Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi camdo239 Xem bài viết
    Cảm ơn banhmytron nhé. Bạn có biết đèn bán ở đâu ko. Mình ở Hà Nội. Liệu chợ giời có không. Giá khoảng bao nhiêu bạn nhỉ
    chợ trời thì không có, bạn phải tìm ở mấy đại ly bán vật liệu, thiết bị điện lạnh, có một nơi ở kim liên mình hay mua. cửa hàng này mình không nhớ đ/ch, nằm ở gần khu khách sạn chuyên gia, bạn đi từ khu trung tự lên, tời nga 4 chỗ đường mới mở thì rẽ phải, đi cỡ 50 m nhìn tay phải có 1 hàng bán vật liệu điện lạnh, ở đó có cả một số đồ máy giặt, lò vi sóng. giá khoảng từ 250-300 ngd, của TQ. còn nếu muốn đèn tốt thì chỉ có đèn cũ, ra ga mới trần quý cáp, trong dãy cửa hàng đồ điện gần cửa ga, hỏi hàng anh ngọc hay sửa và bán các đồ điện. mình biết chỗ đó hay có đèn của lò, giá tùy thỏa thuận, nhưng hợp lý. tuy vậy, bạn mua đèn thì cần biết cách xem trị số đèn, để mua cái tương đương, nếu không thì hoặc lò yếu đèn khỏe, hoặc ngược lại. nếu mua chỗ anh ngọc, có thể đề nghị bảo hành, còn chỗ bán hàng mới thì nói chung họ không bảo hành. chúc thành công

Comment

Kiến thức cơ bản về lò vi sóng nè

http://bmtbd.uct.edu.vn/forum/showthread.php?p=3016

Comment

trích : mình có lò vi sóng CORNELL bị cháy bùng lửa bên trong lò tại vị trí đèn phát sóng vi ba. Vậy có phải bị chết đèn không
        Không phải hỏng đèn đâu ,bạn tháo miếng thạch anh che cửa phát sóng ra lau chùi cẩn thận chỗ bị muội than là lò lại chạy vô tư .Tôi sửa cái lò nhà đúng pan này

Comment

co dong chi nao hay sua lo vi song ko? cho e tim mot cai linh kien: cai mieng đế nhựa 3 góc, bên dưới cái đĩa thủy tinh
          Last edited by tuandtvt; 25-12-2009, 09:39.

Comment

Ui cha! Gặp các bác đây rồi! Em có vấn đề này các bác giúp em với:
            Lò nhà em là SANYO EM-C7586V, 32 lít, loại điều khiển điện tử, đã dùng được hơn một năm. Hồi mới mua nó tự dưng bị mất nguồn, cắm điện ko thấy báo chi hết, cũng chẳng có biểu hiện gì lúc mình cắm địên cả. Sau đó em đi BH thì dùng được đến nay. Nhưng bây giờ nó lại giở chứng rồi. Vẫn bệnh cũ, không vào điện gì cả! Đầu tiên thì nó chập chờn, đang chạy thì bị tắt hoàn toàn như là bị rút điện ra vậy, rồi lúc sau có khi lại tự bật điện như thường, và cho chạy lại bình thường được. Được vài bữa chạy chập chờn như vậy thì đến nay nó đã hoàn toàn im lặng, ko nói năng gì khi em cắm điện cho nó, cứ như là nó giận em ấy! MÀ lúc cắm điện để thử xem thì cũng chả thấy phóng điện với biểu hiện sụt áp tẹo nào cả các bác ạ!! Các bác giúp em với nha! Liệu con của em có bị hư đèn ko? hay nó chỉ bị nguồn thôi? Em ko dám mở ra xem. Cũng đang tính đem đi sửa nhưng chưa vì mấy bác chỗ em nói chưa đụng đến món đó bao giờ nên ko biết, cũng ko dám làm! Mà con của em lại hêt hạn Bảo hành rồi mới đau chứ!!!!
            Các bác giúp em với nha! Tết nhất đến nơi rồi, ko có nó chắc có bữa .....

Comment

Sóng microwave được tạo ra nhờ các hốc cộng hưởng bên trong đèn magnetron, không phải do mạch LC. Cái tụ điện đó là một phần của mạch chỉnh lưu nhân đôi điện áp, không phải là mạch cộng hưởng đâu.

