Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bai nay nhieu i nghia

Comment

• chao anh viet tien. em co con "cookqueen itr_11" cam ung.luc thi dung binh thuong, luc thi em lai ko the khoi dong dc. cho em hoi the la bi sao ak...?

Comment

• Nguyên văn bởi jindowing Xem bài viết
        nhà e đang dùng bếp điện từ sanyo, dạo gần đây cứ mỗi khi đun nấu, bếp tự dưng giữa chừng phát tiếng kêu bip bip liên hồi rồi hiên chữ e3 thì phải, e cứ phải tắt đi bật lại. e vào đọc trên topic này nhưng nhiều quá hơn 2k trang mà e đọc vài chục trang đc thôi nhưng chưa thấy cái nào giống tình trạng bếp e. e mạn phép hỏi các bác tình trang bếp e nó bị sao vậy ạ ? e cám ơn nhiều
        Với lỗi E3. Theo mình Bạn nên kiểm tra như sau:
        Kiểm tra điện áp vào có thấp hơn 170vac hay đường điện nhà bạn có quá tải không.
        Đang hoạt động tắt ngang thì bạn xem lúc đó quạt tản nhiệt có quay không (quay yếu thì kiểm tra nguồn 12v hay 18v, nếu Nguồn tốt Bạn thay quạt mới).
        Kiểm tra cảm biến nhiệt độ trên tấm nhôm giải nhiệt cho FET.
        Bôi thêm keo giải nhiệt cho FET.
        Kiểm tra các R hồi tiếp từ FET về IC.
        Thay các tụ 5uf ( hay 0.3uf ) các tụ này hay khô và giảm trị số.
        Cuối cùng là kiểm tra hở mạch và vệ sinh thật kĩ Bạn nhé!
        Vài chia sẻ cùng Bạn! Chúc Bạn thành công!

Comment

• Nguyên văn bởi tranky_pro88 Xem bài viết
          chao anh viet tien. em co con "cookqueen itr_11" cam ung.luc thi dung binh thuong, luc thi em lai ko the khoi dong dc. cho em hoi the la bi sao ak...?
          Chào Bạn! Như vậy là mạch cảm ứng của bếp có vấn đề rồi. Bạn nên tháo vĩ mạch cảm ứng ra rửa xăng thơm cho thật sạch. Bởi vì bếp hoạt động 1 thời gian thì phía dưới mạch cảm ứng (phần mạch đồng) bị bám bụi + độ ẩm nên khu vực đó sẽ rĩ sét và thậm chí đứt mạch (đã gặp ở bếp Supor). Vệ sinh, cạo thật sạch mạch đồng và hàn lại những chổ đứt mạch Bạn nhé! Chúc Bạn thành công!

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
            Xin VT giúp tôi 1 ca bệnh với ! con bếp này là con đầu tiên tôi sửa cho khách . khi cắm bếp vẫn kêu bip , đèn nguồn sáng nhưng nhấn các phím ko tác dụng mặc dù KT các phím vẫn tốt . đo các nguồn vẫn đủ 5v _ 18v _ 310v . Mạch dưới có con IC { lidongla(HY-1) } , con này 18 chân . Mạch trên có 2 con 74hc164n và tổng cộng tới 7 con 9015 .
            Nhờ VT cùng AE nên tôi cũng đã sửa được 1 số bếp cho nhà và bạn bè , nhưng giờ gặp con này tôi ko hiểu được , mong VT cùng AE bắt bệnh giúp tôi . Tôi xin cảm ơn !!!
            Chào Bạn! Bạn kiểm tra phím xem có bị kẹt hay chạm không. Tiếp theo là IC khiển và các linh kiện liên quan, nguồn cấp IC khiển có ổn định không, xem thạch anh có bị đứt chân không! Chúc Bạn thành công!

Comment

• Xin chào tất cả mọi người.
              mình mới nhận cái bếp từ, bị cháy con R công xuất nhưng không biết giá trị của em nó bao nhiêu để thay :
              300 vol ---> diod 4007 -----> con điện trở công xuất bị cháy -----> biến áp.
              mình thay thử con 51ohm 2W , nhưng cắm điện vào là bị xịt khói luôn.
              mình có úp ảnh lên để anh em xem mạt mũi của nó.Click image for larger version

Name:	1898164_292087984280799_337045546_n.jpg
Views:	1
Size:	83.1 KB
ID:	1393041Click image for larger version

Name:	1978637_292088240947440_189711399_n.jpg
Size:	94.1 KB
ID:	1393042Click image for larger version

