Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ampli 12V

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
    Bác nên tìm hiểu thêm về lĩnh vực âm thanh trước khi đưa ra ý kiến. Em ko muốn tranh luận với bác vì em biết rằng bác đang có sự nhầm lẫn rất lớn cũng như đang có quan niệm sai lầm về âm thanh bác ạ!
    Tại sao bác cứ phải lấy cái công suất mạnh của loa là bass phải mạnh và sâu nhỉ?? Bác có thích đến nhà em em mở cho bác nghe cái âm ly 12V mà em nói kia em đánh với đôi loa thùng em tự đóng, xem bác phát biểu là nó phạnh phạch hay thế nào nhỉ? Bác đang thưởng thức âm nhạc hay bác đang muốn đọ công suất vậy? Bác viết bài trong topic của chủ topic thì bác nên bám vào cái yêu cầu cần tháo gỡ của chủ topic chứ bác đừng lái theo ý của bác? Bác nghĩ ko ai biết về cái công suất lớn của bác kia sao? Em ko nói là âm ly đèn công suất bé mà em muốn lấy ví dụ để bác hiểu rằng trong nhiều trường hợp công suất ko nói lên tất cả bác ạ! Còn bác bảo cái mạch âmly 12V đơn chạy hết CS ko ăn đc cái loa Sub nhỏ ở đây là sub jì? Có phải bác muốn nói cái loa Sub vi tính ko? Nếu bác đã nói thế thì em khẳng định với bác 1 điều rằng, từ khi em đóng xong đôi loa và nghe bằng cái âmply kia, em ko bao giờ muốn nghe loa vi tính bác ạ! (Cái này là tuỳ gu và khả năng thưởng thức của mỗi nguời)
    Ờ có lẽ lĩnh vực âm thanh và thưởng thức thì mình không bằng cậu được( nói vậy chứ chưa chắc ). Mà tôi đâu có lái ai theo ý tôi ? Tôi đưa ra ý kiến nếu như không thích có thể không làm theo. Tôi đâu có bắt.
    Nhưng nói thật cái nhầm của cậu là đã tách riêng cái công suất với cái chất âm ra riêng nhau khi nói công suất không nói nên gì cả. Muốn có được chất âm hay thì chí ít cũng phải đạt được một công suất nhất định. Còn đôi loa của cậu tôi chưa nghe nên không dám nói gì nhiều ......
    Nhưng hay hơn loa vi tính ( loại cùi không tính ) thì tôi bái phục.

Comment

Tại sao mọi người không tìm giải pháp cho sát với chủ đề và yêu cầu của topic nhỉ mà cứ tranh cãi về nguồn đôi và đơn, công suất nhỏ và công suất lớn...buồn ghê. Chủ topic yêu cầu làm ampli dùng nguồn đơn 12v (vì có thể họ muốn dùng nguồn của acquy). Đương nhiên theo mình được biết thì nguồn đôi khó có thể cho P lớn. Nguồn đôi thì không thể ứng dụng trong trường hợp dùng 12v đơn được rồi.
      Đồng tính với ý kiến của duong_act nếu dùng nguồn đôi. Nhưng nếu bạn đã từng nghe ampli oto dùng nguồn đơn 12V nối với 4 cái loa boss (mình dùng loại tầu) thì đảm bảo cậu sẽ thích ngay. Bộ ampli của mình còn thiếu 1 cục sub 12V nữa là ok nhưng mà kiếm IC công suất lớn khó quá.
      Last edited by vanbon; 01-09-2010, 18:26.

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
        Tại sao mọi người không tìm giải pháp cho sát với chủ đề và yêu cầu của topic nhỉ mà cứ tranh cãi về nguồn đôi và đơn, công suất nhỏ và công suất lớn...buồn ghê. Chủ topic yêu cầu làm ampli dùng nguồn đơn 12v (vì có thể họ muốn dùng nguồn của acquy). Đương nhiên theo mình được biết thì nguồn đôi khó có thể cho P lớn. Nguồn đôi thì không thể ứng dụng trong trường hợp dùng 12v đơn được rồi.
        Đồng tính với ý kiến của duong_act nếu dùng nguồn đôi. Nhưng nếu bạn đã từng nghe ampli oto dùng nguồn đơn 12V nối với 4 cái loa boss thì đảm bảo cậu sẽ thích ngay.
        Thực ra tranh cãi về nguồn đôi hay nguồn đơn cũng vẫn nằm trong yêu cầu của chủ đề là chế tạo cái Ampli. Để được một cái Ampli hay thì nó phải có được chất âm tốt và công suất cũng phải đủ dùng. Cái Ampli công suất cao mà chất âm kém hay chất âm tốt mà công suất quá nhỏ cũng chán. Như vậy cùng là 1 lần nghiên cứu thảo luận tại sao không thảo luận đưa ra một cái Ampli hoàn hảo ( nói cho oai tý ) và rất nhiều yếu tố mới có được cái điều ấy.Trong khả năng có thể thì tại sao không làm một cái nó lớn hơn, hay hơn. Cái dữ liệu 12 V đơn nếu cứ bám chặt lấy nó để làm cũng không sao. Nhưng phải thảo những cái hơn kém so với cái khác để làm cái như ý. Giả dụ một ngày nào đấy ta muốn nó công suất cao hơn nữa thì sao ? Chả lẽ làm cái nữa mà rõ ràng là 12 V đơn thì công suất nhỏ tí còn gì ( 20W mỗi kênh là kịch kim củ chuối ). Chất âm hay mà nhỏ thì.... . !
        Còn loa ô tô 12V nhưng có thể là Class D đấy.

