Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    nguồn bác hỏi đó chỉ là nguồn đôi 50v thì những bo mạch thông dụng trên thị trường chạy được , loại ghi trên mạch 35vac đôi đó , biến áp 35v đôi khi nắn lọc rồi thì áp xấp xỉ +/-50vdc .
    thanks bác nhiều

Comment

• em đo nguồn ac của nó là 42+42 bây h e muốn cấy bo công suất chạy cặp c5200 có được không vì e cũng không đi sâu vào âm li cho lắm bác cho em lời khuyên.

Comment

• em ở hà nội liệu có bo nào chạy tốt với nguồn của em bác nhờ bác tư vấn giúp

Comment

• em ngán thằng âmli này lắm rùi cấy bo cho xong

Comment

• Nguyên văn bởi minhson1978 Xem bài viết
            em đo nguồn ac của nó là 42+42 bây h e muốn cấy bo công suất chạy cặp c5200 có được không vì e cũng không đi sâu vào âm li cho lắm bác cho em lời khuyên.
            tuỳ theo yêu cầu của khách (hoặc người sử dụng) nếu không quá khắt khe thì dùng bo chợ ráp cũng được , dùng loại bo 4 sò lớn 5200/1943 có nhiều transistor ở các tầng trước (8-10 transistor/1 kênh)là được , mình ở trong miền trung nên không biết thị trường ngoài HN bác à .

Comment

tuỳ theo yêu cầu của khách (hoặc người sử dụng) nếu không quá khắt khe thì dùng bo chợ ráp cũng được , dùng loại bo 4 sò lớn 5200/1943 có nhiều transistor ở các tầng trước (8-10 transistor/1 kênh)là được , mình ở trong miền trung nên không biết thị trường ngoài HN bác à .
              nguồn của em AC 42+42 liệu có cao quá so với bo mạch bán ngoài chợ không e sợ nguồn cao quá những bo ngoài chợ không có nguồn cao như của em thí dụ như bo ngoài chợ 40AC 0 40 AC liệu lắp nguồn của em 42AC 0 42AC lệu có vấn đề gì không bác e gà món này để em còn liệu cơm gắp mắm để em giải quyết cho xong con âmli này đi mệt với nó lăm khách thì muốn xong mà mình thay sò đắt tiền vấn nóng nghe nau thì chết .

Comment

nguồn của em AC 42+42 liệu có cao quá so với bo mạch bán ngoài chợ không e sợ nguồn cao quá những bo ngoài chợ không có nguồn cao như của em thí dụ như bo ngoài chợ 40AC 0 40 AC liệu lắp nguồn của em 42AC 0 42AC lệu có vấn đề gì không bác e gà món này để em còn liệu cơm gắp mắm để em giải quyết cho xong con âmli này đi mệt với nó lăm khách thì muốn xong mà mình thay sò đắt tiền vấn nóng nghe nau thì chết .
                nếu bo chợ chạy 40vac thì bác cho chạy 42vac của máy vẫn được , không sao cả , nếu cẩn thận hơn thì điều chỉnh phân cực tầng công suất là ổn thôi .

Comment

nếu bo chợ chạy 40vac thì bác cho chạy 42vac của máy vẫn được , không sao cả , nếu cẩn thận hơn thì điều chỉnh phân cực tầng công suất là ổn thôi .
                  thanks bác nhiều

Comment

• hi thank anh cuối cùng em củng đã làm xong e gắn tam bo nguồn dvd đỡ mai em quấn thêm dong 15v
                    Click image for larger version

Name:	10334238_557361351075976_613712248616195068_n.jpg
Views:	1
Size:	62.0 KB
ID:	1399041

Name:	10384609_557361427742635_786828427691430066_n.jpg
Size:	8.6 KB
ID:	1399042

Name:	10672379_557361457742632_5841615141542336737_n.jpg
Size:	8.1 KB
ID:	1399043

mà anh Quocthaibmt ơi ampli của em zậy em tính mua cặp 4 loa 4 tất đôi col 75 nó đánh nỏi không anh?

Comment

• hình như bo này đấu cầu BTL phải ko mầy bác

Comment

• Nguyên văn bởi trong.khung Xem bài viết
                        hi thank anh cuối cùng em củng đã làm xong e gắn tam bo nguồn dvd đỡ mai em quấn thêm dong 15v
                        [ATTACH]90747[/ATTACH]

[ATTACH]90748[/ATTACH]

[ATTACH]90749[/ATTACH]

mà anh Quocthaibmt ơi ampli của em zậy em tính mua cặp 4 loa 4 tất đôi col 75 nó đánh nỏi không anh?
                        Chịu thôi ! nhìn cái hình thì cũng chẳng đoán được nó có đánh nổi cặp loa 4 tấc hay không , nhìn thực tế cái máy , nhìn kiểu mạch điện cách bố trí và thấy đám linh kiện thì may ra mới đoán được , chứ tài giỏi gì nhìn hình mà đoán được công suất . cứ thử thì biết ngay thôi mà , nhưng tôi đoán chắc là không đánh nổi cặp 4 tấc ra trò đâu , cần phải tu bổ , cải tiến thêm nữa thì mới có thể được .

