Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vanthiet Xem bài viết
    các bác rành về bếp từ cho em hỏi bệnh nó gắt liên tục nước không xôi nó bật rồi gắt liền cứ như vậy hoài, em nhờ các bác trợ giúp ạ
    bạn thay tụ 5mf/400v và tụ 10mf/450v nhé nếu ko dc kiểm tra di ốt n1007 gần viper12a sau cùng kiểm tra nguồn 5v khi bếp chạy nó có bị tụt diên áp này ko ?

Comment

• Nguyên văn bởi Dao111 Xem bài viết
      Cám ơn b.chipben12345,tôi đã kiểm tra rồi hai con cảm biến vẫn bình thường đo được 70kom khi nấu tôi cách ly cảm biến ra vẫn bị vậy. bây giờ nó bị luôn hiện tượng trên khi mới bật bếp, tôi đã kiểm tra lại hết các linh kiện thường hay hỏng,các điện trở hồi tiếp cũng đã đo vẫn bình thường b.tư vấn giúp tôi với bí quá.
      rất nhiều bếp cảm biến nhiệt lưng sò igbt đo khoảng 10k bạn có thể thay = trở 10k dể thử

Comment

• thanhk b.chipben12345. tôi đã kiểm tra thay thử điện trở vào rồi nhưng vẫn vậy, bây giờ đặt nồi lên bật nguồn nó nhận nồi xong cắt luôn đèn chỗ 180 nháy và còi tít liên tục là sao vậy có bác nào dính trưởng này chưa chỉ cho ngu đệ với

Comment

• thay thế cái gì ko đúng thì phải trả lại ngay rùi xoay sang hướng khác , bạn kiểm tra các R hồi tiếp sau nữa kiểm tra nguồn 5v khi có tải nhé

Comment

• các bác cho e hỏi tý. Em có con bếp sowun bị hiện tượng là khi bật bếp lên nó kêu tít tít liên tục, bảng hiển thị thì nháy liên tục giữa nhiệt độ và đường gạch ngang được khoảng 10 giây thì nó tự tắt, nguồn vần có. bác nào rành chỉ giáo giùm cái...thankssss!!!

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
              Bạn thay thử ic lm339 xem sao...
              cám ơn bác nhưng loại này kg có lm 339 bác à, nó chỉ chạy 1 con tổng mà e đã thay rồi vẩn thế à. giờ e kg chụp hình lên được, các bác còn cao kiến nào kg? giúp e với
              Muốn thành công phải trải qua thất bại
              Trên đường đời có dại mới có khôn

Comment

• chào các cao thủ bếp từ,mình có mấy con bếp của nhiều hãng khác nhau bị chung một bệnh mà làm mãi không ra mong được ae chỉ giáo,
                hiện tượng là lúc nhận nồi lúc không,có khi bật cái thì chạy ngay,lúc lại tạch cái rồi lại ngắt,chạy,ngắt,,,liên tục như vậy,có lúc thì tạch tạch mấy cái rồi lại chạy, nhưng có khi lại chạy cả tuần không sao
                mình là thợ tivi nhưng nhiều khi người nhà nhờ làm mà không dc thật mất mặt quá
                mình đã thay:hai con cảm biến nhiệt,tụ 5f" 0,3f",thay cả sò,lm339,làm cỏ r,giặt vỉ,5v tốt,,,mà vẫn không ra bệnh,ai có cao kiến gì chỉ mình với,xin cảm ơn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi vanhienmt Xem bài viết
                  cám ơn bác nhưng loại này kg có lm 339 bác à, nó chỉ chạy 1 con tổng mà e đã thay rồi vẩn thế à. giờ e kg chụp hình lên được, các bác còn cao kiến nào kg? giúp e với
                  Nghe cũng khó ghê ta..
                  chuyên tại hà nội.SĐT:0904027702