Comment

Thật ra dùng nguồn đơn và đôi khác nhau thế nào:
          -nguồn đơn: điểm giữa ra loa không phải là 0 volt nên khó canh chỉnh hơn chút do đó phải dùng tụ ghép ra loa để chặn DC thừa.
          -nguồn đôi: tiện lợi nhiều mặt, dùng được cho nhiều loại mạch audio, dễ cân chỉnh mạch.
          Nhưng vấn đề âm hay dở / ra loa mạnh yếu .... bàn tới già cũng không xong. Căn bản là Áp và Dòng tương đương với nhau, bổ sung cho nhau. Áp cao mà dòng nhỏ thì tiếng to mà không mạnh nghe cũng nghe không "đã" (tránh chữ "hay"). Áp nhỏ mà dòng lớn thì Bass có thể đánh rất mạnh nhưng tiếng ra không đủ lớn.
          Vài lời gợi ý. tôi thường chế biến mạch theo nguồn.
          Có thể người khác lại thiên về một cách khác: chế biến nguồn theo mạch.
          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Còn phải xem cách chế biến nào tối ưu hơn ?
            Cũng không ngoại lệ có thêm cách thứ 3 là thiết kế lại toàn bộ nguồn và mạch
            Tôi dùng cách thứ 3.

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
              Thật ra dùng nguồn đơn và đôi khác nhau thế nào:
              -nguồn đơn: điểm giữa ra loa không phải là 0 volt nên khó canh chỉnh hơn chút do đó phải dùng tụ ghép ra loa để chặn DC thừa.
              -nguồn đôi: tiện lợi nhiều mặt, dùng được cho nhiều loại mạch audio, dễ cân chỉnh mạch.
              Không phải như bạn nghĩ đâu .
              Mạch ampli dùng nguồn đơn là hai kiểu mạch khác nhau :
              - Mạch nguồn đơn là mạch OTL trong đó điểm giữa 2 tranistor công suất phải được cân chỉnh ở mức 1/2 VCC . Do có mức DC nên phải dùng tụ để chặn . Hoàn toàn không phải mạch này khó cân chỉnh , và DC ở điểm giữa cũng không phải "DC thừa " . Nếu cân chỉnh không đúng diểm giữa sẽ méo dạng âm thanh ra loa .
              - Mạch dùng nguồn đôi( nguồn đối xứng) là loại mạch OCL .Loại này thì các bạn quá rành rồi .

Comment

đây là sản phẩm của e
                Ampli oto mua đồ hỏng 150n về sửa
                nguồn và pin của laptop nhà có sẵn (điều chỉnh nguồn 1 chút để có 12V)
                loa 2 bass: 350n + 2tress:30n + 2 trung 40n + vỏ loa 350n + tem 15N + giá 90N + phân tần nhà có sẵn = 875n
                Mạch tạo xung dùng leo 7 mầu để chuyển sang chế độ CD (nghe nhạc trên máy tính) vì ko cần xung chính xác.
                Anten xin đựoc...
                Tổng thiệt hại trên 1tr nhưng bù lại đựoc ampli có FM (tại mình thích nghe VOV giao thông) pin laptop dùng được 2h (mở hết công suất) khoảng 50W . và mình đảm bảo nghe to và hay ko khác gì ampli công suất lớn.
                Attached Files
                Last edited by vanbon; 02-09-2010, 01:27.

Comment

Loa boss tự lắp.
                  CS dùng TDA8571J trên data là 45W x 4, nhưng trên thực tế là 45W / 4. Mọi ng đừng lầm tưởng vì mình đã thử nghiệm rất nhiều lần.
                  Mình lắp thêm quạt tản nhiệt cho CS cho nó mát 1 chút
                  Attached Files
                  Last edited by vanbon; 02-09-2010, 01:22.