Comment

• bác Quocthaibmt ơi hum nay e tìm khắp chợ trời ở hn chỉ có bo công suất (35-0-35 AC) mà thui nguồn của em thì (42-0-42 AC) bây h phải làm sao hả bác ?con âm li của em hum nọ tìm công suất có bác ở diễn đàn bán cho em 2 cặp MJ 15024,15025 với giá 450N e đến tận nơi lấy về nóng không chịu nổi em không tiện nói ra hum nay e mua có 2 đôi 100 N không khác 1 chút gì .

Comment

bác Quocthaibmt ơi hum nay e tìm khắp chợ trời ở hn chỉ có bo công suất (35-0-35 AC) mà thui nguồn của em thì (42-0-42 AC) bây h phải làm sao hả bác ?con âm li của em hum nọ tìm công suất có bác ở diễn đàn bán cho em 2 cặp MJ 15024,15025 với giá 450N e đến tận nơi lấy về nóng không chịu nổi em không tiện nói ra hum nay e mua có 2 đôi 100 N không khác 1 chút gì .
                            thường những bo chợ 35vac đôi khi cho chạy thẳng với biến áp 42vac đôi thì rất dễ cháy thúc dẫn đến hư sò , vì thế khi muốn giữ nguyên nguồn biến áp thì bác nên chỉnh lại phân cực cho thúc và sò công suất lại , tăng thêm giá trị điện trở của các tầng vi sai , cái này nói thì đơn giản nhưng hiệu chỉnh được nó rất khó , vì mỗi mạch , mỗi thiết kế đều có sự khác biệt , người rành thì không sao , nhìn là biết cần chỉnh sửa chỗ nào , chứ không nắm rành thì dễ đi sò lắm . trường hợp của bác thì nên tham khảo một số mạch mẫu , sơ đồ ampli chạy các áp khác nhau , rồi áp dụng vào mạch mới mua thì sẽ tìm được chìa khóa của vấn đề . , còn giá cả của sò thì tùy theo nhu cầu của 2 bên bán và mua , cần bán thì giá rẻ , cần mua thì giá đắt , nhưng đắt quá thì cũng ... bất nhân quá ! còn sò đó mà ráp vào ampli nóng quá , thì do mạch của ampli bị sai lệch ở tầng tiền khuếch đại rồi , đưa đến áp phân cực sai , bị cao nên sò chạy được nhưng rát , và rồi phải hy sinh vì chế độ hoạt động vượt ngưỡng rồi , mạch san sui đó cũ rồi khó phục hồi lắm nếu không có linh kiện tương ứng để thay , vì san sui thiết kế rất phức tạp .

Comment

thường những bo chợ 35vac đôi khi cho chạy thẳng với biến áp 42vac đôi thì rất dễ cháy thúc dẫn đến hư sò , vì thế khi muốn giữ nguyên nguồn biến áp thì bác nên chỉnh lại phân cực cho thúc và sò công suất lại , tăng thêm giá trị điện trở của các tầng vi sai , cái này nói thì đơn giản nhưng hiệu chỉnh được nó rất khó , vì mỗi mạch , mỗi thiết kế đều có sự khác biệt , người rành thì không sao , nhìn là biết cần chỉnh sửa chỗ nào , chứ không nắm rành thì dễ đi sò lắm . trường hợp của bác thì nên tham khảo một số mạch mẫu , sơ đồ ampli chạy các áp khác nhau , rồi áp dụng vào mạch mới mua thì sẽ tìm được chìa khóa của vấn đề . , còn giá cả của sò thì tùy theo nhu cầu của 2 bên bán và mua , cần bán thì giá rẻ , cần mua thì giá đắt , nhưng đắt quá thì cũng ... bất nhân quá ! còn sò đó mà ráp vào ampli nóng quá , thì do mạch của ampli bị sai lệch ở tầng tiền khuếch đại rồi , đưa đến áp phân cực sai , bị cao nên sò chạy được nhưng rát , và rồi phải hy sinh vì chế độ hoạt động vượt ngưỡng rồi , mạch san sui đó cũ rồi khó phục hồi lắm nếu không có linh kiện tương ứng để thay , vì san sui thiết kế rất phức tạp .
                              thanks bác nhiều em tức là mất bao công sức mà không xong còn chuyện mua bán là mình trả bao h kiếm cuae a em đến mức như vậy hơi thất đức nhưng không sao cả của thiên giả địa có lễ e phải quấn lại biến áp thui.

Comment

• anh Quocthaibmt ơi vậy còn tu bổ nhưng gì anh chỉ dùm em di thank anh nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X