Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi peternguyen2 Xem bài viết
    chào các bác!!!

Tình hình là sáng nay em đang nấu ăn, không hiểu sao bếp của em không nhận nồi nữa, bếp báo e0 kèm theo tiếng bíp ngắt quãng. khi đặt nồi lên thì có tiếng giống như tiếng rơ-le đóng ngắt song song với tiếng bíp ngắt quãng, còn nếu ko đặt lên thì chỉ có tiếng bip ngắt quang thôi.

em đã kiểm tra, thì mọi linh kiện bên trong đều có vẻ ổn, ko có linh kiện nào phồng rộp... điện trở nhiệt (cảm biến) thì hoạt động bình thường....

có ai gặp trường hợp giống như em, hoặc có kinh nghiệm cho cái bếp của em thì giúp em với

em xin chân thành cám ơn!!!
    Chào Bạn! Bạn kiểm tra và thay các tụ 5uf (hay 0.3uf), các tụ này khô (dùng đồng hồ đo tụ kiểm tra), giảm trị số sẽ làm bếp hoạt động chập chờn. Có khi Bạn phải kéo xoong(nồi) lệch ra ngoài 1 tí thì bếp mới không báo lỗi. Chúc Bạn thành công!

Comment

• Nguyên văn bởi ThanThuyHa Xem bài viết
      Chào Bạn! Bạn kiểm tra các R hồi tiếp từ Fet về IC (vài trăm KOhm), trans lái Fet, cảm biến nhiệt trên tấm nhôm giải nhiệt Fet, bôi thêm keo giải nhiệt cho Fet. Khi bếp hoạt động nóng quá cũng bị "cúp" để bảo vệ. Bạn kiểm tra xem quạt giải nhiệt có quay ổn định không. Vài ý cùng bạn. Chúc Bạn thành công! Thân!
      cảm ơn bác để em kiểm tra lại rui hỏi các bác tiếp nhé, mong các bác giúp đỡ!

Comment

• anh viết tiến cho hỏi bếp của em khi cắm điện đun thì bếp có tieng tit tit tit mỗi tiếng tít cách nhau khoảng 2s sau đó báo lỗi e8 nước chi ấm ấm chứ không sôi được. anh chỉ giúp em kiểm tra được không ak.
        https://inthienthuy.com/in-to-roi-gia-re-tai-ha-noi-id9.html

Comment

• Nguyên văn bởi conkhisat Xem bài viết
          anh viết tiến cho hỏi bếp của em khi cắm điện đun thì bếp có tieng tit tit tit mỗi tiếng tít cách nhau khoảng 2s sau đó báo lỗi e8 nước chi ấm ấm chứ không sôi được. anh chỉ giúp em kiểm tra được không ak.
          Chào Bạn! Bạn đã kiểm tra những gì rồi. Bếp không nấu được có tiếng bip, Bạn xem quạt giải nhiệt có quay không. Kiểm tra cảm biến nhiệt có bị chạm không Bạn. Ưu tiên ktra cảm biến trước (lỗi E8 là báo lỗi về cảm biến và nhiệt độ đáy nồi cao). Vài ý cùng Bạn. Thân !

Comment

• mình đã thay hêt 2 cảm biến nhiệt, tụ 5mf và 0.3mf nhưng vẫn vậy. quạt vẫn quay bình thường

Comment

• Nguyên văn bởi ThanThuyHa Xem bài viết
              Chào Bạn! Bạn đã kiểm tra những gì rồi. Bếp không nấu được có tiếng bip, Bạn xem quạt giải nhiệt có quay không. Kiểm tra cảm biến nhiệt có bị chạm không Bạn. Ưu tiên ktra cảm biến trước (lỗi E8 là báo lỗi về cảm biến và nhiệt độ đáy nồi cao). Vài ý cùng Bạn. Thân !
              mình đã thay hêt 2 cảm biến nhiệt, tụ 5mf và 0.3mf nhưng vẫn vậy. quạt vẫn quay bình thường

Comment

• các bác cho em hỏi cách đo con 13003 thế nào vậy? hum nay em ra chợ trời mua con này về đo so với con cũ thì nó khác nhau ko biết con nao hư...các bác dayh em cách đo với! xin lỗi em chỉ là sinh viên thôi nên gà mờ quá mong các bác giúp!

