Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Chào các pác, các anh các chị. Em là thành viên mới của diễn đàn. Em thích dàn âm thanh hifi quá nhưng ko có tiền mua nổi (nghèo do khủng hoản tài chính , em có biết chút ít về điện tử nên em thích lắp cho mình dàn máy nghe nhạc, nhưng em tìm mãi không thấy hướng dẫn lắp loa siêu trầm zậy, các pác hướng dẫn giúp em với. Thanks các pác rất nhiều.
    Last edited by nguyendinhvan; 12-08-2010, 11:39.

Em cũng đang có ý định giống bác, nếu có sơ đồ cho xin cái nhé.

Comment

Mình cũng đang làm 1 cái loa siêu trầm đây ! mình làm mạch lọc âm trầm và mạch khuếch đại xong hết rồi , loa Sub cũng mua rồi ! chỉ còn làm thùng loa nữa thôi ! Thùng loa sub khó đóng lắm , phải tham khảo kỹ mới được ! Nếu cần mình sẽ post lên cho bạn ! Có điều loa Sub ko biết mình mua loại dởm rẻ tiền hay là do mạch khuếch đại cho CS còn yếu nữa ! Sẵn đây xin các bậc cao nhân chỉ giáo và cho sơ đồ thùng loa SUB ! loa của em loại 13,14 tấc !

Comment

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
        loa của em loại 13,14 tấc !
        Trời ! có 1 cái thông số này thì sao mà tính kích thước thùng loa dùm ông được.

Ông tìm trong catalog của cái loa hay ngoài hộp có các thông số sau không:
        Re Electrical resistance of voice coil
        Fs Resonant frequency of loudspeaker moving mass (in free air)
        Qes Electrical Q of loudspeaker
        Qms Mechanical Q of loudspeaker
        Qts Total Q of loudspeaker
        Vas Equivalent air volume of moving mass suspension

Bình thường hãng làm loa phải cho khách hàng biết mấy thông số trên thì người ta mới tính kích thước thùng loa được. Tìm được thì tui tính dùm cho. Không tìm được thì phải đo. Đo mấy cái thông số đó còn mệt hơn đóng cái thùng loa. Không biết trong forum có ai chỉ cách đo loa chưa.
        Electronic Engineers do everything with less resistance.

Comment

xin lỗi loa của mình là 1,4 tấc chứ ko phải là 14 tấc ! loa mua ở chợ Giời Nhật Tảo thì làm gì có các thông số đó cho bác dc ! bác thông cảm nha ! chỉ có cái loa thôi , trên loa còn ko ghi bao nhiêu ohm - Wat nữa á !

Comment

Tôi có cái subwoofer hiệu AR, loa thì nó cũng khoảng 14-15cm. Thể tích thùng khoảng 30 lít (kích thước 24x34x37cm) Ống thông hơi đường kính 5cm chiều dài khoảng 10cm.

Nếu ông muốn thì đóng thử. Thể tích thùng quan trọng, kích thước không quan trọng. Đường kính và chiều dài ống thông hơi quan trọng nhất.

Sau khi đóng nếu thấy màng loa nhảy ra quá xa thì thay đổi chiều dài ống thông hơi tới khi nào thấy màng rung bình thường là được.

Nếu không có đủ thông số thì chỉ còn cách đóng rồi thử. Nếu có thông số thì tôi tính ra thể tích thùng và kích thước ống hơi. Cái dễ thay đổi nhất sau khi đóng là chiều dài ống hơi. Nên ông có thể cắt ngắn hay nối dài tới khi thấy ổn.

Chúc may mắn.
            Electronic Engineers do everything with less resistance.

Comment

chào các pác, lâu không ghé topic mình đăng, công việc cuối năm bận quá, các pác thông cảm.
              Cảm ơn pác Lucas và pác medientu đã có những góp ý chân thành. Thú thật với các pác mình chưa biết ráp loa thế nào nên mình muôn hỏi kỹ hơn một chút.
              Chả là nhà mình lúc trước có cặp loa nhỏ thôi. Kích thước thùng thì cỡ 23x30x50, loa bass loại ĐK 20cm. bây giờ mình muốn thay cặp loa và toàn bộ mạch mọc ở trong, chỉ lấy lại thùng thôi. Mong các pác chỉ giáo giúp. Em tranh thủ làm để tết nghe chứ lị
              Chân thành cảm ơn các pác nhé. Các pác chia sẽ cho em với nhé. Em út mới tập tểnh thôi. Còn phải học hỏi nhiều.
              Nhân dịp sắp bước qua năm mới 2009. Chúc các pác sức khỏe và thành đạt nhé.

Comment

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
                Mình cũng đang làm 1 cái loa siêu trầm đây ! mình làm mạch lọc âm trầm và mạch khuếch đại xong hết rồi , loa Sub cũng mua rồi ! chỉ còn làm thùng loa nữa thôi ! Thùng loa sub khó đóng lắm , phải tham khảo kỹ mới được ! Nếu cần mình sẽ post lên cho bạn ! Có điều loa Sub ko biết mình mua loại dởm rẻ tiền hay là do mạch khuếch đại cho CS còn yếu nữa ! Sẵn đây xin các bậc cao nhân chỉ giáo và cho sơ đồ thùng loa SUB ! loa của em loại 13,14 tấc !
                Loa: Công suất? Loa sub thì là màn giấy rồi.
                Đường kính loa quá khủng!!!! Làm xong thùng loa, nhà đâm ra chật chội không chịu được. Kèm thêm Ampi vài trăm Watts hay vài nghìn Watts. Cắm Mcro vô, Alô một cái mod, submod chạy biến. . .

Comment

Xin hỏi có vị nào biết mạch tạo âm thanh siêu trầm không ? ai biết thì chỉ giúp với!

Comment

dung con 4558 di

Comment

mach thi wa cho bac minhdt lay

Comment

bac medientu lam on cho em tham khao cai mach loc am tram voi di.thank you truoc nha

Comment

Nguyên văn bởi nghiacd Xem bài viết
                          Xin hỏi có vị nào biết mạch tạo âm thanh siêu trầm không ? ai biết thì chỉ giúp với!
                          Tôi thì ko dùng 4558 mà dùng TL072 vì dc 1 cao nhân chỉ giúp . Ko những thế , tôi đã làm cả 2 mạch 4558 và TL072 , kết quả là TL072 nghe mượt hơn so với 4558 . Ý tôi là vậy còn phía bạn thì tùy thôi . Sau đây tôi sẽ post cả 2 mạch cho bạn.
                          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi copdt Xem bài viết
                            bac medientu lam on cho em tham khao cai mach loc am tram voi di.thank you truoc nha
                            mạch tôi đã post đấy bạn cứ tham khảo đi . Theo tôi bạn nên dùng TL072 , còn bạn muốn lắp mạch nào thì tùy ở ban thôi , hihi . Chúc bạn thành công .hihi

Comment

Chúc anh em năm mới mọi điều tốt lành và thu dc những thắng lợi to lớn ! hiiiiiiii

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X