Name:	1978783_292088094280788_920848013_n.jpg
Size:	114.8 KB
ID:	1393043
              rất mong mọi người hướng dãn giúp . cám ơn

Comment

• Nguyên văn bởi 01242919290 Xem bài viết
                Xin chào tất cả mọi người.
                mình mới nhận cái bếp từ, bị cháy con R công xuất nhưng không biết giá trị của em nó bao nhiêu để thay :
                mình có úp ảnh lên để anh em xem mạt mũi của nó.[ATTACH]83714[/ATTACH][ATTACH]83715[/ATTACH][ATTACH]83716[/ATTACH]
                Thường là trở 22 Ohm/2W, chết cả IC nguồn rồi nên phải thay IC trước rồi gắn trở sau.
                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Xin chào tất cả mọi người.
                  mình có úp ảnh lên để anh em xem mạt mũi của nó.[ATTACH]83714[/ATTACH][ATTACH]83715[/ATTACH][ATTACH]83716[/ATTACH]
                  Chào Bạn! Hình Bạn chụp mờ quá. Con R cháy đen trong hình là 22 Ohm-2W. Lưu ý trước khi thay R này Bạn phải kiểm tra các linh kiện liên quan ở Nguồn nữa. Cụ thể là con 13003, ACT 2M, diode 4148, zener 12v ( lưu ý ), zener 4v6 có thể đã bị chạm. Nếu không thì khi Bạn thay R 22 Ohm vào nó sẽ cháy tiếp. Vài chia sẻ cùng Bạn. chúc Bạn thành công!

Comment

• em đang sửa 1 bếp từ subline chết ic cảm biến trên mâm đã thay con khác máy đã hoạt động có nhiệt nhưng NƯỚC ko sôi han
                    , máy chạy đc 1 lúc báo lỖi E1 , nhờ các anh tư vấn.

Comment

• Nguyên văn bởi linhdientu Xem bài viết
                      em đang sửa 1 bếp từ subline chết ic cảm biến trên mâm đã thay con khác máy đã hoạt động có nhiệt nhưng NƯỚC ko sôi han
                      , máy chạy đc 1 lúc báo lỖi E1 , nhờ các anh tư vấn.
                      Chào bạn, mình là dân ngoại đạo, do tò mò nên cũng nghịch chút về điện.Không biết theo bảng mã lỗi của subline thì E1 lỗi gì nhưng qua một số bếp mình đã từng phá thì đa số E1 là lỗi IGBT quá nóng hay là điện trở cảm ứng nhiệt bị hỏng. Bạn cần kiểm tra lại quạt gió. nếu quạt hoạt động bình thường thì rất có thể cảm biến nhiệt dưới IGBT của bạn đã hỏng hoặc đứt mạch từ nó về MCU, bạn cần kiểm tra lại.
                      Vài ngu ý

Comment

• nhà e có cái bếp từ hiệu Junger M5 bị mất nguồn, e gỡ ra kiểm tra thì phát hiện dây biến thế xung bị đứt + zenner 18v bị chập, e đã hàn lại dây biến thế và thay zenner thì đã có nguồn, tuy nhiên bị hiện tượng lạ là nếu không cắm dây cảm biến nhiệt thì đèn báo sáng nhưng hiện EA, còn cắm cảm biến nhiệt vào thì đèn tắt , rút ra thì có lại, cả 2 trường hợp quạt đều không quay, đo vẫn có áp ra từ biến thế xung vào 7805, các a giúp e với..
                        p/s: e thấy cái bếp này nó không giống mấy loại bếp từ khác, nó ko có con diode cầu to + IGBT mà sử dụng role để cấp điện vô mâm, cái mâm thì nhìn giống dây mê xo, còn con cảm biến thì là loại có 2 đầu được hàn lại tại môt điểm giữa (giống hình).

Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi uongquocvu Xem bài viết
                          nhà e có cái bếp từ hiệu Junger M5 bị mất nguồn, e gỡ ra kiểm tra thì phát hiện dây biến thế xung bị đứt + zenner 18v bị chập, e đã hàn lại dây biến thế và thay zenner thì đã có nguồn, tuy nhiên bị hiện tượng lạ là nếu không cắm dây cảm biến nhiệt thì đèn báo sáng nhưng hiện EA, còn cắm cảm biến nhiệt vào thì đèn tắt , rút ra thì có lại, cả 2 trường hợp quạt đều không quay, đo vẫn có áp ra từ biến thế xung vào 7805, các a giúp e với..
                          p/s: e thấy cái bếp này nó không giống mấy loại bếp từ khác, nó ko có con diode cầu to + IGBT mà sử dụng role để cấp điện vô mâm, cái mâm thì nhìn giống dây mê xo, còn con cảm biến thì là loại có 2 đầu được hàn lại tại môt điểm giữa (giống hình).

