Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vì sao đèn huỳnh quang không có tăng phô vẫn có thể sáng.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vì sao đèn huỳnh quang không có tăng phô vẫn có thể sáng.

Kính chào các bác, tình hình là em có mở cái đèn bắt muỗi đại Sinh DS06 ra vệ sinh thì thấy bên trong họ kết mối bóng đèn huỳnh quang 6W rất lạ. Sơ đồ như đèn 1m2 nhà hay sử dụng có đầy đủ con chuột nhưng không hề có tăng phô hay cuộn dây gì cả. mà bóng đèn vẫn sáng, khi sáng rồi có thể bỏ con chuột ra mà không tắt. nhưng sau đó khi khỏi động không có chuột lại không sáng? Em tưởng điện áp kích hoạt của đèn tuýp là khoảng 400v và điện áp duy trì hoạt động là khoảng 40v thôi chứ ạ? Cụ nào thông não em phát.
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn,va chia sẻ hiểu biết của tôi cho bạn...

Tăng phô thì chắc là transformer. Thế còn con chuột nó là cái gì hả bà con ?

Comment

Nguyên văn bởi nhoclnga Xem bài viết
      Kính chào các bác, tình hình là em có mở cái đèn bắt muỗi đại Sinh DS06 ra vệ sinh thì thấy bên trong họ kết mối bóng đèn huỳnh quang 6W rất lạ. Sơ đồ như đèn 1m2 nhà hay sử dụng có đầy đủ con chuột nhưng không hề có tăng phô hay cuộn dây gì cả. mà bóng đèn vẫn sáng, khi sáng rồi có thể bỏ con chuột ra mà không tắt. nhưng sau đó khi khỏi động không có chuột lại không sáng? Em tưởng điện áp kích hoạt của đèn tuýp là khoảng 400v và điện áp duy trì hoạt động là khoảng 40v thôi chứ ạ? Cụ nào thông não em phát.
      bạn cưa cái con chuột ra xem trong có gì nhá!

Comment

Tăng phô dùng để hạn chế dòng chạy qua đèn thôi, mình đã từng nối trực tiếp bóng đèn không qua tăng phô nó vẫn kích sáng được (tùy bóng nhé), thậm chí sáng rất chói và sau đó... đứt cầu chì tổng hehe.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Tăng phô thì chắc là transformer. Thế còn con chuột nó là cái gì hả bà con ?
          Starter hay là tắc te đó mà, người miền nam thường gọi như vậy.

Comment

bên trong có mạch nâng áp cụ thể bao nhiêu vôn em ko rõ, 2 cực ra mỗi cực nối với 1 chân của 2 tim đèn, 2 chân còn lại của 2 tim đèn nối với con tụ pi, loại này k có xài chuột.

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết

bên trong có mạch nâng áp cụ thể bao nhiêu vôn em ko rõ, 2 cực ra mỗi cực nối với 1 chân của 2 tim đèn, 2 chân còn lại của 2 tim đèn nối với con tụ pi, loại này k có xài chuột.
              Không có mạch nâng áp nào nhé, bên trong con chuột thì có 1 tắc te (replay nhiệt và 1 con tụ Pi). tắc te thì không dùng trong trường hợp này, vậy cái tụ pi nó giúp kích bóng đèn sáng, sau đó điện áp đặt 2 đầu là 220v không làm cháy đèn hay sao ta? vì nó không có cuộn dây hạn bớt áp.

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết

bạn cưa cái con chuột ra xem trong có gì nhá!
                tắc te replay nhiệt và con tụ pi, theo nguyên lý em nghĩ là phải có tăng phô kích

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Tăng phô dùng để hạn chế dòng chạy qua đèn thôi, mình đã từng nối trực tiếp bóng đèn không qua tăng phô nó vẫn kích sáng được (tùy bóng nhé), thậm chí sáng rất chói và sau đó... đứt cầu chì tổng hehe.
                  Tăng phô kích mở đèn qua tắc te rồi sẽ là cuộn cảm giảm áp đặt trên đèn còn khoảng 40>60v, theo em biết là vậy. cơ mà nếu nối tắt ko tăng phô áp 2 đầu là rất lớn 220v

Comment

Rất nhiều đèn bắt muỗi hàng chợ thực ra không dùng đèn huỳnh quang, mà dùng đèn LED. Bên trong cái ống đèn đó thực ra là một chuỗi LED mắc nối tiếp, chạy trực tiếp điện lưới, hạn dòng bằng trở hoặc tụ&trở. Cái ống đèn là để tản sáng và làm màu mè thôi.

Ngoài ra còn có kiểu chạy bằng đèn neon nữa, trực tiếp điện lưới không cần tăng phô / chấn lưu gì cả.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nói chung là không có sơ đồ chỉ như thầy bói xem voi thôi.
                      Tắc te (starter) thì phải dùng cùng với chấn lưu (ballast) từ thì mới có tác dụng. Mỗi tắc te không thì không có tác dụng gì.

Comment

Chào các anh, cuối cùng em cũng hiểu vì sao mà nó sáng dc. đúng là nó có ballast nhưng nó lại dùng chung với cao áp lưới điện. Thành ra nó tận dụng luôn ballast để cuốn thêm 1 cuộn thứ cấp cách ly để ra 1 nguồn điện khoảng 1.000v ac sau đó nó nhân áp lên và nắn ra DC ~ 2.500v. Khi đèn hoạt động điện áp trên 2 đầu đèn khoảng 38v và điện áp trên ballast khoảng 180v.

Comment

Giờ ai dùng đèn huỳnh quang nữa, mua đèn led philips vẫn chuẩn nhất
                          Đại lý đèn âm trần Philips phân phối toàn quốc, chuyên các sản phẩm đèn downlight âm trần, đèn led âm trần có tuổi thọ cao, tiết kiệm năng lượng, vp Hà Nội

Comment

Về tác giả

Collapse

nhoclnga Tìm hiểu thêm về nhoclnga

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X