Comment

chào bạn
                    mình có đấy .nhưng mà nó nghe không hay lắm đâu .
                    tôt nhât là bạn ra cửa hàng điên tử hỏi mua mạch khuyết đai LA 4404 .giá chỉ khoảng 20 ngàn thôi.
                    Chúc bạn thành công

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                      Không phải như bạn nghĩ đâu .
                      Mạch ampli dùng nguồn đơn là hai kiểu mạch khác nhau :
                      - Mạch nguồn đơn là mạch OTL trong đó điểm giữa 2 tranistor công suất phải được cân chỉnh ở mức 1/2 VCC . Do có mức DC nên phải dùng tụ để chặn . Hoàn toàn không phải mạch này khó cân chỉnh , và DC ở điểm giữa cũng không phải "DC thừa " . Nếu cân chỉnh không đúng diểm giữa sẽ méo dạng âm thanh ra loa .
                      - Mạch dùng nguồn đôi( nguồn đối xứng) là loại mạch OCL .Loại này thì các bạn quá rành rồi .
                      Cảm ơn bạn đã nói, , vì mình không nói kỹ: VD nguồn 12v, điểm giữa ra loa sẽ là 6V, khi đó nếu điểm giữa là 6,3 v thì 0,3v đó là DC thừa!!. Khó là ở đây: nếu nó không phải là Acquy thì không chính xác 12v, phải dùng đồng hồ số mới đo chính xác được (vd 12v5 --> điểm giữa là 6v25)...
                      - Còn cái vụ nguồn đơn chạy cho OTL? tại sao chỉ có OTL, nó vẫn dùng cho kiểu Bridge (cầu) và..... được mà..
                      Thân!
                      Last edited by tepriu; 02-09-2010, 02:16.
                      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                        Cảm ơn bạn đã nói, , vì mình không nói kỹ: VD nguồn 12v, điểm giữa ra loa sẽ là 6V, khi đó nếu điểm giữa là 6,3 v thì 0,3v đó là DC thừa!!. Khó là ở đây: nếu nó không phải là Acquy thì không chính xác 12v, phải dùng đồng hồ số mới đo chính xác được (vd 12v5 --> điểm giữa là 6v25)...
                        - Còn cái vụ nguồn đơn chạy cho OTL? tại sao chỉ có OTL, nó vẫn dùng cho kiểu Bridge (cầu) và..... được mà..
                        Thân!
                        Vâng . Cần rõ ràng một chút để khỏi gây nhầm lẫn . Còn về cân chỉnh OTL thì vẫn có thể cân chỉnh tốt bằng đồng hồ kim (tất nhiên là không dùng loại quá tồi ) ... trước khi có đồng hồ số ,người ta vẫn cân chỉnh mạch OTL chạy tốt mà .
                        Còn vụ kiểu cầu (brige) là tôi không nói đến chứ tôi đâu chỉ nói nguồn đơn chỉ có OTL hay nguồn đôi chỉ có OCL ! .
                        Thế nhé ! Có gì bạn thông cảm , chỉ vì muốn vấn vấn đề bạn trình bày được rõ ràng hơn thôi chứ không cố ý "bắt giò " ai đâu ... Thân chào

Comment

ra của hàng mà mua mấy cái mạch khuếch đại công suất về lắp. nếu công suất không đủ thì lắp nối tiếp nhiều tầng vào chạy được loa thùng công suất 1000W đấy mình thử rồi ok
                          Mãi mãi vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi dinh the luc Xem bài viết
                            ra của hàng mà mua mấy cái mạch khuếch đại công suất về lắp. nếu công suất không đủ thì lắp nối tiếp nhiều tầng vào chạy được loa thùng công suất 1000W đấy mình thử rồi ok
                            Nối tiếp kiểu j vậy Pro? hay chỉ nói cho vui vậy. Đang đợi cái CS 1000W của bác.

Comment

nếu dùng điện áp 12v không đạt công suất thì sao không sử dụng điện áp 24v đi.
                              mình thấy cái supper bass trung quốc nó dùng một mạch kích điện ac quy 12v lên 24v
                              sau đó mới đưa vào nuôi công suất tiếng.

Comment

theo minh nghi voi yeu 12vdc dua thang vao ma can 40-50w thi con lau lam moi duoc.
                                neu ban muon dung 12vdc ma dat cong suat nhu vay ma con danh loa chac va kheo thi chi co cach duy nhat la:
                                dung mot bo inverter 12vdc len 220v(300var), mot mach cong suat 4cong la ok.

Comment

Về tác giả

Collapse

toankg Tìm hiểu thêm về toankg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X