân là Ref, A và K. Tìm các điện trở phân áp (từ Vout): 2 điện trở nối tiếp nhau, điểm giữa nối vào chân Ref. Tính lại sao cho điện áp tại chân này = 2,5V là OK.
                            Ví dụ Vout - R1 - R2 - GND; điểm giữa R1-R2 nối vào chân Ref thì [Vout / (R1 + R2)] * R2 = 2,5.
                            Tính ngược lại để xác định R1 hoặc R2 (hoặc cả hai) với Vout mà anh yêu cầu. Giảm R1 hoặc tăng R2 thì Vout giảm theo:

Nhưng không nên giảm nhiều quá, từ 19V giảm xuống còn 15V thì hy vọng có thể được.
                            Giả sử: Vout = 19V ; R1 = 10 k ; R2 = 1,52 k. Thay R2 = 2k thì Vout (mới) = 15V
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                              Anh tep tìm trong mạch, thường có IC so áp TL431 có 3 chân trông giống như C1815. Các chân là Ref, A và K. Tìm các điện trở phân áp (từ Vout): 2 điện trở nối tiếp nhau, điểm giữa nối vào chân Ref. Tính lại sao cho điện áp tại chân này = 2,5V là OK.
                              Ví dụ Vout - R1 - R2 - GND; điểm giữa R1-R2 nối vào chân Ref thì [Vout / (R1 + R2)] * R2 = 2,5.
                              Tính ngược lại để xác định R1 hoặc R2 (hoặc cả hai) với Vout mà anh yêu cầu. Giảm R1 hoặc tăng R2 thì Vout giảm theo:

Nhưng không nên giảm nhiều quá, từ 19V giảm xuống còn 15V thì hy vọng có thể được.
                              Giả sử: Vout = 19V ; R1 = 10 k ; R2 = 1,52 k. Thay R2 = 2k thì Vout (mới) = 15V
                              Dạ cảm ơn bác nhiều. Em về banh xác nó ra coi sao. Có tiến triễn thì em báo cáo ạ.

Comment

Dạ cảm ơn bác nhiều. Em về banh xác nó ra coi sao. Có tiến triễn thì em báo cáo ạ.
                                Nên giảm dần từ 19V xuống 18V, 17V, ... 15V xem sao.
                                Khi giảm Vout thì duty giảm, nên công suất cũng có thể giảm theo.
                                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

toankg Tìm hiểu thêm về toankg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X