Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quạt không nhận remote, xin nhờ chỉ giáo ạ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quạt không nhận remote, xin nhờ chỉ giáo ạ!

Mình có cái quạt máy điều khiển bằng nút điện tử & remote Teknos như hình, mình xài đã lâu và rất thích nó nhưng khổ nỗi không làm sao cho nó nhận remote nào hết vì tối ngủ muốn chuyển số hoặc bật/ tắt phải lồm cồm bò dây

Các nút bấm thì khi nhấn tay nó hoạt động bình thường. Chỉ riêng không nhận remote.

Sau khi mình lên mạng nghiên cứu cách kiểm tra và mình đã kiểm tra các phần như sau :

- Diode nhận hồng ngoại thì còn tốt: khi cấp điện cho quạt, mình kẹp que đen vào chân giữa diode, chân đỏ kẹp vô 2 chân bên ngoài thì đều có điện 4,6VDC. Khi đưa remote vô bấm thì có 1 chân khiển điện thế nó dao động khi bấm nút remote.
    - Thach anh 3 chân 4.00MG : khi cấp điện mình cũng kẹp và đo thang đo tần số chân giữa với 2 chân bìa thì không thấy nhảy tần số (=0) , mình đã thay thạch anh 4.00 khác vô nhưng cũng vẫn bị y vậy.

Đến đây mình nghĩ là do con IC S3F9454BZZ-DK94 nó bị hư ( vì theo 1 clip mình xem trên Youtube thì bạn ấy chỉ là sau khi đó và thay thạch anh mà vẫn không có dao động thì là do con IC này hư )

Qua những bước kiểm tra và hình chụp mình muốn hỏi anh em là liệu có thể mua con IC S3F9454BZZ-DK94 thay vô không ? IC này có phải là dạng IC nạp code hay không (nếu phải thì thua rồi vì mình đâu có code).

Anh em có kinh nghiệm xin vui lòng giúp đỡ mình với nhé !

Mình xin cảm ơn rất nhiều !!!

Click image for larger version

Name:	d5e3f1793c73d92d8062.jpg
Views:	8815
Size:	260.0 KB
ID:	1709325Click image for larger version

Name:	48c76c59a153440d1d42.jpg
Views:	8718
Size:	227.7 KB
ID:	1709326Click image for larger version

Name:	IMG_20180407_180504.jpg
Views:	8712
Size:	129.4 KB
ID:	1709327Click image for larger version

Name:	IMG_20180407_180533.jpg
Views:	8575
Size:	126.7 KB
ID:	1709328Click image for larger version

Name:	IMG_20180408_190512.jpg
Views:	8556
Size:	38.5 KB
ID:	1709329

Đồng hồ bạn dùng loại gì? vì thạch anh tận 4MHz nhé. Đồng hồ thường ko đo được đâu nếu có oscilloscope thì ok. Điều khiển bạn có chạy ko?
    TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
    Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
    DĐ: 0976.299.429 -

Comment

Nguyên văn bởi thieu-bn2011 Xem bài viết
      Đồng hồ bạn dùng loại gì? vì thạch anh tận 4MHz nhé. Đồng hồ thường ko đo được đâu nếu có oscilloscope thì ok. Điều khiển bạn có chạy ko?
      Em dùng "Máy đo linh kiện đa năng ", em vô xem kĩ lại thì đúng là: nó phải dùng chân riêng khác và Đo tần số <2 MHz ,trong khi thạch anh này tới 4Mhz.
      Điều khiển quạt mà mình dùng để thử vẫn đang xài tốt, tuy nhiên điều khiển đi kèm quạt thì không có.

Comment

Nguyên văn bởi toivannho Xem bài viết

Em dùng "Máy đo linh kiện đa năng ", em vô xem kĩ lại thì đúng là: nó phải dùng chân riêng khác và Đo tần số <2 MHz ,trong khi thạch anh này tới 4Mhz.
        Điều khiển quạt mà mình dùng để thử vẫn đang xài tốt, tuy nhiên điều khiển đi kèm quạt thì không có.
        Bấm các phím tốt -> IC và thạch anh đều tốt. Đo thấy dao động khi bấm remote -> nhiều khả năng mắt nhận còn tốt. Vấn đề cũng giống như điều khiển cửa cuốn nhà mình sao không mở được cửa nhà cô hàng xóm vậy. Ra quầy bán điều khiển, đọc nhãn hiệu, mã số quạt của mình và hỏi mua điều khiển phù hợp.

Comment

Bạn tungoc nói đúng, xác xuất cao là bị hư điều khiển. bạn có thể dùng điện thoại để test. bật camera điện thoại lên, chĩa remote vào camera và bấm nút, nếu trên màn hình điện thoại không có nhấp nháy ngay điểm mắt hồng ngoại thì xác định điều khiển hư.

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết

Bấm các phím tốt -> IC và thạch anh đều tốt. Đo thấy dao động khi bấm remote -> nhiều khả năng mắt nhận còn tốt. Vấn đề cũng giống như điều khiển cửa cuốn nhà mình sao không mở được cửa nhà cô hàng xóm vậy. Ra quầy bán điều khiển, đọc nhãn hiệu, mã số quạt của mình và hỏi mua điều khiển phù hợp.
            Dạ, vâng, mình xin cảm ơn bạn tungoc rất nhiều đã phân tích cho mình hiểu, giờ mình sẽ ktra lại cái remote, nhưng nếu nó hư thì mệt vì nó là quạt nội địa nhât kg có bán remote.

Comment

Nguyên văn bởi toivannho Xem bài viết

Ý bác là bác lấy điều khiển quạt của hãng khác để điều khiển cái quạt của bác
              Con IC hoạc thạch anh.... mà chết thì bác cũng ko bấm đc = nút đâu bác, nguyên nhân quạt ko nhận khiển thg là do mắt nhận hoặc ĐK thôi bác

Comment

Về tác giả

Collapse

toivannho Tìm hiểu thêm về toivannho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X