Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi ThanThuyHa Xem bài viết
    Chào Bạn! Bạn kiểm tra phím xem có bị kẹt hay chạm không. Tiếp theo là IC khiển và các linh kiện liên quan, nguồn cấp IC khiển có ổn định không, xem thạch anh có bị đứt chân không! Chúc Bạn thành công!
    Cảm ơn bạn đã quan tâm ! Mình đã kiểm tra các phím còn rất tốt , nhưng bấm ko kêu bíp mà chỉ bíp lúc bắt đầu cắm điện thôi. IC khiển mình nghĩ là 2 con 74hc164 và mình đã thay rồi , các LK liên quan trên mạch còn rất đẹp , nguồn cấp rất ổn định. Nghi ngờ thạch anh nên mình cũng thay , nhưng vì bản gốc là con 2 chân mà mình chỉ mua được con 3 chân nên đã cắt chân giữa . rút cục là bệnh vẫn ko thay đổi . hiện giờ mình chỉ còn nghi là con MCU , trên lưng ghi là ( lidongla HY-1 ) , mình đã tra mỏi mắt mà ko biết nó là con gì , bạn biết về con này thì chỉ mình với , hoặc con nào tương đương , con này 18 chân bạn à .

Comment

• Nguyên văn bởi uongquocvu Xem bài viết
      Trước hết xin cám ơn a đã trả lời câu hỏi của e, và cho e hỏi kỹ lại là, phải xả hết tất cả các linh kiện trên bo điều khiển hả a, tại e thấy phía dưới bo nó có 2 con ic dán và một số linh kiện khác, phải gỡ 2 con đó luôn hả. Còn dàn phím thì bếp e xài phím cảm ứng, cái nút on/off khi ko cắm cb nhiệt thì e bấm vẫn được (có tiếng beep), cắm vào thì ko, vậy là vẫn còn ok phải ko a.

lỗi này cứ như là cắm nhầm giắc quạt và cảm biến nhiệt lộn nhau,bạn kiểm tra lại xem cắm đúng ko
      Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
        Cảm ơn bạn đã quan tâm ! Mình đã kiểm tra các phím còn rất tốt , nhưng bấm ko kêu bíp mà chỉ bíp lúc bắt đầu cắm điện thôi. IC khiển mình nghĩ là 2 con 74hc164 và mình đã thay rồi , các LK liên quan trên mạch còn rất đẹp , nguồn cấp rất ổn định. Nghi ngờ thạch anh nên mình cũng thay , nhưng vì bản gốc là con 2 chân mà mình chỉ mua được con 3 chân nên đã cắt chân giữa . rút cục là bệnh vẫn ko thay đổi . hiện giờ mình chỉ còn nghi là con MCU , trên lưng ghi là ( lidongla HY-1 ) , mình đã tra mỏi mắt mà ko biết nó là con gì , bạn biết về con này thì chỉ mình với , hoặc con nào tương đương , con này 18 chân bạn à .
        Chào Bạn! Thạch anh 3 chân cắt 1 chân thay vào có thể không chạy được Bạn ơi. Còn IC lidongla HY-1 thì cũng thật khó kiếm. Bạn có thể tìm mua xác Bếp cũ (may mắn) hay nhờ tiệm linh kiện Điện tử đặt hàng giúp Bạn! Thân !

Comment

• Nguyên văn bởi uongquocvu
          chắc chắn là ko lầm đâu, tại trên bo nó có kí hiệu NTC vs Fan mà, dù sao cũng thank a...
          vậy thì nguồn cấp của bạn đang có vấn đề,nguồn ra ko đủ dòng để nuôi mỗi cái quạt,bạn nên thay thử ic nguồn thử xem
          Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• Chào anh chị trên diễn đàn. Em có con bếp từ Panasonic Model 688, bây giờ Dặt xoong lên thì thấy có từ rồi lại mất lại có chu kỳ tầm 1s - 2s. Phải nâng xoong lên cách mặt bếp 1cm đến 2cm thì bếp mới nhận xoong và nấu được.
            Thế là bệnh gì ạ? Em chưa gặp bệnh này bao giờ. Mong các anh chị chỉ giáo để em làm cho nó bình thường với ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhtrunghd Xem bài viết
              Chào anh chị trên diễn đàn. Em có con bếp từ Panasonic Model 688, bây giờ Dặt xoong lên thì thấy có từ rồi lại mất lại có chu kỳ tầm 1s - 2s. Phải nâng xoong lên cách mặt bếp 1cm đến 2cm thì bếp mới nhận xoong và nấu được.
              Thế là bệnh gì ạ? Em chưa gặp bệnh này bao giờ. Mong các anh chị chỉ giáo để em làm cho nó bình thường với ạ.
              Chào Bạn. Bạn kiểm tra và thay thử các tụ 5uf (hay 0.3uf) các tụ này hay bị khô và giảm trị số. Chúc Bạn thành công! Thân!