Comment

• Bếp từ nhà em vẫn lên bình thường, có tiếng bíp khi bật nguồn. Khi nhấn chế độ để bếp hoạt động thì mâm từ không hoạt động sau 3s báo lỗi EO và kêu bíp vài cái rồi tắt ( có đặt nồi lên bếp)
                    Em đã thay tụ, thay cảm biến nhiệt trên và dưới nhưng vẫn vậy
                    Các bác giúp em mới

Comment

• Nguyên văn bởi th4ng90 Xem bài viết
                      Bếp từ nhà em vẫn lên bình thường, có tiếng bíp khi bật nguồn. Khi nhấn chế độ để bếp hoạt động thì mâm từ không hoạt động sau 3s báo lỗi EO và kêu bíp vài cái rồi tắt ( có đặt nồi lên bếp)
                      Em đã thay tụ, thay cảm biến nhiệt trên và dưới nhưng vẫn vậy
                      Các bác giúp em mới
                      cái này mình cũng gặp rất mhiêu trường hợp giông bạn đã thay như bạn hết rồi mà vân bị.đung là dòng bếp từ này nan giải thật heeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee.nhin đơn giản nhưng làm không đơn giản chúc nào
                      ĐIỆN CƠ _ĐIỆN TỬ

Comment

• [QUOTE=chipben12345;705324]sao thấy cầu chì dứt mà dã vội thay vào thế , dễ hỏng thêm linh kiện lắm dấy . thường cầu chì dứt là chập igbt 3 chân , cầu nắn D 4 chân dc gắn vào tấm tỏa nhiệt .hai thứ này hay cùng chết lắm .tiếp theo là tụ 5mf/400v vuông den to cũng hay chết . thay 3 thứ dó rùi thì lấy bóng dèn sợi dốt 220v/60w thay vào vị trí mâm từ và cắm diện nếu bóng dèn ko sáng thì lắp mâm từ vào , dặt nồi lên thử .ko dc thì kiểm tra tiếp sau . con ìgbt thì thay bắng 20R1202d hoặc fag25n120 là dc
                        Bác chipben à . Cho tôi hỏi là khi mình dùng bóng dèn 60w/220v thay vào mâm từ thì chỉ cắm điẹn thôi hay là phải bật cả phím nguồn nữa ?

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                          bếp bạn mua , mâm từ dây dồng hay nhôm, mâm có to ko , lật mâm xem có mấy thanh feritf công suất dùng con 15n hay 25n ? nếu mâm nhôm, 3thanh ferit, sò 15n thì bếp rởm dun lâu nóng hay chết sò khi nhắc nồi ra mà ko tắt bếp . sử dụng phải hết sức luy ý dấy !!!
                          Bác à . Bếp mà ko có cảm biến trên mâm thì tôi thấy các bác thường nói là bếp rởm dễ gây chết sò . Vậy có cách nào khắc phục được nhược điểm dó ko hả bác ? Nếu vứt đi thì tiếc của quá !

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                            Bác à . Bếp mà ko có cảm biến trên mâm thì tôi thấy các bác thường nói là bếp rởm dễ gây chết sò . Vậy có cách nào khắc phục được nhược điểm dó ko hả bác ? Nếu vứt đi thì tiếc của quá !
                            Không khắc phục được đâu bác, nếu khắc phục thì phải thay cả MCU, IGBT, tản nhiệt và mâm từ.
                            Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                            Mobile: 0914.796.896.

