Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bạn giúp đỡ về tụ điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bạn giúp đỡ về tụ điện

Tình hình là mình đang ráp Ampli. Mình xài tranfo có nguồn AC 50-0-50 khi nắn ra DC là (+70) 0 (-70) mình xài tụ Rubycon 10.000/ 80v không biết có bạn nào trãi nghiệm độ an toàn của nó chưa. Mình xin cảm ơn.

Mình có thêm câu hỏi nữa là mình ráp main công suất xài Tranfo 65-0-65 khi nắn ra là (+90) 0 (-90) không biết xài tụ ELNA 10.000/100v được không. Chúc cả nhà vui vẻ.

Comment

Biến áp 50V xài tụ 80V ok, còn biến áp 65v mà xài tụ 100V thì có thể dễ lủng tụ do áp cao mà tụ kém chất lượng đấy( 220V +/-20%= 244V). tốt hơn nên xài 125V hay 150V

Comment

Vâng cảm ơn bạn dinhthuong80

Comment

Vậy các bạn có biết thị trường mình có tụ hãng nào cao cơn 100v không và giá bao nhiêu ạ. Tại mình ráp só lượng nhiều nên chọn linh kiện là quan trọng. Mình xin cảm ơn trước.

Comment

ở VN thì xài tạm 100V vậy chứ áp cao hơn khó kiếm, mua nước ngoài thì mắc.

Comment

Nguyên văn bởi thebaobt Xem bài viết
              Tình hình là mình đang ráp Ampli. Mình xài tranfo có nguồn AC 50-0-50 khi nắn ra DC là (+70) 0 (-70) mình xài tụ Rubycon 10.000/ 80v không biết có bạn nào trãi nghiệm độ an toàn của nó chưa. Mình xin cảm ơn.
              Mình nghĩ với biến áp sắt từ thì được vì dạng sóng điện áp ổn định, không có những gai xung có điện áp vượt quá áp định danh của tụ, nhưng chỉ áp dụng với trường hợp dùng tụ 80V cho nguồn 70V thôi nhé, còn vụ dùng tụ 100V cho nguồn 90V thì hơi phiêu lưu vì linh kiện thì có sai số mà.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                Mình nghĩ với biến áp sắt từ thì được vì dạng sóng điện áp ổn định, không có những gai xung có điện áp vượt quá áp định danh của tụ, nhưng chỉ áp dụng với trường hợp dùng tụ 80V cho nguồn 70V thôi nhé, còn vụ dùng tụ 100V cho nguồn 90V thì hơi phiêu lưu vì linh kiện thì có sai số mà.
                Vâng cảm ơn bạn, mình cũng nghĩ vậy. Nếu xài tụ 100v cho nguồn 90v thì hơi phiêu lưu. Nhưng nếu ghép nối tiếp thì tốn gấp đôi lượng tụ mà điện dung chỉ còn một nữa.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  ở VN thì xài tạm 100V vậy chứ áp cao hơn khó kiếm, mua nước ngoài thì mắc.
                  Vâng, cảm ơn bạn

Comment

Bạn ráp ampli công suất bao nhiêu mà chơi cái nguồn cao vậy ?
                    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                      À mình ráp bo Yiroshi 1000w có nguồn đối xứng +, -100v

Comment

ko có tụ ap cao thì chơi kiểu nối tiếp vậy, tăng tụ thêm, nt và song song nhiều tụ sẽ chắc ăn hơn.

Comment

Nguyên văn bởi toanhoang29 Xem bài viết
                          ko có tụ ap cao thì chơi kiểu nối tiếp vậy, tăng tụ thêm, nt và song song nhiều tụ sẽ chắc ăn hơn.
                          Dạ, cảm ơn anh.

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                            Người đủ trình thì không có thời gian hỏi mấy chuyện vớ vẩn .
                            Hỏi mấy câu vớ vẩn thì không đủ trình đâu .
                            Kiểm tra một cái Transistor xem có chịu đúng điện áp , dòng điện như tiêu chuẩn hay không . Đã là cả một vấn đề lớn rồi .
                            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                              Người đủ trình thì không có thời gian hỏi mấy chuyện vớ vẩn .
                              Hỏi mấy câu vớ vẩn thì không đủ trình đâu .
                              Kiểm tra một cái Transistor xem có chịu đúng điện áp , dòng điện như tiêu chuẩn hay không . Đã là cả một vấn đề lớn rồi .

Mỗi người 1 lĩnh vực thôi bác. Ban đầu thấy áp cao em cũng nghĩ là công suất khá lớn nhưng không biết tầm bao nhiêu oát, trong đầu cũng có câu hỏi tương tự. Trường hợp của chủ thớt ráp theo mạch được thiết kế sẵn thì căn cứ vào thông số của tài liệu đưa ra mà quất thôi. Ở đây chủ thớt phân vân về điện áp danh định của tụ lớn hơn ko nhiều so với điện áp thực tế của mạch lắp vào. Em thấy amply hãng nắn ra 56V vẫn dùng tụ 63V, 91,7V vẫn dùng tụ 100V để lọc chưa thấy bảo hành cái tụ nào

Comment

Về tác giả

Collapse

thebaobt Tìm hiểu thêm về thebaobt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X