Comment

• Nguyên văn bởi boy_pro_352 Xem bài viết
                  các bác cho em hỏi cách đo con 13003 thế nào vậy? hum nay em ra chợ trời mua con này về đo so với con cũ thì nó khác nhau ko biết con nao hư...các bác dayh em cách đo với! xin lỗi em chỉ là sinh viên thôi nên gà mờ quá mong các bác giúp!
                  BẠN RA CHO MUA TIẾP CON NỬA về đo là biết mà hihi
                  đặt qeu den đồng hồ chân đầu tiên
                  lấy que đỏ đưa xang 2 chân còn lại
                  lên 1/3 là tốt
                  và làm ngược lại
                  không lên là tốt
                  ĐIỆN LẠNH NGỌC BẢO ADD..THÁI NGUYÊN SDT: 0169 23456 87 Fb.. điện lạnh ngọc bảo

Comment

các bác cho em hỏi cách đo con 13003 thế nào vậy? hum nay em ra chợ trời mua con này về đo so với con cũ thì nó khác nhau ko biết con nao hư...các bác dayh em cách đo với! xin lỗi em chỉ là sinh viên thôi nên gà mờ quá mong các bác giúp!
                    chào bạn. con 13003 là đèn BCE( tranzitor):
                    Cách xác định chân của transistor:

transistor3

Với loại transistor công suất nhỏ thì chân B, chân C được đặt tùy thuộc vào nhà sản xuất, nhưng chân E ở bên trái.

transistor4

Với transistor công suất lớn thì được qui định chân B ở bên trái, chân C ở giữa, và chân E nằm bên phải.

cach do transistor

Cách đo Transistor là dùng đồng hồ đo, và đặt thang đo ở chế độ đo điốt, cách đo giống như đo điốt, đặt que đo ở chân B với C, và chân B với E, Transistor tốt là khi đảo chiều que đo giữa cặp chân B với C, B với E một chiều lên một chiều không lên, và chân C với chân E không được thông với nhau. Những trường hợp Transistor hỏng là.

cach do transistor2

Đo thuận chiều từ B sang E hoặc từ B sang C => kim không lên là transistor đứt BE hoặc đứt BC, đo từ B sang E hoặc từ B sang C kim lên cả hai chiều là chập hay dò BE hoặc BC, đo giữa C và E kim lên là bị chập CE.

Nguồn: Trung tâm dạy ngh

Comment

• các bạn trên diễn đàn cho mình hỏi. mình có bếp TCL vừa cắm điện bếp đã báo lỗi E3 và minh ấn phím không tác dụng. THANKS!

Comment

• theo 2 bác thì em đo và em kiểm tra lại thêm là đo 2 chân bên phải là chân C và E đung ko ạ nhưng khi em đo 1 con thì 1 chiều ko lên và 1 chiều lên trên 50 ôm
                        con còn lại thì 1 chiều cung ko lên và 1 chiều lên tâm 2 ôm ngĩa là sao vậy bác...theo các bác em nên lắp con nào ạ?
                        à cho em hỏi luôn con cảm biên nhiệt dưới con IGBt là 10 ôm đung ko ạ?

Comment

anh viết tiến cho hỏi bếp của em khi cắm điện đun thì bếp có tieng tit tit tit mỗi tiếng tít cách nhau khoảng 2s sau đó báo lỗi e8 nước chi ấm ấm chứ không sôi được. anh chỉ giúp em kiểm tra được không ak.
                          cái bếp của mình nó cũng đang bị bệnh giống cái của bác đấy bác sửa dc chưa giúp mình với ...cảm ơn bác nhiều

Comment

• thanks bac nhiu

Comment

mình đã thay hêt 2 cảm biến nhiệt, tụ 5mf và 0.3mf nhưng vẫn vậy. quạt vẫn quay bình thường
                              Nếu vậy Bạn kiểm tra các R hồi tiếp từ FET về IC (vài trăm Kohm). Trans lái FET, bạn có đo thử 2 cảm biến nhiệt là bao nhiêu "ôm" không. Cảm biến nhiệt mới bạn mua ở đâu. Nếu làm đủ các cách mà không được thì bạn thay thử nồi inox khác nhé. Bởi vì trước đây mình gặp trường hợp ở Bếp Supor bị kén nồi (nồi đi kèm với bếp luôn đó bạn). Cuối cùng mình thuyết phục khách thay nồi mới là xài tốt luôn (do nồi chất lượng kém bạn ơi). Vài chia sẻ cùng Bạn. Thân !

Comment

theo 2 bác thì em đo và em kiểm tra lại thêm là đo 2 chân bên phải là chân C và E đung ko ạ nhưng khi em đo 1 con thì 1 chiều ko lên và 1 chiều lên trên 50 ôm
                                con còn lại thì 1 chiều cung ko lên và 1 chiều lên tâm 2 ôm ngĩa là sao vậy bác...theo các bác em nên lắp con nào ạ?
                                à cho em hỏi luôn con cảm biên nhiệt dưới con IGBt là 10 ôm đung ko ạ?
                                Chào Bạn! Con cảm biến nhiệt Fet khoảng vài chục Kohm (tùy bếp không giống nhau). Không phải 10 "ôm". Nếu 10 "ôm" nó bị chạm rồi Bạn. Lưu ý Bạn là con cảm biến này đo lúc nóng và nguội là khác nhau, nóng lên thì tổng trở của nó giảm và ngược lại. Thân !

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X