Comment

• [QUOTE=thanhtrunghd;844540]Chào anh chị trên diễn đàn. Em có con bếp từ Panasonic Model 688, bây giờ Dặt xoong lên thì thấy có từ rồi lại mất lại có chu kỳ tầm 1s - 2s. Phải nâng xoong lên cách mặt bếp 1cm đến 2cm thì bếp mới nhận xoong và nấu được.
                Thế là bệnh gì ạ? Em chưa gặp bệnh này bao giờ. Mong các anh chị chỉ giáo để em làm cho nó bình thường với ạ.[

chào bạn !
                bạn thay tụ 0.3M là ok,nếu không hết kiểm tra các điện trở hồi tiếp, bạn nên thay cuộn cảm biến dòng và xem các điện trở gần VR.
                chúc bạn thành công
                Last edited by 01242919290; 13-03-2014, 10:00.

Comment

• Em có con bếp từ saiko lúc thì nhận nồi lúc thì báo E0 hic cho em hỏi là vấn đề gì ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi HSEV Xem bài viết
                    Em có con bếp từ saiko lúc thì nhận nồi lúc thì báo E0 hic cho em hỏi là vấn đề gì ạ?
                    Bác kiểm tra xem linh kiện có thể bị gỉ sét hoặc đường mạch không thông, lúc nóng lại được và nguội không dẫn.
                    Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                    Mobile: 0914.796.896.

Comment

Em có con bếp từ saiko lúc thì nhận nồi lúc thì báo E0 hic cho em hỏi là vấn đề gì ạ?
                      Vệ sinh bo mạch sạch rồi sấy khô là được, chân nào dạn mối thì hàn lại.
                      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                        Vệ sinh bo mạch sạch rồi sấy khô là được, chân nào dạn mối thì hàn lại.
                        Em cũng làm rồi nhưng vẫn bị. Em rửa bằng nước rửa mạch và dùng máy để sấy.

Comment

• XIn chào Anh HT và mọi người
                          Mình có bếp từ bị mất nguồn 5 vol, dùng biến áp xung. đo kiểm tra thì chết con ACT30BHT , còn này mình ra nhật tảo mua không có, mọi người có cao kiến gì giúp mình với, có bạn nào đã tưng mua con này không.

Comment

• chao anh hoangtam mình có cái nồi cơm ih hiệu national model SR-IHVA10 bị bệnh vừa nhấn nấu,đèn đỏ vừa báo,quạt vừ quay thì ngưng báo lổi u16,mình có vệ sinh bo khiển sấy khô phơi nắng,nhưng vẩn vậy,anh hoangtam chuyên nồi ih cho mình xin ý kiến,u16 là lổi phần nào ,mình tìm hoài không thấy linh kiện hư,biết được khu vực hư hỏng dể tìm ra bệnh hơn,mong anh hoangtam và anh em ai gặp qua lổi này chỉ điểm dùm cám ơn

Comment

• Xin chào mọi người
                              -có ai biết chuyển điện 100v nồi cơm cao tần lên 220v xin hướmg dẫn giúp
                              -nồi cơm cao tần khoảng 10 phút cuối hầu như là nghỉ,vậy có bác nào biết cách cho bếp chạy ở chế khoảng 200w-300w được không xin chỉ dẫn giúp
                              xin cám ơn mọi người

Comment

Mình đã có lần gặp 1 bệnh y chang như bếp của bạn . Sau khi kiểm tra tất cả ko phát hiện điều gì , cuói cùng quyết định thay zener chân G thì lại chạy OK luôn . Bạn cũng thử làm vậy xem sao . Chúc bạn thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X