Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách hàn lại dây loa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi cách hàn lại dây loa

Dây mình nói ở đây là cái dây đàn hồi xuyên qua màng loa để vào trong coil ấy mà. Chả là có cái loa Pioneer bass 25 dùng 2 năm rồi tự nhiên dở chứng đứt cái dây đó. Mình hàn lại nhưng ko có keo dán nên cứ để vậy cho nó hát được mấy bài thì nó lại đứt tiếp (vị trí đứt là phía trên và sát mối hàn). Lần này hàn lại xong mình gắn keo nến bao bọc hết mối hàn nhưng cũng hát được mấy bài lại tịt, lần này thì mình chẳng buồn tháo ra xem nó đứt ở đâu nữa vì mình nghĩ keo nến có độ dẻo thì chẳng lẽ nó lại đứt ngay chỗ gắn keo sao?
    Có cách nào cho nó ổn định hơn ko? Hay là phải thay cái dây đó?

Dây đó phải mua đúng chủng loại dây thay vào khi thay dây đó phải có độ chùng nhất định không đảm bảo mấy yếu tố trên thì cứ hàn đi hàn lại vậy thôi...

Comment

Dây nó là dạng dây bện, có bán sẵn. Ko có thì lấy lớp bọc giáp các sợi đan xéo nhau ở dây audio cắm ổ CD cũ, tuốt vỏ với ruột ra dùng cũng tàm tạm. Làm thêm sợi dây dù xỏ vào giữa thì chả khác hàng hiệu. Ông làm máy tính thiếu gì loại dây có vỏ bọc giáp này, chọn loại nào càng mềm càng tốt. Hay như dây tai nghe đắt tiền chút cũng là dạng dây bện có dây dù ở lõi. Cắt dư nó dài ra, uốn hình chữ S.

Comment

Bác trthnguyen có thể dùng dây cáp bện chống nhiễu của mấy loại dây cáp sạc hay tai nghe như bác thanhfdc cũng được tuy nhiên bọc choings nhiễu này hay gặp là dây nhôm á, nếu không có sẵn thì bác dùng dây đồng nhuyễn nhỏ và dẻo mềm cũng được bác hàn vô đó và đưa ra ngoài, cìn khoản dán keo chỗ này em nghĩ bác nên dùng thử keo dán hongfa nó như silicon keo ấy, hay tốt hơn là dùng keo B7000 cũng tốt, bác dán nhiều tại chỗ mối hàn với đầu coil và dán sao cho keo nó ăn dài và giảm dẫn từ chỗ mối hàn đó ra ngoài tại loa bass mà nó đập hay bị gẫy đoạn này nếu bác dùng keo nến nó vẫn còn cứng khiến vết gãy vẫn có thể xảy ra tại chỗ hết keo nến.
        Vẫn đề này em cũng gặp nhiều lần và vẫn ok.
        (Dây em hay dùng là các dây tai nghe đồng nhuyễn ghép lại và dùng keo B7000 rất ok ạ)
        Chúc bác thành công.

Comment

Cảm ơn tất cả mọi người!

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
            Dây mình nói ở đây là cái dây đàn hồi xuyên qua màng loa để vào trong coil ấy mà. Chả là có cái loa Pioneer bass 25 dùng 2 năm rồi tự nhiên dở chứng đứt cái dây đó. Mình hàn lại nhưng ko có keo dán nên cứ để vậy cho nó hát được mấy bài thì nó lại đứt tiếp (vị trí đứt là phía trên và sát mối hàn). Lần này hàn lại xong mình gắn keo nến bao bọc hết mối hàn nhưng cũng hát được mấy bài lại tịt, lần này thì mình chẳng buồn tháo ra xem nó đứt ở đâu nữa vì mình nghĩ keo nến có độ dẻo thì chẳng lẽ nó lại đứt ngay chỗ gắn keo sao?
            Có cách nào cho nó ổn định hơn ko? Hay là phải thay cái dây đó?

Làm đt thì thường có axeton hay xi-len để rửa mạch .
            Kiếm miếng xốp lót thùng điện máy , nhúngs vào chén xi-len . Nó sẽ chảy nhão ra thành keo . Bỏ nhiều xốp vào thì keo sẽ đặc . Dùng định vị các chi tiết giấy của loa cũng tạm ổn . Nhưng lâu khô . Đừng để rây vào các chi tiết cao-su .
            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

trthnguyen Tìm hiểu thêm về trthnguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X