Comment

• Nguyên văn bởi Vuvuzera
                              Ciao bạn vũ gia,
                              Xin chia xẻ với bạn căn bệnh chập chờn lúc chạy lúc ko của bếp từ.
                              Quả thật là căn bệnh này ko có công thức chữa thống nhất mà người thợ buộc phải thực hiện các bước khảo sát kỹ thuật thật kỹ,bản thân tôi cũng đã gặp vài lần, sửa chữa nó rất mất thì giờ và mỗi lần thành công thì lại đến từ một nguyên do khác nhau đến không ngờ.
                              Và đây là đúc kết lại từ kinh nghiệm bản thân tôi xin gửi tới bạn Vũ gia và các bạn :
                              1- Công viêc của người thợ sửa bếp từ giống như Bác sỹ chữa bệnh chúng ta cần làm đủ các bước : THAM - VẪN - TRẨN - TRỊ.
                              trong đó tham và vấn là để biết rõ căn bênh này thuộc hạng cấp tính hay mãn tính từ đó có cách trẩn đoán và trị bệnh theo tính chất.
                              Ví dụ : nếu nó vừa xuất hiện sự cố sau khi khổ chủ xài 1 cái nồi lởm thì cách hành xử là mạch phản hồi ghim dòng hoặc lái, công suất đã bị tổn thương tức thì sau cú shốc đó. Hay là lục vấn khổ chủ cho biết hiện tượng này thỉnh thoảng diễn ra sau 3 năm hoạt động ổn định thì công tác trị bệnh sẽ nghiêng về hướng tìm những linh kiện già hóa gây bênh mãn tính .
                              2- Trong công tác chữa trị thì dụng cụ đo là công cụ tối quan trọng giúp người thợ có thêm trăm tay nghìn mắt để hiểu biết nội tại cái bếp mình đang sửa chữa.
                              Ví dụ : người thợ sử dụng đồng hồ thường đo 1 cái rồi thôi, sẽ rất khó trị các bênh mãn tính; tôi sử dụng đồng hồ đo loại để bàn có chức năng đo và giữ các giá trị đỉnh, lưu vào file khi tôi kiểm tra lại file (trong một thời gian dài) theo dõi đó >> tôi có cái nhìn tổng thể về biến động các giá trị đo tại những điểm khảo sát. Từ đó mới có cơ sở để giải quyết dứt điểm vến đề bênh mãn tính, chập chờn tần suất xuất hiện thấp.

Lời khuyên cụ thể của tôi với trường hợp bạn hỏi :
                              Khi chưa có điều kiện thực hiện 2 job nêu trên thì bạn hãy làm một công việc đơn giản như thế này : hãy hàn lại các mối hàn trên PCB để loại toàn bộ khả năng chập chờn do tiếp xúc xấu gây nên.

Mời bạn bắt đầu và chúc thành công.
                              B rgds.
                              THUYLT - Vuvuzera
                              cảm ơn bác đã chia sẻ,nhưng trường hợp của em loại trừ trường hợp bị lỏng mạch ra(vì thực tế bếp từ không mấy khi lỏng mạch cả)hai nữa nghe bác nói dài dòng nhưng chẳng hiểu gì cả
                              dù sao cũng cảm ơn bác nha

Comment

• Nguyên văn bởi vũ gia Xem bài viết
                                cảm ơn bác đã chia sẻ,nhưng trường hợp của em loại trừ trường hợp bị lỏng mạch ra(vì thực tế bếp từ không mấy khi lỏng mạch cả)hai nữa nghe bác nói dài dòng nhưng chẳng hiểu gì cả
                                dù sao cũng cảm ơn bác nha
                                @ Vũ gia:
                                Hết sức thông cảm với bạn, và việc ko hiểu lời khuyên là rất bình thường.
                                * Khi nhu cầu của bạn chưa cấp thiết thì sự tham khảo sẽ ở mức nghâm cứu >>> không hành động.
                                * Khi khách hàng thúc bạn ko thể đừng được nữa, ko làm thì uy tín sẽ thực sự ra đi >>> lúc đó bạn sẽ Hành động và thấy lời khuyên chân tình trong giaới chuyên môn là quý báu và khi bạn hành động thực sự bạn sẽ thấy ngay quanh xóm thợ có rất nhiều điều thú vị chưa được biết đến.

Bạn đang được nghe tiếng nói của trải nghiệm chục năm trong làng Bếp Từ Nhật ở Hà Nội/ VN đó, tôi thực sự cảm thấy rất vui vì đã ở tuyến đầu vận động, cổ súy và hỗ trợ kỹ thuật cho Bếp từ và đặc biệt là Bếp từ Nhật siêu tiết kiệm vào vị trí quan trọng trong căn bếp của mỗi gia đình Việt.

Chúc bạn vui khỏe và sửa bếp từ thật nhìu.
                                B rgds.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X