Đây không phải bếp từ bạn a
                          Cái "mâm" bạn nói là hilight, không phải mâm từ đâu. Nó cũng giống dây mayso thôi

Comment

nhà e có cái bếp từ hiệu Junger M5 bị mất nguồn, e gỡ ra kiểm tra thì phát hiện dây biến thế xung bị đứt + zenner 18v bị chập, e đã hàn lại dây biến thế và thay zenner thì đã có nguồn, tuy nhiên bị hiện tượng lạ là nếu không cắm dây cảm biến nhiệt thì đèn báo sáng nhưng hiện EA, còn cắm cảm biến nhiệt vào thì đèn tắt , rút ra thì có lại, cả 2 trường hợp quạt đều không quay, đo vẫn có áp ra từ biến thế xung vào 7805, các a giúp e với..

mình cũng mới sửa 1 em tình trạng thế này, lúc đầu mình tưởng là bị lỗi ic điều khiển ,làm 2 ngày mới xong
                            bạn hút chì tất cả các chân linh kiện trên main điều khiển đi rồi hàn lại, còn trên boa nguồn công xuất thì đo có điện áp 5vol và 18 ỏ 12 vol thì ok rồi, bạn rút cảm biến ra mà có sáng đèn thì đó chính là đèn báo lỗi thiếu cảm biến nhiệt, khi bạn cắm cảm biến vào đèn tắt đi thì bếp còn tốt.
                            nếu là bếp cảm ứng thì bạn hàn lại chân phím bấm luôn, tốt nhất là lấy phím khác thay vào phím on/off.

Comment

mình cũng mới sửa 1 em tình trạng thế này, lúc đầu mình tưởng là bị lỗi ic điều khiển ,làm 2 ngày mới xong
                              bạn hút chì tất cả các chân linh kiện trên main điều khiển đi rồi hàn lại, còn trên boa nguồn công xuất thì đo có điện áp 5vol và 18 ỏ 12 vol thì ok rồi, bạn rút cảm biến ra mà có sáng đèn thì đó chính là đèn báo lỗi thiếu cảm biến nhiệt, khi bạn cắm cảm biến vào đèn tắt đi thì bếp còn tốt.
                              nếu là bếp cảm ứng thì bạn hàn lại chân phím bấm luôn, tốt nhất là lấy phím khác thay vào phím on/off.
                              Trước hết xin cám ơn a đã trả lời câu hỏi của e, và cho e hỏi kỹ lại là, phải xả hết tất cả các linh kiện trên bo điều khiển hả a, tại e thấy phía dưới bo nó có 2 con ic dán và một số linh kiện khác, phải gỡ 2 con đó luôn hả. Còn dàn phím thì bếp e xài phím cảm ứng, cái nút on/off khi ko cắm cb nhiệt thì e bấm vẫn được (có tiếng beep), cắm vào thì ko, vậy là vẫn còn ok phải ko a.

Comment

Trước hết xin cám ơn a đã trả lời câu hỏi của e, và cho e hỏi kỹ lại là, phải xả hết tất cả các linh kiện trên bo điều khiển hả a, tại e thấy phía dưới bo nó có 2 con ic dán và một số linh kiện khác, phải gỡ 2 con đó luôn hả. Còn dàn phím thì bếp e xài phím cảm ứng, cái nút on/off khi ko cắm cb nhiệt thì e bấm vẫn được (có tiếng beep), cắm vào thì ko, vậy là vẫn còn ok phải ko a.

mình mô tả cho bạn tình trạng bếp cảm ứng của mình nhé:
                                khi cắm cảm biến vào thì cắm điện vào có nghe tiếng bíp, đồng thòi các phím bấm không có tín hiệu, màn hình led không sáng
                                tháo cảm biến ra thì có đèn báo lổi sáng lên, màn hình led cũng không sáng và không bấm được phím
                                sau đó : hút các chân linh kiên bên phần điều khiển ra và hàn lại, linh kiện dán thì hàn thêm chì để tăng tiếp xúc thôi.
                                đổi luôn nút on/off
                                sau đó cho điện vào chạy thử thì good. có lẽ là may mắn
                                bạn cứ làm thử vậy nhé. chúc bạn thành công
                                main điều khiển của bạn có 1 con ic nổi mà, hàn chân con đó lại, nếu mạch bị ẩm thì sấy khô đi

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X