Comment

verygood

Comment

Bác nào làm ơn giúp tui với đi! Vẫn chưa được! Đèn phát sóng vẫn ổn vì thi thoảng lại có điện vào và lại chạy được.
                  Cầu chì ko hỏng, rơle thì chẳng biết đâu mà lần vì nhiều quá!
                  Last edited by okchua; 12-02-2010, 08:30.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                    Lò vi sóng hoạt động dựa trên nguyên lý mạch cộng hưởng LC. Bộ phận chính của nó gồm 1 biến áp cách ly. Điện áp thứ cấp của biến áp này khoảng trên 1000V. Cuộn dây thứ cấp được nắn bằng 1 diod cao áp để biến thành điện DC sau đó mới qua 1 tụ điện. Tụ này có trị số khoảng 1mF điện áp khoảng 2000V. Sau đó mới đến đèn phát sóng cao tần. Đèn này tương tự như đèn điện tử 2 cực được đốt tim bời điện áp cảm ứng lấy trên biến áp ( chỉ 1 vòng dây ). Anod của nó nối với mase, còn cathod của nó được nối với cao áp. Giá thành của đèn này chiếm đến phân nửa giá thành của lò.Tần số dao động của mạch là tần số cộng hưởng LC với C là giá trị của tụ nói trên còn L chính là cảm kháng của phần thứ cấp biến áp. Công suất và chế độ được điều khiển trên bàn phím phía trước chỉ là đóng mạch relay cho biến áp hoạt động và ấn định thời gian dẫn/thời gian ngắt của biến áp. Tần số hoạt động của lò vi ba khoảng 2GHZ. Một vật mang tính chất lưỡng cực phân tử khi đặt dưới điện trường của đèn này sẽ bị đốt nóng lên và phát nhiệt còn các chất trơ khác thì không bị ảnh hưởng. Ngoài ra còn có các bộ phận phụ khác như động cơ quay dĩa, quạt giải nhiệt, bảo vệ nhiệt và quá dòng, công tắc cửa.... Sơ đồ của nó mình đã vẽ nhưng mấy hôm nay Orcad của mình bị hư. Khi nào cài xong thì mình sẽ post lên cho bạn.
                    Thân chào.
                    Lò vi ba dùng tần số cao (microwave) kích thích phân tử nước chuyển động nhanh để sinh nhiệt, nguồn phát sóng dùng đèn Magnetron, đèn tự dao động phát sóng bởi hốc cộng hưởng trong thân đèn (Tìm hiểu nguyên lý đèn Magnetron trên mạng), biến áp tăng áp chỉ cung cấp
                    nguồn nuôi đèn không tham gia mạch dao động (Thử tính mạch cộng hưởng LC với tụ 1mf và cuộn cảm biến áp vài chục mH làm sao cho ra 2.5GHz).
                    Last edited by muaban; 12-02-2010, 18:08.

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

http://en.wikipedia.org/wiki/Magnetron
                      Last edited by Sơn Hà; 12-02-2010, 11:27.

Comment

Nguyên văn bởi okchua Xem bài viết
                        Bác nào làm ơn giúp tui với đi! Vẫn chưa được! Đèn phát sóng vẫn ổn vì thi thoảng lại có điện vào và lại chạy được.
                        bạn lấy board điều khiển ra ''tắm" rửa sạch sẽ, phơi khô rồi lắp lại chạy OK liền
                        Xin lỗi giải thích thì lâu lắm mà lại tết rồi

Comment

Năm mới chúc cả nhà an khanh thịnh vượng!
                          Cảm ơn bac Nikt! có lẽ sẽ thử xem sao bác à!

Comment

Nguyên văn bởi okchua Xem bài viết
                            Không rành thì đem ra tiệm cho người ta sửa. Điện trong ấy lên đến khoảng 3000V (ba ngàn vôn) đấy !!!

Comment

Máy lại chạy rồi các bác ạ! sau một hồi "tắm rửa", Tuy nhiên ko biết có còn bị lại nữa ko! Mọi chức năng hoạt động bình thường, chỉ có điều khi bị là im lìm luôn thôi!
                              Vấn đề điện áp em ko sợ lắm, vì lúc bị thì cũng chẳng có điện áp cấp cho biến áp của đèn mà!!

Comment

Mình đang dùng Lò vi sóng (microwave) toshiba ER-YH410(japan) dùng điện 100v (http://bbs.kakaku.com/bbs/21158010180/SortID=4065089/) rẻ, đẹp, bền, không dùng đĩa quay, nhiều tính năng hay, có chức năng nướng, khoảng 2 triệu vnd.Nhược điểm tiếng Nhật (mò là ra hết) ,điện 100v nên phải mua thêm đổi nguồn lủng củng, dễ nhầm, mua hộ là tai họa. con này nếu điện 220v giá trên 6tr. Bạn nào có khả năng chuyển điện được dùng tuyệt vời, thông báo mình nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X